ETC. > ซื้อ-ขาย

ความรู้เรื่องการสั่งซื้อ/ส่งของทางไปรษณีย์ + ระวังเรื่องที่อยู่ครับ

<< < (2/6) > >>

Apocalyp:
เพิ่มระยะเวลาสำหรับ EMS ระหว่าง ตจว.ซักนิด เพราะ รับ-ส่งของตลอด

การส่งระหว่าง ตจว. ไป กทม. หรือ กทม. ไป ตจว. หากส่งตอนเช้าก่อนเที่ยง ของจะถึงวันพรุ่งเลย เช่น ส่งจันทร์เช้า ของจะถึง อังคารบ่าย
แต่หากส่งหลังเที่ยง - บ่าย จะถึงมะรืน เช่น ส่งจันทร์เช้า ของถึง พุธ บ่าย

ส่วน ตจว. ไป ตจว. เวลาจะนานขึ้น 1 วัน คือ ส่งจันทร์เช้า ของถึง พุธ บ่าย
หากส่งหลังเที่ยง - บ่าย จะยาวไป 4 วัน เช่น ส่งจันทร์เช้า ของถึง พฤหัส บ่าย

เหตุเพราะรถขนพัสดุจะเข้าไปสง-รับของตามไปรษณีย์สาขา กันก่อนเที่ยง เพียงรอบเดียว
พูดให้ง่าย ของที่เราส่งหลังจากรถขนออกไปแล้วจะกลายเป็นพัสดุตกค้างนั่นเอง  :iconnasty:

อ้อ เอาเทคนิค "ดองของ" มาฝากนิดหน่อย  :iconsmile:
หลายคนคงใช้อยู่ หรือเคยเจอเวลาส่งของให้ผม

มันคือการดองของไว้ที่ไปรษณีย์ เพื่อเลี่ยงการตอบปัญหากับทางบ้าน
นอกเหนือจากการฝากรับตามบ้านเพื่อนหรือคนข้างบ้าน (ที่คนในบ้านมักไปจ๊ะเอ๋ของเป็นบางครั้ง)

ง่ายๆแค่จ่าหน้าตามนี้

นาย เซ็ตสึนะ _______
( รอจ่าย ณ ที่ทำการ )
อำเ

kit556:

--- อ้างจาก: Apocalyp ที่ มิถุนายน 30, 2009, 06:38:37 PM ---นาย เซ็ตสึนะ _______
( รอจ่าย ณ ที่ทำการ )
อำเ
--- End quote ---

Apocalyp:

--- อ้างจาก: kit556 ที่ มิถุนายน 30, 2009, 07:17:48 PM ---ขอถามหน่อยว่าวิธีนี้ใช้ได้จริงใช่ไหมครับ ผิดกฎหรือมารยาทอะไรกับทางไปรษณีย์ไหม ถ้าใช้ได้จริงผมจะได้ลองนำไปใช้บ้างครับ  :iconsmile:

--- End quote ---

ผมใช้วิธีนี้ตลอดครับ
คนส่งพัสดุที่เป็นคนบอกให้ทำเองเลย เหตุเพราะแค่ ขี้เกียจส่งของ  :iconnasty: (ช่วงนั้นโดน PG ไปสองรอบเอง 55+)
แต่ที่ทำการบางที่ "ย้ำว่าบางที่นะครับ"อาจไม่คุ้นกับวิธีนี้บ้าง เวลาส่งหาก จนท.ถามก็อธิบายตามความเข้าใจแล้วกัน

mimzzz:
อยากรวบรวมข้อมูลเรื่องเวลาในการส่งเหมือนกัน
จำได้ว่าเคยมีคนในบอร์ดทำงานที่ไปรษณีย์อ่ะครับ ผมก็เคยคุยกับเค้าพักนึง รู้สึกจะชื่อคุณ Hyu มั้งอ่ะครับ

อยากได้ข้อมูลแน่นๆ เพื่อโพสใน rep แรกอ่ะครับ เพราะข้อมูลที่ได้มายังรู้สึกว่าไม่แน่นพอ
เพราะเท่าที่ผมรู้ รู้สึกว่า จะมีการพักของหรือผ่านอะไรซักอย่างในบางวันด้วยอ่ะ ทำให้ของอาจจะล่าช้ากว่ากำหนด เคยมีครั้งหนึ่ง ส่ง ems ไปชัย

zo21:
ขอบคุณ  คุณmimzzz สำหรับข้อมูลครับ :iconwish:

ผมเองก็ชอบส่งของไปรษณีย์บ่อยๆ
อันนี้เลยมาเเชร์ให้ฟัง
ถ้าเเถวบ้านผม รถรับ-ส่งของจะออกจากไปรณีย์ 10.00 น.ครับ
เคยส่งพัสดุธรรมดา,ลงทะเบียนเเละส่งเเบบems พร้อมกัน ส่งเข้ากรุงเทพ
เเบบลงทะเบียนเเละส่งเเบบems ของเนี่ยถึงมือคนรับพร้อมกันเลย เเค่เพียงวันเดียวด้วย
เเต่เเบบพัสดุธรรมดาถึงอีกวันครับ
ก้เลยเเนะนำสำหรับของชิ้นใหญ่ ส่งลงทะเบียนก็พอครับ
เเต่ถ้าส่งต่างจังหวัดไกลๆ EMS ชัวร์กว่า

***ที่ชอบส่งไปรณีย์อีกอย่าง คือ...เด็กฝึกงาน เค้าน่ารักคร๊าบบบบบบบบบ :iconnosebleed: :iconnosebleed:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version