ผู้เขียน หัวข้อ: [ShowOff] MS-14S Gato’s Gelgoog by boy.  (อ่าน 13200 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[ShowOff] MS-14S Gato’s Gelgoog by boy.
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2023, 06:38:31 PM »

ผมซื้อ MG MS-14S ตอนที่ออกใหม่ๆโดยไม่ลังเล เพราะหน้ากล่องเป็นสีแดงของChar แต่หลังจากที่ตอนนั้นได้ดู OVA 0083 StarDust Memory ในตอนต้นเรื่องเปิดฉากด้วย Gelgoog ของ Gato ที่ปรากฎในสงคราม1ปี ก่อนที่จะกองกำลังของ Delaz จะถอยทัพออกมา ด้วยความชื่นชอบในความเก่งกาจของAcePilot คนนี้ บวกกับคู่สีที่มีเอกลักษณ์ ผมจึงทำสีออกมา โดยทีผสมสีตามคู่มือในใบต่อของกล่องอื่น ด้วยความเป็นโมยุคแรกๆโทนสีจึงออกดูทมึน ทึม ทึม เลยต่องพ่นไฮไลท์ ให้เกิดความแตกต่าง การประกอบลงตัวมาก แต่กาลเวลาทำให้ข้อต่อต่างๆหลวมจึงจัดท่าไม่ค่อยได้ เนื่องด้วยเป็นโมที่ทำค้างเกิน20 ปี ยังมีร่องรอบความขยันวัยหนุ่มได้ ขัดเยอะมากทั่งข้างนอกข้างใน(ที่มองไม่เห็น) จนบางเหมือนเปลือกไข่(ตรงกระโปรงขา) ตรงที่หักง่ายสุดคือแกนหลังปืน ต้องเจาะดามด้วยแกนลวดทองแดง เพราะบอบบางมาก หาชุดแต่งSensor สีชมพูแปะแทนของเดิมที่เป็นพลาสติกใส ดูใช้ได้ การติด Decal ได้ไอเดียจาก Gundam Weapon Gelgoog และ แนวใหม่ผสมผสานกัน เป็นการปิดงานที่ค้างคาใจอีกตัว

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: [ShowOff] MS-14S Gato’s Gelgoog by boy.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 02:52:32 AM »
ได้ทยอยไล่ปิดงานจนเสร็จอย่างที่ตั้งใจไว้อีกตัวละ ดีใจด้วยเลย
งานล่าสุดของผม ยังวางตรงไว้หน้า Keyboard บนโต๊ะทำงาน ไว้ดูพักตอนนั่งทำงานอยู่เลย เผื่อพรุ่งนี้จะมีเวลา/มีไฟ เอาไปพ่นต่อมั่งละ
นี่ถ้าได้ตัว Gelgoog gato ตรงๆ นี่คงเต็มอิ่ม/ครบกะ backpack และปืนยาวเลย  :iconhihi:
จริงๆเกือบได้สอยตัว gato 2.0 เหมือนกัน แต่ติดว่าค่าส่งแพงเลยตัดใจไม่ได้สั่ง

http://dalong.net/reviews/cg/info/cgm116i.jpg อ้างอิงปืนกะ backpack ที่ว่าครับ
ตัว Ver. 2.0นั่น ลุงบันมุขเดิม ย้อมเอาแผงที่ว่าจากชุดเก่ามาใส่ไว้ เหมือนตัว MG Gelgoog cannon ที่ผมได้มาแทนตัวของ gato

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [ShowOff] MS-14S Gato’s Gelgoog by boy.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 04:27:57 AM »
เป็นคนนอนดึกเหมือนกันนะเนี่ย โพสท์ตอนตี2กว่าจะตี3..ดูแลรักษาสุขภาพด้วยนะครับ

Gato นี่ผมว่าโทนสีของ MG ไม่ว่าจะversion ไหน ดูมันมืดๆไปหน่อยเห็นพวกRobot เหมือนจะสว่างขึ้น คราวหน้าถ้ามีโอกาสทำอีกจะ ทอนสีให้สว่างขึ้นอีกหน่อยน่าจะดี ตอนนี้อย่างน้อยก็ปิดงานค้างใจไปอีกตัว คิดดูว่าโมปี 1996 แต่กว่าจะเสร็จ เอาซะปี 2023  :iconnasty:

เป็นกำลังใจให้ทำงานเสร็จลุล่วงด้วยดีครับคุณ Marasai

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 07:18:15 AM »
งานออกมาเร็วต่อเนื่อง และสวยมากเลยครับ สีของตัว gato นี่ผมว่าไม่ได้ดูเข้มไปนะครับ โทนสีแบบนี้สวยกำลังดีเลย
ดู Gelgoog มาผมว่าสีของ Gato สวยสุด รองลงมาก็สีของพวกภาค MSV-R Johnny Ridden เลยอันนั้นมีหลายตัวสีสดสวยทั้งนั้น :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 09:04:00 AM »
ขอบคุณครับ  :iconsmile: พยามเก็บงานท่ีทำค้างไว้มาต่อให้เสร็จ จะได้ไม่มีอะไรติดใจกัน อยากจะเปลี่ยนนิสัยการต่อโมเสรยใหม่ ให้ทำเสร็จเป็นตัวๆไป นี่ขนาดนี้ยังมีค้างอีกหลายตัวเลยทั้ง Gunpla และงานเครื่องบิน แต่จะพยามให้ได้มากที่สุดครับ จำความรู้สึกที่ว่าไม่รู้จะเริ่มต่อโมกล่องใหม่กล่องไหนดีแบบตอนเด็กๆมานานมากแล้ว เสียนิสัย เพราะต่อๆไปเบื่อก็เปิดกล่องใหม่ (บ่นไปเรื่อย)

Gato นี่เป็นสีที่ไม่ค่อยได้เห็นเท่าไหร่ แต่มีความผสมผสานลงตัวของ AcePilot หน้าใหม่ ที่มาขับ Gelgoog แค่เปลี่ยนสีแขน ขา หัว เป็นสีน้ำเงิน ในขณะที่ลำตัวยังเป็นสีเขียวของ ดูสีน้ำเงินแล้วผมชอบมาก อีกคู่สีที่น่าสนใจทำคือ Johnny Ridden สีแดงสดตัดกับสีดำ ดูดี ผมว่าคู่สีหลักๆนี่สวยละครับ AcePilot บสงคนเป็นสีน้ำตาลจืดๆ หรือบางทีสีฟ้าขาว ผมไม่คุ้นเลย นี่แอบสั่ง P-Bandai MS-14 ver2.0 Johnny Ridden ไปเหมือนกัน อยากลองโมรุ่นใหม่ๆบ้างครับ เบื่อโมรุ่นเก่าใน Stock ตัวเองเหมือนกัน นี่ยังมี MS-06  ver1.0 กับ MS-07 ver1.0 อีกนะเนี่ย เฮ้อ.. :icondizzy:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 12:21:51 PM »
ผ่านตาแว๊บๆกะ Gelgoog เครื่องของ johnny ridden (คนเก่งๆชื่อ john เยอะจริงๆ วงโปรดผมก็มีชื่อ 2 John) :iconlike:
https://www.gundamkitscollection.com/2023/04/p-bandai-mg-1100-johnny-riddens-gelgoog.html
ปืนพิเศษ เอกลักษณ์เฉพาะตัว สวยเหมือนเดิม จริงๆ Bandai แถมอีกนิดก็ได้ backpack ปืนละ ตอนกล่องแรก B/C ให้มาแต่ดันไม่ทำปืนตามภาพร่าง เรื่องเคี่ยว/การตลาดสุดๆนี่ยกให้เค้าจริง  :iconmouth:
 ผมก็ชอบ Zaku hi-mobility ของ john. แต่ดันได้เครื่องสีขาวของ Shin มาแทน แต่ถ้ามีโอกาสก็เก็บเหมือนกันแหละ  :iconhihi:
นี่ถ้าไปดูในตู้ คงได้ทำสีกันอีกนานเลย ต่อดิบเอาไว้ ไม่ได้พ่นไม่ได้ติด decal เลย ไม่รู้สาบสูญไปหมดรึยัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2023, 12:40:27 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 02:03:34 PM »
Zaku Hi Mobility ของ Shin จริงๆก็สวยๆม่แพ้กันนะครับ เพียงแต่ว่ามันอาจจะขาวๆไปหน่อย ดูไม่ค่อยเร้าใจ มีสีสรรเท่ากับแดงสด ของ JR ว่าแต่เป็น 2.0 ใช่ไหมครับ ผมยังเคยมีไอเดียจะทำเครื่องตัวธรรมดาให้เป็นของพวก Ace Pilot เลย อย่างจะทำตัว MS-06C ของชาห์แต่ไม่ติดเขา หรือทำ MS-06S ของ JR ไว้รอโอกาสเหมาะๆก่อน :iconnasty:

ถ้าจะเก็บโมไม่ให้พังหรือสูญหาย คงต้องหา ZipLock มาใส่ครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 10:13:55 PM »
Gelgoog v.2 ตัว Johnny นี่หล่อจริง เท่ตรงปืนกับแบคแพคนี่เหละ ในภาค MSV-R อีกตัวที่ชอบก็ของ Jacobius Node ที่เป็นตัว MS-14C-1A Gelgoog Cannon / Sniper Type เท่ดีมาก https://gundam.fandom.com/wiki/MS-14C-1A_Gelgoog_Cannon
ตัว Zaku Hi Mobility เคยคิดจะเก็บทั้งขาว_ดำ_แดง สวยทังสามสีเลยครับ แต่เวลาผ่านไปนานก็ยังหยุดแค่ดำตัวเดียวเลย คงต้องรอปัจจัยอีกนานกว่าจะเก็บครบ รอชมของคุณ marasai เลยครับ:iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 04:12:13 PM »
ภาค MSV-R นี่เคยลองอ่านดู เหมือนจะสนุกแต่ไปสักพักเริ่มรู้สึกเหมือนจะขายของ มี Gelgoog รุ่นแปลกๆมาเยอะเลย แถมมียานหรือหุ่นย้อนยุคแต่เอามาใช้ใหม่ เยอะเลย อยากตัวที่ยาซันขับก็เป็นGM แปลกๆ อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ผมเลยเลิกติดตาม แต่ก็อยากรู้ตอนจบเหมือนกันว่าใช่ไหม :iconlol:

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 05:02:29 PM »
เห็นงานโครงในมีสายไฟที่ขาด้วย แบบนี้เวลาตั้งโชว์ต้องถอดเกราะขาด้วยนะครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 05:42:00 PM »
ก็อยากอยู่นะครับ เรื่องถอดโชว์โครงใน แต่ว่าไม่ได้ตั้งใจไว้แต่แรกเลย ไม่ได้ ทำสีอื่นอีก นี่ขนาดโมรุ่นเก่าปี1996ยังทำมารายละเอียดดีเลย แต่ก็แอบเสียดายโมแบบตัวเต็มเกราะ เพราะทำสีของ AcePilot ที่ชอบ แต่ตัวไหนที่ขยันทำสีโครงในไว้นิดนึงก็จะแอบถ่ายรูปเก็บไว้ก่อนใส่เกราะ ถ้าจะทำแบบโชว์InnerFrame ก็ลองดูหลายๆเทคนิคจากที่เขาทำกัน  ก็ดูสวยๆทั้งนั้นเลยครับ เหมือนชมงานวิทยาศาสตร์ หรือตาม Museum เลย ว่าแต่ช่วงนี้คุณ raya มีโปรเจคลับอะไรไหมครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2023, 08:24:48 PM »
เห็นไลน์ G-Frame ที่ออก Dom ทำสี Gato สวย/น่า Cheer ให้ออก MG บ้างเลยครับ
มี geara doga ของ rezin อีกตัวที่ theme สี แนวเดียวกันแต่ต่าง UC. ตัวนั้นก็สวยครับ เสียดายเหมือนเดิมที่เป็น P Bandai แต่ถ้าไม่มี Decal ไรพิเศษ ก็แค่เอามาพ่นเองได้คงดีแหละ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2023, 09:53:09 PM »
ถ้าจะหวัง MG ผมว่าน่าจะยากครับ Bandai น่าจะไม่ไปต่อเท่าไหร่กับเกรดนี้แล้ว

เห็นG-Frame ชุดโทนสี Gato แล้วชักอยากลองทำสี MS-06R ของ Gatoบ้างละ เคยทีว่าจะทำ MS-09 แต่ดูแล้วเหมือนไม่เข้ากันกับร่างใหญ่ๆแบบDom

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2023, 05:26:13 PM »
คู่สี Gato สวยโหดดีมาก น่าทำให้ครบๆมายืนเรียงจริงครับ จริงๆดูแล้วดีคอลของ Gato ดูไม่มีอะไรพิเศษมากน่าจะทำได้ง่ายอยู่แล้ว ถ้าสีใช่ก็โอเคเลย ผมว่าตัว MS-09R นี่ก็หล่อดูดีไม่หยอกนะครับ  :iconlove:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2023, 06:07:04 PM »
ว่าจะไปลองทำสี Gato กับ MS-06R หลังจากที่เปลี่ยนใจมาหลายรอบจาก สีขาวของ Shin , สีเขียวธรรมดา , .. คู่สี Gato นี่ดูแปลกไม่ค่อยได้เห็นดีครับ

แต่ว่าGato MS-09 มองจากสีข้างบนดูดีกว่าที่ผมเคยเห็นใน Youtube ข้างล่างนี้

https://youtu.be/sL0kFjmp6Xg

Naioh2 สนใจทำด้วยกันไหมครับ :iconnasty:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2023, 08:24:35 AM »
รอชม MS-06R เลยครับพี่บอย สีแบบ Gato นี่สวยพอๆกับของ 3 ดาวดำเลยไม่ค่อยมีคนทำด้วย ส่วน MS-09 นี่ถ้าหาเข้าประจำการได้เมื่อไหร่นี่น่าลัดคิวทำมากเลยครับสวยจริง (แต่พึ่งรู้ว่าเฮีย Gato ออกมาอย่างหล่อเจอน้า Amuro เข้าไปยังไม่ทันสู้เผ่นอย่างไว)  :icondisapp:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2023, 08:53:55 AM »
ได้เลยครับ โอ๊ะ ค่อยมีกำลังใจอยากทำโมขึ้น นี่มาสังเกตดูโมที่ต่อเสร็จไป แทบไม่ค่อยได้ต่อทำสีตามกล่องเลย อย่าง Char’s Gelgoogก็มาเป็น Gato’s GG ซะงั้น มีเหลือ Shin’s MS-06R ก็จะมาทำGato’s Color ซะแล้ว

จริงๆช่วงOYW จาก Clip เท่ากับว่าอามุโร่โชคดี ที่Gato โดนสั่งให้ถอยทัพเสียก่อน ไม่งั้นอาจจะเปลี่ยนประวัติศาสตร์การรบไปเลยก็ได้

ถ้าโอ๊ะจะหา MS-09มาทำ อยากได้ตัว 1.0 เก่า หรือ 1.5 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2023, 08:55:46 AM โดย BOY »

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2023, 11:54:23 AM »
ยิ่งได้เห็นต้นแบบ MG แล้วนี่ สวยจริงแหละครับ ตัว SHin ขาวที่มีนี่ เอามาพ่นได้เลยนะนี่ แค่เอา antenna หัวออก/เปลี่ยนหัวโล้นๆไม่มีร่องติดฯ
 ตั้งแต่ต่อดิบ เก็บเข้าตู้ไม่เคยไปแตะเลยครับ ผมรอสอยตัวแดง Johnny ก็ไม่มีโอกาสเลย แม้แต่ตัวcf' Char และ Mine Layer ที่รอคอยด้วย  :iconsleep: ช่วงนี้ยุ่งงานหลัก เลยแทบไม่ได้แตะโมฯที่ค้างอยู่เลย  :iconshy2:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2023, 02:48:04 PM »
MG Zaku นี่โดยส่วนตัว ผมชอบ Ver1.0 มากกว่านะ เคยต่อ Ver.2.0 แล้วรู้สึกมันครึ่งๆกลางๆ ไม่Anime แบบ Rx-78 Ver.2.0 หรือ ไม่ทันสมัยไปเลย ดูแล้วจุดๆนิดหน่อยครับ ทำให้ไม่ต้องหมดไปกับ Variation หลากหลายสี หลายรุ่นครับ ทั้งๆที่ใจก็ชอบ :iconlol:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 05:44:19 AM »
MS-09R นี่ถ้าจะหาคงลองตัว 1.5 ดีกว่าครับ น่าจะหาได้ง่ายกว่า 1.0 ด้วยรึเปล่าไม่รู้ แต่เอาเข้าจริงทั้ง 2 ตัวนี่แทบไม่ต่างกันเลย หน้าตาเหมือนกันเป๊ะมีแค่จุดขยับดีขึ้นนิดหน่อย ขยับราคาขึ้นนิดเดียว