ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องการสั่งซื้อ/ส่งของทางไปรษณีย์ + ระวังเรื่องที่อยู่ครับ  (อ่าน 102002 ครั้ง)

ออฟไลน์ mimzzz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 3
เนื่องจากเจอมาหลายท่านไม่รู้เรื่องส่งของทางไปรษณีย์
ด้วยประสปการณ์พอสมควรจึงอยากจะมาเผยแพร่ให้ได้อ่านกัน

1.ส่งของทางไปรษณีย์จำแนกแบบวิธีการส่งมี 3 แบบครับ
-ส่งแบบพัสดุธรรมดา ของถึงมือผู้รับเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ไม่สามารถตรวจสอบสถานะของทางหน้าเวปได้คนส่งต้องไปสอบถามกับไปรษณีย์เท่านั้น
-ส่งแบบลงทะเบียน ถึงมือผู้รับแบบธรรมดา(ความเร็วในการส่ง) สามารถตรวจสอบสถานะการส่งที่หน้าเวปได้
-ส่งแบบ ems ถึงมือผู้รับเร็วที่สุด สามารถตรวจสอบสถานะการส่งที่หน้าเวปได้
ในกรณีที่ซื้อขายผ่านเวป ส่งแบบลงทะเบียนขึ้นไปจะดีที่สุดครับ ไม่ต้องมานั่งหัวเสียว่าเมื่อไหร่จะได้ของ ไม่ต้องมาหัวเสียไปเช็คกับไปรษณีย์ให้เมื่อย

2.กล่องพัสดุ และ การห่อ
กล่องพัสดุมีหลายขนาดครับ เข้าไปดูตาม link ดีกว่า
http://www.thailandpost.com/product_servicedetail.asp?cat_id=11&product_id=44-S-000010
นอกจากกล่องพัสดุแล้วยังมีซองจดหมาย และ ซองกันกระแทกดูได้จาก link นี้ครับ
http://www.thailandpost.com/post_product.asp

อย่างอื่นไม่เท่าไหร่ การห่อพัสดุ เนื่องจากสินค้าส่วนใหญ่ของเราจะเป็นกันพลา
การส่งพัสดุถ้าเป็นกล่องเก่า เค้าจะให้ห่อด้วยกระดาษทึบอีกชั้นนึงก่อนส่ง
แต่ระวังอย่าห่อกล่องกันพลาทั้งดุ้น ทั้งนี้เพราะการส่งจะทับกล่องกันแน่นมาก บางทีกล่องจะเกิดการยับย่น หรือใครซวย มาถึงกล่องเปียกกระดาษขาดไปถึงกล่องโมก็มี ฉะนั้นถ้าจะส่งกันพลา ให้หากล่องที่ใหญ่กว่ากล่องกันพลาแล้วค่อยห่อแล้วส่งครับ ถ้าเป็นกล่องใหม่ก็สบายหน่อยเขียนเสร็จห่อแล้วส่งได้เลย
ทั้งนี้ กันพลาต้องแยกชิ้นแล้วบุรอบๆด้วยกันกระแทกอีกทีเพื่อความปลอดภัย

เพิ่มเติม โดย play2anime

การซื้อสินค้าทางไปรษณี ระวังเรื่องที่อยู่

สวัสดีครับ ผมเฮียวกะ ร้าน Play2anime มีเรื่องมาเล่าสู่กันฟังเกี่ยวกับเรื่องการระบุที่อยู่ในการจัดส่งเวลาสั่งของทาง internet ครับ

วันนี้ผมได้รับการติดต่อจากลูกค้าท่านหนึ่งที่สั่งสินค้าทาง internet ท่านได้แจ้งผมว่ายังไม่ได้รับสินค้า เมื่อผมทำการตรวจสอบกับ web site ไปรษณีย์ (ปกติทางร้านจะแจ้งเลขที่ EMS กับลูกค้าหลังจากจัดส่งเสมอ) พบว่า “สถานะการนำจ่าย-ไม่มีเลขบ้านตามจ่าหน้า”  ดูรูปด้านล่างปรนะกอบครับ

จะเห็นได้ว่าคุณพนักงานส่งไปรษณีย์เข้าใจว่าไม่มีบ้านของท่านลูกค้าอยู่ (ด้านล่างคือตัวอย่างสมมุติของที่อยู่ครับ)

บ้านเลขที่ 11,12 ซอย ก. ถนน สาธร XXXXXXX (ซึ่งผมก็ copy จากหน้า order ที่สั่งและ print ลงกระดาษและปิดที่หน้ากล่องตามที่คุณลุกค้าระบุ)
จะเห็นได้ว่าที่อยู่ที่ระบุคือบ้านเลขที่ 11 ถึง 12 แต่ ผมสันนิฐานว่า คุฯพนักงานไปรษณีย์ เข้าใจว่าเป็นบ้านเลขที่ 1112 (หนึ่งพันหนึ่งร้อยสิบสอง) จึงไม่สามารถส่งได้
นี้เป็นข้อสังเกตุครับ บางครั้งพนักงานส่งขี่มอเตอร์ไซค์ ทั้งร้อนทั้งเหนื่อยอาจมองไม่ดีถ้าใส่เครื่องหมาย (,) อาจมองไม่ดีและเข้าใขผิด เพื่อช่วยป้องกันอีกทางเราจึงควรใส่ (-) แทน (,) นะครับ – ในกรณีนี้คือ 11-12

วิธีแก้ หากเกิดขึ้นต้องทำอย่างไร…
เมื่อท่านประสบปัญหานี้ให้ทำการโทรแจ้งที่ ไปรษณีย์ พื้นที่ของท่าน  (สามารถสอบถามได้ที่ 1545) พร้อมแจ้งหมายเลข EMS จากนั้นบอกที่อยู่ที่ถูกต้อง ทาง ไปรษณีย์ จะทำการส่งสินค้าให้ใหม่ในวันรุ่งขึ้นครับ

เล่าสู่กันฟังนะครับ จะได้ไม่เสียเวลาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 07:41:41 AM โดย K »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   :iconlike: ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับผม  :iconnasty:

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
เพิ่มเติม ส่งแบบลงทะเบียน ต้อง นน. ไม่เกิน 2 กก. ครับ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ sasha

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
โดยส่วนตัว รับและส่งพัสดุบ่อย โดยจะใช้บริการแบบ ธรรมดาและEMS
ถ้าอยู่กทม.และปริมณทลด้วยกันแล้ว ส่งแบบธรรมดาที่ไปรษณีย์เองเลยวันนี้ตอนเช้าพรุ่งนี้ส่วนใหญ่ก็ถึงแล้วครับ(ส่งวันจันทร์ถึงพฤหัสนะ ถ้าวันศุกร์อย่างเร็วก็ถึงวันจันทร์ถึงอังคาร)
โดยคิดเป็นประมาณ 70%
อีก 20% จะถึงวันถัดไป
อีก 10% ...รอนานหน่อย    ส่วนกรณีส่งตจว.ไกลๆจะใช้เวลาอย่างเร็วประมาณ 4 วันอย่างช้าประมาณ 7-9 วันครับ
เป็นอีกทางเลือกเพราะถ้าอยู่ กทม.และปริมณทลด้วยกันส่งEMS ก็เปลืองค่าใช้จ่ายเยอะ ส่งธรรมดาแค่ 20 บาทหรือหนักหน่อยก็ 35 บาท(หนักมากๆไปดูราคาเอาเองครับ)ใช้เวลาไม่นาน

ปล.เวลาการใช้บริการมีปัญหา ให้โทรแจ้งสายด่วนของไปรษณีย์ครับ อย่าไปโวยที่ไปรษณีย์ หรือกับตัวคนส่งของ ผมเคยโทรไปแจ้งเรื่องฝากพัสดุให้ข้างบ้านแทน(ไม่ถูกกับบ้านนั้น)เพราะจริงๆแล้วผิดกฎของไปรษณีย์ ทางเค้าก็มีคนติดต่อกลับมาเคลียร์กันหลายรอบเลยครับถือว่าตอบสนองกับเรื่องที่เราแจ้งไปดี    (เคยเกิดแบบนี้มาแล้วและเคยบอกไปกับเจ้าหน้าที่ที่มาส่งของ เค้าก็ไม่สนใจพอเกิดอีกเลยต้องโทรแจ้งครั้งเดียวเรียบร้อยเลยครับ)

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
วิธีที่ 5 นี่เรียกว่า พกง. (พัสดุเก็บเงินปลายทาง) โดยเมื่อเราส่งของไปถึงที่ทำการไปรษณีย์ของผู้รับทางไปรษณีย์จะส่งจดหมายให้ผู้รับไปชำระเงินที่ทำการไปรษณีย์ เมื่อผู้รับชำระเงินแล้วก็เอาของไปได้ และไปรษณีย์จะส่งธนานัติมาให้ผู้ส่งไปทำการขึ้นเงินได้ที่ที่ทำการไปรษณีย์
     โดยวิธีนี้ส่วนมากจะเอาไว้กันลูกค้าหรือผู้สั่งซื้อเบี้ยวไม่จ่ายเงิน แต่สำหรับผู้ซื้อแล้วจะค่อนข้างเสียเปรียบเพราะเราจะไม่สามารถตรวจสอบสินค้าได้เลยก่อนการชำระเงิน ซึ่งหากผู้ขายมีเจตนาโกงอาจจะส่งของมาไม่ตรงกับที่สั่งซื้อเราก็ไม่สามารถรู้ได้ และค่าธรรมเนียมในการส่งแต่ละครั้งก็ค่อนข้างสูง ทำให้อาจไม่เป็นที่นิยมนักเวลาส่งของที่มีมูลค่าไม่มาก

ออฟไลน์ Apocalyp

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
เพิ่มระยะเวลาสำหรับ EMS ระหว่าง ตจว.ซักนิด เพราะ รับ-ส่งของตลอด

การส่งระหว่าง ตจว. ไป กทม. หรือ กทม. ไป ตจว. หากส่งตอนเช้าก่อนเที่ยง ของจะถึงวันพรุ่งเลย เช่น ส่งจันทร์เช้า ของจะถึง อังคารบ่าย
แต่หากส่งหลังเที่ยง - บ่าย จะถึงมะรืน เช่น ส่งจันทร์เช้า ของถึง พุธ บ่าย

ส่วน ตจว. ไป ตจว. เวลาจะนานขึ้น 1 วัน คือ ส่งจันทร์เช้า ของถึง พุธ บ่าย
หากส่งหลังเที่ยง - บ่าย จะยาวไป 4 วัน เช่น ส่งจันทร์เช้า ของถึง พฤหัส บ่าย

เหตุเพราะรถขนพัสดุจะเข้าไปสง-รับของตามไปรษณีย์สาขา กันก่อนเที่ยง เพียงรอบเดียว
พูดให้ง่าย ของที่เราส่งหลังจากรถขนออกไปแล้วจะกลายเป็นพัสดุตกค้างนั่นเอง  :iconnasty:

อ้อ เอาเทคนิค "ดองของ" มาฝากนิดหน่อย  :iconsmile:
หลายคนคงใช้อยู่ หรือเคยเจอเวลาส่งของให้ผม

มันคือการดองของไว้ที่ไปรษณีย์ เพื่อเลี่ยงการตอบปัญหากับทางบ้าน
นอกเหนือจากการฝากรับตามบ้านเพื่อนหรือคนข้างบ้าน (ที่คนในบ้านมักไปจ๊ะเอ๋ของเป็นบางครั้ง)

ง่ายๆแค่จ่าหน้าตามนี้

นาย เซ็ตสึนะ _______
( รอจ่าย ณ ที่ทำการ )
อำเ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54

ออฟไลน์ Apocalyp

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
ขอถามหน่อยว่าวิธีนี้ใช้ได้จริงใช่ไหมครับ ผิดกฎหรือมารยาทอะไรกับทางไปรษณีย์ไหม ถ้าใช้ได้จริงผมจะได้ลองนำไปใช้บ้างครับ  :iconsmile:

ผมใช้วิธีนี้ตลอดครับ
คนส่งพัสดุที่เป็นคนบอกให้ทำเองเลย เหตุเพราะแค่ ขี้เกียจส่งของ  :iconnasty: (ช่วงนั้นโดน PG ไปสองรอบเอง 55+)
แต่ที่ทำการบางที่ "ย้ำว่าบางที่นะครับ"อาจไม่คุ้นกับวิธีนี้บ้าง เวลาส่งหาก จนท.ถามก็อธิบายตามความเข้าใจแล้วกัน

ออฟไลน์ mimzzz

• Like: 3
อยากรวบรวมข้อมูลเรื่องเวลาในการส่งเหมือนกัน
จำได้ว่าเคยมีคนในบอร์ดทำงานที่ไปรษณีย์อ่ะครับ ผมก็เคยคุยกับเค้าพักนึง รู้สึกจะชื่อคุณ Hyu มั้งอ่ะครับ

อยากได้ข้อมูลแน่นๆ เพื่อโพสใน rep แรกอ่ะครับ เพราะข้อมูลที่ได้มายังรู้สึกว่าไม่แน่นพอ
เพราะเท่าที่ผมรู้ รู้สึกว่า จะมีการพักของหรือผ่านอะไรซักอย่างในบางวันด้วยอ่ะ ทำให้ของอาจจะล่าช้ากว่ากำหนด เคยมีครั้งหนึ่ง ส่ง ems ไปชัย

ออฟไลน์ zo21

• *
  • Like: 0
ขอบคุณ  คุณmimzzz สำหรับข้อมูลครับ :iconwish:

ผมเองก็ชอบส่งของไปรษณีย์บ่อยๆ
อันนี้เลยมาเเชร์ให้ฟัง
ถ้าเเถวบ้านผม รถรับ-ส่งของจะออกจากไปรณีย์ 10.00 น.ครับ
เคยส่งพัสดุธรรมดา,ลงทะเบียนเเละส่งเเบบems พร้อมกัน ส่งเข้ากรุงเทพ
เเบบลงทะเบียนเเละส่งเเบบems ของเนี่ยถึงมือคนรับพร้อมกันเลย เเค่เพียงวันเดียวด้วย
เเต่เเบบพัสดุธรรมดาถึงอีกวันครับ
ก้เลยเเนะนำสำหรับของชิ้นใหญ่ ส่งลงทะเบียนก็พอครับ
เเต่ถ้าส่งต่างจังหวัดไกลๆ EMS ชัวร์กว่า

***ที่ชอบส่งไปรณีย์อีกอย่าง คือ...เด็กฝึกงาน เค้าน่ารักคร๊าบบบบบบบบบ :iconnosebleed: :iconnosebleed:

ออฟไลน์ lovekitty

• *
ผมเคยส่งพัสดุแบบธรรมดา จากเชียงใหม่ไปกรุงเทพ วันเดียวถึงเลยน่ะ ฟลุ๊กมาก  :iconnasty:

ออฟไลน์ conan

• *
เรื่องส่งแบบลงทะเบียน  ไม่น่าจะจำกัดที่ 2 กก. นะครับ

เพราะว่าผมเคยส่งหลายครั้งแล้วที่ของมีน้ำหนักมากกว่า 2 กก.

และเมื่อวานนี้เอง ก็เพิ่งไปส่งพัสดุลงทะเบียนมา  น้ำหนัก 7 กก. กว่า  ก็สามารถส่งได้ครับ

:iconsmile:

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
อ้อ สื่อสารผิดพลาด 

ถ้าลงทะเบียนแล้วจะเช็คทางเน็ตต้องต่ำกว่า 2 กก. ครับ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ sueyee

• *
เพิ่มเติมสำหรับคน กทม. หน่อยครับ ปัจจุบันจะมีร้านไปรณีย์ย่อย (ที่ไม่ใช่ของไปรษณีย์ไทย) ที่มาเปิดทำการรับส่งไปรษณีย์ต่างๆ (ซึ่งโดยทั่วไปมักจะมีบริการถ่ายเอกสารควบคู่กันไปด้วยในร้านเดียวกัน)
ถ้าเป็นร้านประเ

ออฟไลน์ adc

• *
จากสมาขิกใน thaimoclub บอกมาว่าถ้าไม่มัดเชือกจะโดนค่าเชือกเพิ่มอีก 10 บาทนะครับ ถ้ากล่องทำเองไม่ได้ซื้อไปรษณีย์เอาเชือกอะไรมัดไปก็ได้ครับ ผมยังเคยใช้เชือกฟางสีแดงมัดเลย แต่มัดให้เรียบร้อยหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
อ้อ สื่อสารผิดพลาด 

ถ้าลงทะเบียนแล้วจะเช็คทางเน็ตต้องต่ำกว่า 2 กก. ครับ

วันก่อนไปส่งพัสดุ 2 กิโลกับอีก 46 กรัม เจ้าหน้าที่บอกส่งลงทะเบียนไม่ได้ ต้องส่งธรรมดาไม่ก็ EMS เท่านั้น ผมก็ว่าจะซักไซ้ดูว่ายังไงแน่ แต่ดูหน้าตาท่านพี่แล้ว ไม่กล้าถามมาก

ความผิดกระผมเองที่น้ำหนักมันเกินมา 46 กรัม ... ทั้งเปลืองตังค์ ทั้งงงวุ้ย  :iconcry:

ออฟไลน์ su0947149

• *
  • Like: -1
  • แอบอยู่แถวนี้แหละ
ขอถามผู้รู้หน่อยครับ

พวก MG ของ Seed เวลาส่ง พี่ๆเสียค่าบริการกันเท่าไหร่ครับ

ส่งแบบลงทะเบียนนะครับ

เห็นว่ามันมีทั้ง   นน.ของกันพลา+นน.แผ่นกันกระแทก+นน.กล่องข้างนอก+นน.กระดาษห่อ+เชือก

หรือใครมีวิธีห่อก็แนะนำด้วยนะครับ

เพื่อนมันฝากซื้อของน่ะคับแต่มันอยู่ ตจว. แล้วคงต้องซื้ออีกหลายรอบ

ไม่อยากให้มันโอนตังมาหลายรอบเสียค่าบริการโอนครั้งละ 30 บ.

ขอบคุณพี่ๆมากนะครับสำหรับความรู้

ปล.แล้ว พวก PG. ใครเคยส่งบางครับ อยากรู้ค่าบริการว่าเท่าไหร่น่ะครับ

ออฟไลน์ karen

• *
  • Like: -2
ข้อมูลเพิ่มเติม สำหรับ ผู้ที่จะส่งของให้กับผู้ซื้อนะครับ

ต้องให้ทางผู้ซื้อ ส่ง ชื่อผู้รับด้วยนะครับ ไม่งั้นอาจจะมีการตกหล่นได้

รวมถึงบางกรณี ทางไปรษณีจะไม่รับ พัสดุนั้น นะครับ เพราะไม่รู้ว่าใครเป็นคนรับ

กลัวเป็นระเบิด หรือ อาวุธ 

ออฟไลน์ play2anime

• *
  • Like: 8
การซื้อสินค้าทางไปรษณี ระวังเรื่องที่อยู่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 06:21:22 PM »

สวัสดีครับ ผมเฮียวกะ ร้าน Play2anime มีเรื่องมาเล่าสู่กันฟังเกี่ยวกับเรื่องการระบุที่อยู่ในการจัดส่งเวลาสั่งของทาง internet ครับ

วันนี้ผมได้รับการติดต่อจากลูกค้าท่านหนึ่งที่สั่งสินค้าทาง internet ท่านได้แจ้งผมว่ายังไม่ได้รับสินค้า เมื่อผมทำการตรวจสอบกับ web site ไปรษณีย์ (ปกติทางร้านจะแจ้งเลขที่ EMS กับลูกค้าหลังจากจัดส่งเสมอ) พบว่า “สถานะการนำจ่าย-ไม่มีเลขบ้านตามจ่าหน้า”  ดูรูปด้านล่างปรนะกอบครับ

จะเห็นได้ว่าคุณพนักงานส่งไปรษณีย์เข้าใจว่าไม่มีบ้านของท่านลูกค้าอยู่ (ด้านล่างคือตัวอย่างสมมุติของที่อยู่ครับ)

บ้านเลขที่ 11,12 ซอย ก. ถนน สาธร XXXXXXX (ซึ่งผมก็ copy จากหน้า order ที่สั่งและ print ลงกระดาษและปิดที่หน้ากล่องตามที่คุณลุกค้าระบุ)
จะเห็นได้ว่าที่อยู่ที่ระบุคือบ้านเลขที่ 11 ถึง 12 แต่ ผมสันนิฐานว่า คุฯพนักงานไปรษณีย์ เข้าใจว่าเป็นบ้านเลขที่ 1112 (หนึ่งพันหนึ่งร้อยสิบสอง) จึงไม่สามารถส่งได้
นี้เป็นข้อสังเกตุครับ บางครั้งพนักงานส่งขี่มอเตอร์ไซค์ ทั้งร้อนทั้งเหนื่อยอาจมองไม่ดีถ้าใส่เครื่องหมาย (,) อาจมองไม่ดีและเข้าใขผิด เพื่อช่วยป้องกันอีกทางเราจึงควรใส่ (-) แทน (,) นะครับ – ในกรณีนี้คือ 11-12

วิธีแก้ หากเกิดขึ้นต้องทำอย่างไร…
เมื่อท่านประสบปัญหานี้ให้ทำการโทรแจ้งที่ ไปรษณีย์ พื้นที่ของท่าน  (สามารถสอบถามได้ที่ 1545) พร้อมแจ้งหมายเลข EMS จากนั้นบอกที่อยู่ที่ถูกต้อง ทาง ไปรษณีย์ จะทำการส่งสินค้าให้ใหม่ในวันรุ่งขึ้นครับ

เล่าสู่กันฟังนะครับ จะได้ไม่เสียเวลาครับ

ออฟไลน์ OffArt

• *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
Re: การซื้อสินค้าทางไปรษณี ระวังเรื่องที่อยู่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 07:35:24 PM »
เป็นประโยชน์มากๆ เลยครับ แต่ปัญหานี้ ผมก็ไม่เคยเจอ
ขอบคุณมากครับ :iconwish:

ปล. กดไลค์ +1 ครับ อิอิ :iconlol: :iconwink:

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com