ผู้เขียน หัวข้อ: RG OOQ Full saber กลับมาไลน์ Gundam  (อ่าน 919 ครั้ง)

ออฟไลน์ nase

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
RG OOQ Full saber กลับมาไลน์ Gundam
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2024, 04:31:17 PM »
สวัสดีครับ กลับมา ไลน์ Gundamบ้างครับ มีเวลาว่าง เลยหยิบ เจ้า OOQ มาถ่าย พอดีเห็นพาร์ท เสริม Full Saber ขายแยกแบบ Third Party เลยซื้อมา เสริมดู เนื้อพลาสติก ตามสภาพแต่ราคากับคุณภาพ พอรับได้ครับ

OOQ พัฒนาต่อมาจากดับเบิลโอกันดั้มเพื่อใช้ในการรับมือสิ่งมีชีวิตจากต่างดาวซึ่งเรียกว่า ELS  ตัวFull Saber เดิมทีถูกออกแบบใว้ก่อนที่จะสร้าง GNไดรฟ์ใหม่เสร็จจึงทำงานเป็นอุปกรณ์ปรับการทำงานของทวินไดรฟ์เหมือนโอไรเซอร์
ร่าง Full Saber Spec การต่อสุ้จะเหนือ กว่า OOQ แต่จะไม่สามารถ เปิดโหมด ควอนตัมเบิร์สท์ เพื่อคุย กับสิ่งมีชีวิตต่าง ดาวได้ + Gn Drive เตาใหม่มีความเสถียรแล้ว ในเรื่องเลยไม่ได้เอา Full Saber มาใช้งาน

Model RG รุ่นนี้ ยังเป็นโครงสำเร็จรูป อยู่ครับ แต่แก้ เกมด้วยการ ทำพาร์ทแขนใหม่ ให้แข็งแรงจับอาวุธได้ไม่ย้วย แต่ ตรง ด้าน GN Bit หลุดง่ายซะงั้น แต่หยวนๆครับ

ตัว GN Bit แก้กรรม จาก MG ที่ตัวยึดมันบางมากกกก ตอนเล่น MG คือหัก แต่ RG ถอดเล่นได้ ข้อต่อแข็งแรงมาก

ตัวพาร์ท Full Saber ให้ลูกเล่น ถอดเล่นได้ ตามปกติ

ขอลาละครับ เตรียมตัว ไปดู Gundam Seed Freedom ต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2024, 04:34:22 PM โดย nase »

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
Re: RG OOQ Full saber กลับมาไลน์ Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2024, 10:18:26 AM »
สวยงามเก็บรายละเอียดได้ดีเช่นเคยครับ
RG นี่ละเอียดน่าเล่นจริงแต่ติดตรงที่มันละเอียดนี่แหละจะเล็กไปไหน อยากลองแต่ไม่กล้า  :iconlol:

• *
Re: RG OOQ Full saber กลับมาไลน์ Gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2024, 03:11:32 PM »
สวยงามเก็บรายละเอียดได้ดีเช่นเคยครับ
RG นี่ละเอียดน่าเล่นจริงแต่ติดตรงที่มันละเอียดนี่แหละจะเล็กไปไหน อยากลองแต่ไม่กล้า  :iconlol:

มีหลายคน แนะนำว่าถ้าอยากลอง แนะนำ ให้ซื้อ ตั้งแต่ ยูนิคอน เป็นต้นไปเพราะเลิกใช้โครงสำเร็จรูปแล้ว ทำให้แข็งแรงครับ

ถ้ากลัวเล็ก มีคนแนะนำให้ ลองพวก ยุค UC กลาง  อย่าง ยูนิคอน Nu sazabi แต่ถ้าผมแนะนำ Hi-nu ครับ สุดยอด RG แล้ว

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2024, 09:14:36 AM »

…แนะนำถ้าอยากลอง …ให้ซื้อ ตั้งแต่ ยูนิคอน เป็นต้นไปเพราะเลิกใช้โครงสำเร็จรูปแล้ว ทำให้แข็งแรงครับ

ถ้ากลัวเล็ก ..แนะนำให้.. ยุค UC กลาง …ยูนิคอน , Nu , sazabi ..ผมแนะนำ Hi-nu ครับ สุดยอด RG แล้ว

อันนี้เพิ่งรู้เลยครับว่าหลังจาก Unicorn ไปแล้วโครงในแข็งแรง เพราะเคยประกอบ RG RX-78 กับเพื่อนแล้วสู้ไม่ไหว

RG Hi-Nu นี่ชื่อเสียงเค้าดีจริงได้ยินบ่อยมาก

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 12:27:20 PM »
เพิ่งกลับเข้าบอร์ดได้อีกครั้ง :iconjoy:
สัดส่วน ดูสวยเลยครับ แทบไม่ต่างจาก MG แต่ไม่แน่ใจ ยังไม่เคยต่อรุ่นนี้เลย
อุปกรณ์เสริมก็สวยใช้ได้แหละ
RG นี่ ยังไม่โดนเปิด เลยพยามไม่ไปแตะก่อนเลย ตัวเล็ก บอบบาง แต่รายละเอียดดี
ถ้าจะเปิด คงเป็น Mk-II เพราะมีอุปกรณ์มารอไว้ก่อนหน้าไป ยังไม่มีตัวหุ่น
1/144 ส่วนใหญ่เป็นของอีกฝั่งหมด
ภาค OO นี่ เพิ่งเคยได้ต่อ/โดนไปกะตัว Repair-3 แต่เป็น MG ราคาแบบ ลดจนแปลกใจเหมือนกัน
จังหวะลงตัวกันด้วยมั๊ง ไม่แน่ใจ ตัวที่ต่อ ปลายเท้าแดงดูไม่ค่อยมั่นคง เป็นเฉพาะตัว Exia รึเปล่าก็ไม่รู้
เลยตามมาด้วยเกราะเสริมของตัวแดงเขาสั้น แต่มันใส่กันได้แค่บางส่วนเลยยังคาไว้ในกล่องเหมือนเดิม
ส่วน anime ภาค OOQ นี้แทบไม่ได้ดูเลยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 07:16:22 PM »
ยินดีต้อนรับกลับมาอีกครั้งครับ หลังจากที่คอมมีปัญหา ถ้าเข้าเพจไม่ได้ แจ้งได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 07:16:23 PM โดย BOY »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 08:41:14 PM »
เพิ่งกลับเข้าบอร์ดได้อีกครั้ง :iconjoy:
สัดส่วน ดูสวยเลยครับ แทบไม่ต่างจาก MG แต่ไม่แน่ใจ ยังไม่เคยต่อรุ่นนี้เลย
อุปกรณ์เสริมก็สวยใช้ได้แหละ
RG นี่ ยังไม่โดนเปิด เลยพยามไม่ไปแตะก่อนเลย ตัวเล็ก บอบบาง แต่รายละเอียดดี
ถ้าจะเปิด คงเป็น Mk-II เพราะมีอุปกรณ์มารอไว้ก่อนหน้าไป ยังไม่มีตัวหุ่น
1/144 ส่วนใหญ่เป็นของอีกฝั่งหมด
ภาค OO นี่ เพิ่งเคยได้ต่อ/โดนไปกะตัว Repair-3 แต่เป็น MG ราคาแบบ ลดจนแปลกใจเหมือนกัน
จังหวะลงตัวกันด้วยมั๊ง ไม่แน่ใจ ตัวที่ต่อ ปลายเท้าแดงดูไม่ค่อยมั่นคง เป็นเฉพาะตัว Exia รึเปล่าก็ไม่รู้
เลยตามมาด้วยเกราะเสริมของตัวแดงเขาสั้น แต่มันใส่กันได้แค่บางส่วนเลยยังคาไว้ในกล่องเหมือนเดิม
ส่วน anime ภาค OOQ นี้แทบไม่ได้ดูเลยครับ

Exia กำลัง เล็ง Repair 4 ครับ แต่ ซื้อไม่ทัน ชุดแต่งเรซิ่นมาตอนไม่มีเงิน  โมจีน ไม่อยากต่อ  ชุดแต่งจีน ต้องหาตัว R3 มาใส่ เลย ฝันใว้ก่อนครับ :iconmeow:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 07:33:27 AM »

มีหลายคน แนะนำว่าถ้าอยากลอง แนะนำ ให้ซื้อ ตั้งแต่ ยูนิคอน เป็นต้นไปเพราะเลิกใช้โครงสำเร็จรูปแล้ว ทำให้แข็งแรงครับ

ถ้ากลัวเล็ก มีคนแนะนำให้ ลองพวก ยุค UC กลาง  อย่าง ยูนิคอน Nu sazabi แต่ถ้าผมแนะนำ Hi-nu ครับ สุดยอด RG แล้ว

ถ้าเป็นพวกนี้ที่ขนาดใหญ่กว่า mobile suit ทั่วไปก็น่าสนนะครับ จริงๆก็กลัวที่รู้สึกว่า RG มันตัวเล็กแต่ชิ้นส่วนเยอะมากนี่แหละ ถ้าตัวเล็กแต่ชิ้นส่วนน้อยนี่ยังพอไหว :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 07:21:15 PM »
เป็นเสน่ห์ของ EXia เลยนะครับว่ามีร่าง Repair หลายอัน

ภาคอื่นมีแบบนี้ไหมหว่า..ส่วนใหญ่เปลี่ยนหุ่นเลยนะ ไม่มีแบบว่าผ้าคลุม แขนเปลือย

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2024, 10:30:31 PM »
เพิ่งรู้ว่ามี Repair4 ออกมา เลยหาข้อมูลดู....มันไม่ใช่ของ Bandai ต้องรอต่อไป  :icondizzy:
เห็นตัวที่แต่งๆให้เหมือนนี่ แขนคล้ายๆจะไปเอาจาก baba. มาใส่เลย.. ตามด้วย หิ้วอุปกรณ์พะรุงพะรัง น่าจะต้องเสียบฐาน
ไม่รู้ตัวอื่นๆที่เหลือ มันมี Repair ด้วยไหมนี่  :iconwinks:
นี่แอบเหล่ mg exia ignition mode หน่อยๆ แต่ยังไม่มีโครงการจะซื้อในช่วงนี้ ของจีนนี่ 4 in 1 เลย เอากะเค้าสิ  :icondisapp: