ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลเบื้องต้นสำหรับผู้เริ่มต้นเล่น Gundam Plastic Model by zealotzephyr  (อ่าน 144863 ครั้ง)

ออฟไลน์ zealotzephyr

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา คือ
เนื่องจากมีมือใหม่เพิ่มขึ้นมาทีละนิด แล้วยังมีปัญหาเรื่องความไม่เข้าใจรายละเอียดต่างๆของกันพลา
แม้จะอ่าน/ไม่อ่าน กระทู้สำหรับผู้เริ่มต้น กระทู้นี้ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=23.0 ก็ตาม
ดังนั้นแล้วผมจึงได้รวบรวมข้อมูลที่จำเป็นมาให้ศึกษากันครับ หวังว่าคงเข้าใจง่าย และได้ประโยชน์นะครับ

กันพลา

กันพลาคืออะไร?

กันพลา (Gunpla) คือ Gundam Plastic Model
หรือโมเดลกันดั้มพลาสติก ที่เราต้องต่อมันนั่นเอง

แล้วมันมีกี่แบบ? กี่ขนาด? ยังไงบ้างล่ะ

จริงๆแล้วกันพลาเนี่ยมันมีเยอะมากครับ ทั้งประเ��ทและขนาดของมัน

ผมจะแบ่งย่อยๆ ตามขนาดนะครับ แล้วค่อยแตกออกไป ก็จะได้ 4 แบบครับ

1.High Grade ,ขนาด 1/144

***1/xxx คือ อัตราส่วนขนาดต่อของของจริงต่อโมเดลครับ เช่น กันดั้มสูง 18 เมตร โมเดลขนาด 1/144 สูง 12.5 ซม. นั่นเอง
***High Grade หมายถึงเกรดต่างๆของกันพลา ซึ่งจะมีหลักๆคือ HG-High Grade, MG-Master Grade, PG-Perfect Grade และ ไม่มีเกรด (Non Grade)
 ซึ่งสามารถดูรายละเอียดเบื้องต้นได้ ที่นี่ครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=23.0

เป็นขนาดที่เล็กครับ ที่ต้องเรียกอย่างนี้เพราะมันค่อนข้างจะตัวเล็กในบรรดาขนาดทั้งหลายของมัน
แน่นอนครับ ที่ผมยกตัวอย่างเกี่ยวกับอัตราส่วนข้างบน กันดั้ม และ/หรือ หุ่นส่วนใหญ่ จะมีขนาดอยู่ที่ 18 เมตรนั่นเอง อาจจะมี + - บ้างเช่น 16-20 เมตร หรือมากกว่านั้น แต่ปกติก็จะประมานนี้
แล้วดูยังไงล่ะ? ผมจะยกตัวอย่างซีรี่ย์ต่างเลยละกัน

ก็จะแบ่งซีรี่ย์ของ 1/144 ที่ยังหาได้เรื่อยๆ และ/หรือยังผลิตอยู่อย่างต่อเนื่อง ตามร้านในปัจจุบันได้ตามนี้

1.1 HGUC

***สังเกตที่กล่อง จะมีสัญลักษณ์ HG อยู่ครับ
***ปกตินั้น เกรดจะแบ่งย่อยๆออกมาตาม��าคของการ์ตูนครับ
***ตามเกรดต่างๆ บางตัวนั้นอาจจะไม่มีในเกรดนั้น แต่ไปมีในเกรดนี้แทนก็มีครับ

แล้วเกรดนี้มันดียังไง

High Grade Universal Century หมายถึง กันพลาไฮเกรดที่ปรากฏอยู่แต่ในศักราช UC (Universal Century) เช่นกันดั้ม��าคแรก-0079, Z, ZZ เป็นต้น
HGUC นั้นเป็นการพัฒนาเอากันพลาเก่าๆ และ/หรือ พัฒนากันพลาตัวใหม่ๆที่ยังไม่ออก มาทำเป็นซีรีย์ในรูปแบบของ 1/144 ซึ่งขอบอกได้เลยว่า HGUC นั้น
เป็น HG 1/144 ที่มีคุณ��าพค่อนข้างจะเรียกได้ว่าดีที่สุดในปัจจุบัน ทั้ง สัดส่วนที่สมจริงขึ้น การแยกสีที่มากกว่ากันพลาสมัยก่อน จุดขยับ-การจัดท่าทาง สติกเกอร์และดีคอล
จัดจำหน่ายออกมาเป็นซีรีย์ HGUC ที่ครองใจนักสะสมกันพลาขนาด 1/144 อย่างเหนียวแน่นเรื่อยมา บางตัวนั้นแม้จะมีขนาดแค่ 1/144 แต่กลับมีสีสันและรายละเอียดงดงามแม้ไม่ได้ตกแต่งเพิ่มเติม

1.2 HG Gundam Seed/Gundam Seed Destiny/Gundam Seed Astray/Gundam Seed Stargazer/Gundam Seed MSV

หรือก็คือกันพลา HG 1/144 ที่มาจากกันดั้มยอดนิยมอย่าง��าค Seed นั่นเอง โดยในกันพลาซีรีย์นี้ก็จะมีแยกย่อยไปตาม��าคเสริมต่างๆกันไป
ลักษณะของซีรีย์นี้นั้นก็มีความสวยงามเทียบเท่ากับ HGUC เลย การแปลงร่าง การแยกสีและอื่นๆก็ทำได้ดีไม่แพ้กัน อีกอย่าง��าคยอดนิยมอย่าง��าคนี้ทำให้กันพลาซีรีน์นี้เป็นที่นิยมอย่างมาก
เช่น Impluse Gundam นั้น ก็สามารถที่จะแยกส่วนออกมาได้สมจริงแบบในการ์ตูนอีกด้วย

***การแยกสี หมายถึงสีที่ให้มาในแผงพลาสติก
***การต่อดิบ หมายถึงการต่อเฉยๆโดยไม่ทำสี
***การต่อดิบตัดเส้น หมายถึงการตัดเส้นด้วยปากกา Gundam Marker หรือสี Enamel ทำให้รายละอียดต่างๆของกันพลาชัดเจนขึ้น
***เทคนิคการต่อต่างๆ สามารถดูได้ที่นี่ครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=264.msg1790#msg1790

1.3 HG00

กับกันดั้ม��าค 00 ที่กำลังมาแรงและยังไม่มีทีท่าว่าจะหยุดออกมา ทำให้ตอนนี้กันพลาซีรีย์นี้เรียกได้ว่า Hot มากๆ
ถ้าพูดถึงคุณ��าพแล้ว แทบในทุกๆด้านผมว่าทำออกมาดีมากๆเมื่อเทียบกับ HG Seed, HGUC โดยอาจจะเป็นรองกับ HGUC บางตัว
อย่างเช่น Gundam Exia นั้นก็มีความสมจริงในด้านสัดส่วน แถมดาบทั้ง 7 เล่มก็มีมาให้ครบครันอีกด้วย

1.4 HG Wing, X

ส่วนนี้เป็นมีที่มีการทำออกมานานแล้วครับ แต่ก็ยังพอหาได้อยู่ โดยเฉพาะ��าค W ที่มีทยอยผลิตใหม่ออกมาเรื่อยๆ แต่ก็ต้องยอมรับว่า คุณ��าพในบางส่วนอาจจะไม่ดีเท่ากับกันพลายุคนี้ครับ
เช่น สัดส่วนอาจจะไม่ดี หรือการแยกสีที่แยกมาน้อย รวมไปถึงจุดขยับ โดยทั้ง��าค X และ W นั้นจะพอๆกัน แต่ W อาจจะคุณ��าพดีกว่าเล็กน้อย แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะแย่ไปหมดครับ

1.5 FG

หรือ First Grade เลวร้ายมาก สีให้มาน้อย แถมบางตัวสีเดียวทั้งตัว จุดขยับก็แทบไม่มี ข้อดีคือ ถูกว่าพวก HG 1/144 ตั้งครึ่งแหน่ะครับ

1.6 Speed Grade 1/200

ขอยุบรวมกับ 1/144 เลยครับเพราะมันตัวเล็กๆ เกรดนี้มีขนาด 9 ซม. เองครับ ขยับก็แทบไม่ได้ ราคาก็ถูก แต่เค้าลงสีมาให้ในแผงเลยครับ สวยสมจริงๆมาก เรียกได้ว่าแค่ต่อเสร็จก็ไม่ต้องไปทำอะไรอีกแล้ว แต่เกรดนี้มียังไม่ถึง 5 ตัวเลย น้อยมากครับ

2. 1/100

ถ้าเทียบตามอัตราส่วนแล้ว 1/1100 จะอยู่ที่ระมาน 18 ซม. นั่นเอง แต่ไม่ใช่ว่าจะใหญ่แล้วมีราคาสูงขึ้นเฉยๆ แต่ตัว 1/100 นั้นมีการพัฒนาในเรื่องของ จุดขยับ การแยกสี สัดส่วน ให้ดีกว่า 1/144 ซะมากครับ

2.1 Non Grade 1/100 Gundam Seed/Gundam Seed Destiny/Gundam Seed Astray/Gundam Seed Stargazer/Gundam Seed MSV

***Non Grade จะไม่ได้มีเขียนไว้บนกล่องนะครับ ใช้เรียกโมที่ไม่ได้เขียนเกรดพวกนี้เอาไว้ แต่ส่วนใหญ่จะเทียบเท่า High Grade ครับ

ง่ายๆคือ HG Seed ที่ตัวใหญ่ขึ้นนั่นเอง ไม่ใช่แค่ใหญ่ แต่ยังมีสัดส่วน สี และการขยับที่ดีขึ้นอีกด้วยครับ นับว่าเป็น 1/100 ที่มีคุณ��าพดีมากๆซีรีย์หนึ่งครับ
ขนาด 18 ซม. - + นั้น ทำให้คนที่ชอบพลาโม่ขนาดเต็มไม้เต็มมือ ไม่ผิดหวังครับ

2.2 Non Grade 1/100 00

ครับ ก็คือ กันพลา��าค 00 ที่มีขนาดใหญ่ขึ้นนั่นเอง มีความสวยงามจนเรียกได้ว่า เป็น Non Grade 1/100 ซีรีย์ที่คุณ��าพเยี่ยมที่สุดครับ ทั้งจุดขยับ
การแยกสี และสัดส่วน ที่เรียกได้ว่าเท่จริงๆ ดังรูปตัวอย่างคือ 1/100 Arios

2.3 HG 1/100 W, X, G

เช่นเดียวกับ 1/144 นี่คือกันพลาที่จัดว่าเป็นรุ่นเก่า สัดส่วน สีและจุดขยับอาจจะไม่ค่อยดี (สังเกตได้ชัดๆคือ ทั้ง 1/144 และ 1/100 ขา บริเวณน่อง จะพองมากและเป็นส่วนผ่ากลาง เห็นรอยชัด  สรุปคือสัดส่วนไม่ค่อยสวย)
ถึงจะค่อยๆเลิกผลิตแล้ว แต่ก็มีบางรุ่นของ 3 ซีรีย์นี้ มีการผลิตใหม่ (Reproduct) ออกมาบ้าง เนื่องจากเป็นการ์ตูนซีรีย์ที่เคยโด่งดังมาก่อน และจุดเด่นของ 3 ซีรีย์นี้คือ นิ้วขยับได้ครับ

2.4 Master Grade 1/100

มาถึงกับเกรดที่เรียกได้ว่าเป็นที่นิยมมาก เนื่องจากมีความสวยงามสมจริงทีเดียว แล้วมันต่างอะไรกับ 1/100 ซีรีย์อื่น นอกจากมันแพงกว่า
MG นั้นมีจุดเด่นอยู่หลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็น ระบบ Inner Frame หรือโครงใน ที่นอกจากจะทำให้กันพลามีความแข็งแรงมาก ก็ยังทำให้การเคลื่่่อนไหวสมจริงมากขึ้นอีกด้วย การฉีดสีของพลาสติก ที่เรียกได้ว่าไม่ต้องทำสีเพิ่มเติม
ก็สวยงามเหมือนต้นฉบับ นิ้วที่ขยับได้มากขึ้น สัดส่วนที่แม้แต่ Non Grade 1/100 ด้วยกันเองยังเทียบไม่ติด โดย MG นั้นจะประกอบไปด้วยกันดั้มทุกๆ��าค จึงไม่แปลกที่จะเป็นที่นิยม

3. 1/60 หรือกันพลาขนาด 30 ซม. + - ซึ่งนับว่าใหญ่มากๆ แยกย่อยออกมาเป็น

3.1 Non Grade 1/60, HY2M-Hybrid Hyper Model 1/60

เป็นเกรดที่ใหญ่มาก และมีราคาเทียบเท่า MG แต่จุดขยับต่างๆยังทำไม่ดีเท่า
ด้วยขนาดที่ใหญ่ แต่เป็นเพียง Non Grade จึงไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่ แต่ส่วนใหญ่ 1/60 จะมาพร้อมกับลูกเล่นต่างๆเช่น ไฟที่ตา หรือตามตัว
กันพลาเกรดนี้มีจำนวนผลิตน้อยแบบมากครับ เช่นในซีรีย์ 00 มีแค่ Exia เท่านั้นเอง ถ้าคนเน้นความใหญ่ แต่จำนวนน้อย ก็โอเคครับ

3.2 PG 1/60

Perfect Grade นั้นแค่ฟังชื่อก็ขนลุกแล้ว เพราะบ่งบอกถึงความสมบูรณ์แบบ และราคาที่ต้องแพงแน่ๆ ครับ อ่านมาถึงตรงนี้ คงเข้าใจง่ายๆว่า
สัดส่วน การแยกสี จุดขยับ ทุกๆๆอย่าง มีความสมบูรณ์แบบมากๆครับ มันสวยงามและรายละเอียดเครื่องกลต่างๆนั้นเรียกได้ว่ายังกะของจริง Inner Frame หรือโครงในที่ยอดเยี่ยมกว่า MG จุดขยับที่ขยับได้คล้ายคนทีเดียว มีความแข็งแรงสูง แต่ก็เช่นเดียวกับ 1/60 แบบที่แล้ว คือ ออกมาน้อยแบบครับ
ใครจะสะสมนอกจากมีที่แล้ว ก็ต้องมีเงินด้วยครับ

3.3 JG 1/35

Jumbo Grade นี่ไม่ใช่ 1/60 แต่ผมขอเรียกรวมๆเพราะมันตัวใหญ่มหึมา ราวๆ 50-60 ซม. เชียวครับ แต่ รายละเอียดต่างๆนั้น เรียกได้ว่าน้อยกว่า Non Grade 1/100 บางตัวอีก
ไม่เป็นที่นิยมและมีน้อยกว่า 1/60 อีกครับ แถมแพงกว่า PG อีก

4. SD (Super Deform)

SD จัดเป็นเกรดที่ราคาถูกที่สุดครับ เพราะขนาดมันเล็กยิ่งกว่า 1/144 อีก สัดส่วนที่เรียกได้ว่า หัวโต ตัวเล็ก นั้นดูน่ารัก สามารถหาซื้อมาได้จำนวนมากๆโดยไม่เปลือง แต่ข้อเสียก็คือ การแยกสีซึ่งจัดว่าน้อยที่สุดก็ว่าได้ครับ เหมาะกับคนชอบทำสีจริงๆครับ

เอาล่ะครับได้อ่านรายละเอียดต่างของเกรดกันพลาไปกันแล้ว ผมจะมาสรุปให้ฟังนะครับ

1/144 ทั้งหลาย

มีขนาดเล็ก และราคาถูก เหมาะสำหรับผู้ชอบเก็บจำนวนมากๆ แต่อาจจะต้องทำสีบ้างในบางจุดถ้าอยากให้สวยเหมือนจริง เหมาะสำหรับมือใหม่ครับ

1/100 ทั้งหลาย

ใหญ่ขึ้นมา แถมราคาก็สูงขึ้นมาอีกหน่อย เหมาะสำหรับคนที่ไม่ชอบอะไรเล็กๆ การแยกสีดีขึ้น ทำให้ทำสีน้อยลง อีกนัยหนึ่งถ้าต้องการทำสีใหม่ก็ง่าย เพราะมีขนาดใหญ่กว่า
เหมาะสำหรับมือใหม่ครับ แต่บางตัวก็ต่อยากเหมือนกัน

MG

มี MG นี่คุณไม่ต้องทำสีก็สวยแทบจะเหมือต้นฉบับ ลูกเล่นอะไรต่างๆก็ทำได้สมจริง เรียกได้ว่าซื้อมาปุ๊บแล้วต่อ สวยเลย มือใหม่โปรดพิจารณา ถึงต่อตามใบต่อจะไม่มีปัญหา แต่ก็ต้องระวังครับ

1/60

ใหญ่โต เหมาะสำหรับคนมีที่เยอะ จะตั้งเด่นดูเห็นแต่ไกล ,PG รายละเอียดขั้นเทพ  ไม่เหมาะสำหรับมือใหม่อย่างยิ่งครับ

SD

เหมาะกับนักทำสีมือใหม่ เพราะรายละเอียดไม่มาก แต่จะต่อเฉยๆก็น่ารักไม่เบา เหมาะสำหรับมือใหม่ครับ

ข้อมูลเกียวกับกันพลาเพิ่มเติม แนะนำที่ www.dalong.net นะครับผม โดยเว็บนี้เขาจะ Review กันพลาไว้เยอะและละเอียดที่สุด (ในโลก) เลยครับ โดยแยกไว้เป็นหมวดหมู่ ง่ายต่อการดูมากๆครับ
จบแล้วครับ ถึงมันจะดูธรรมด๊าธรรมดา แต่ก็ใช้ใจในการกลั่นกรองมันออกมานะครับ

Image Credit From : Go!-Animate, Dalong, Ngeekhiong ,SRW Hotnews, จำไม่ได้ etc,

zealotzephyr

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2009, 09:21:34 PM โดย zealotzephyr »

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
ละเอียดจริงๆๆเลยครับ
เหมาะสำหรับมือใหม่มากๆ
จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ถามกันบ่อยๆๆ

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
^
^
^

ว่ากันตามตรงนะครับ  ผมว่าต้องมีตั้งถามอีกแน่  ขนาดกระทู้"ตรึง"ให้เห็นกันโท่งๆ ยังไม่อ่านกันเลยครับ

เค้าถึงได้บอกกัน คนไทยอ่านน้อย
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ mrjenova (ตัวเหี้ยสังคม)

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -65535
  • เป็นโรคคลั่ง Mono-Eye
^
^
^

ว่ากันตามตรงนะครับ  ผมว่าต้องมีตั้งถามอีกแน่  ขนาดกระทู้"ตรึง"ให้เห็นกันโท่งๆ ยังไม่อ่านกันเลยครับ

เค้าถึงได้บอกกัน คนไทยอ่านน้อย

ใช่ครับ เห็นด้วยเลย ว่าเดี๋ยวจะต้องมีมาถามกันอีกเหมือนเคย เพราะมันเป็นอะไรที่เป็นคำถามใน "ตำนาน" ไปแล้วล่ะครับ กับคำถามพวกนี้  พอมือใหม่มาปุ๊ป ยังไม่ทันจะเข้าไปอ่าน พี่แกก็เริ่มตั้งท่า โพสคำถามมาอยู่เรื่อยๆ เพราะเด็กไทยเดี๋ยวนี้ไม่นิยมที่จะอ่านกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2009, 10:50:03 PM โดย mrjenova »

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
เอาน่ะ ยังดี ต่อไปก็จับอันนี้แหละแปะให้อ่านเลย  :iconwink:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับความตั้งใจนำข้อมูลมาให้มือใหม่ ก็ได้แต่หวังว่ามือใหม่ทั้งหลาย
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม คงได้อ่านกระทู้นี้เสียก่อนนะครับ ไม่งั้นเสียความตั้งใจของเจ้าของกระทู้
หมด

ออฟไลน์ aruto

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
ละเอียดจริงๆๆเลยครับ
เหมาะสำหรับมือใหม่มากๆ
จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ถามกันบ่อยๆๆ
ยังไงมันก็ต้องมีคนถามอะครับ  :iconnasty:แต่ก็ยังเอาไว้แปะให้พวกเค้าอ่านกันได้นะ :iconwink:
ข้อมูลยิบดีจังเลยครับ ช้อบชอบ :iconlike:

ออฟไลน์ wanitchzz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
ดันมาอ่านหลังจากซื้อ FG 00 มา

เสียดายจัง  ตัวนึงมี 2 สีเอง

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
เข้าใจได้ง่ายดีครับ......ขอบคุณมากๆ  :iconsmile:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ dong

• *
ขอบคุณมากครับ :iconsmile:
กระจ่างขึ้นเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Jay2009

• *
  • [หัดเล่น]
ขอบคุณคครับ ที่ให้ข้อมูลดีๆ
ขอบคุณ "แอดมิน" ขอบคุณเพื่อนๆ
ที่ทำให้ เรามีข้อมูลที่ดี...
 :iconshy:

ออฟไลน์ Virtue

• **
Re: ข้อมูลเบื้องต้นสำหรับผู้เริ่มต้นเล่น Gundam Plastic Model by zealotzephyr
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:55:04 AM »
เพิ่งรู้ว่าโลกนี้มี speed grade ด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Libra Gundam

• *
  • I'm a Gundam
Re: ข้อมูลเบื้องต้นสำหรับผู้เริ่มต้นเล่น Gundam Plastic Model by zealotzephyr
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:54:50 AM »
มีประโยชน์มากมายเลย ผลงานดีอีกแล้วครับท่าน :iconhihi:

ออฟไลน์ chaekyung

• *
  • ㅋㅋㅋ몰라~
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 09:29:35 PM »
ขอบคุณมากมายค่าาาาา ^__________^
 :iconwish:

หนูจะโมเอะ ใครจะทำไม? คึคึ

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
คุ้นๆว่าเคยอ่าน จากเมื่อบร์อด เก่ารึไงเนี่ย
ขอบคุณที่เอาตีพิมอีกรอบนะครับ
แต่กรุณาให้เครดิต ดั้งเดิมด้วยนะ  :iconsmile:
Thailand only !!

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
คุ้นๆว่าเคยอ่าน จากเมื่อบร์อด เก่ารึไงเนี่ย
ขอบคุณที่เอาตีพิมอีกรอบนะครับ
แต่กรุณาให้เครดิต ดั้งเดิมด้วยนะ  :iconsmile:

รูปอาจจะซ้ำหรือคล้ายกัน แต่ผมเขียนใหม่เองทั้งหมดครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ OffArt

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
มีประโยชน์มากครับ สำหรับคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับกันพลา  :iconlol: อ่านแล้วเข้าใจได้ง่าย

คนไทยอ่านน้อยจริงๆ ล่ะครับ  :iconcry: (แต่ผมชอบอ่านหนังสือมากๆ นะครับ)

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

ออฟไลน์ plebg

• *
  • Like: 21
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 02:29:56 PM »
 :iconwish: :iconwish: ดีจัง มาก็ใด้ข้อมูลดีๆเลย   .... ความฝันในวัยเด็กอยากมีโมเป็นของตัวเอง...มาเริ่มเอาตอนแก่ :iconshy2:  มาหัดซะตอนมือไม้แข็งหมดแล้วจะไหวเปล่าไม่รู้   

ออฟไลน์ RedFrame007

• *
ละเอียดสำหรับมือใหม่เลยครับ :iconvsign: