ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการทำสีคับ  (อ่าน 2801 ครั้ง)

ออฟไลน์ slipknot1256

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
สอบถามการทำสีคับ
« เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 12:23:28 AM »
คือตอนนี้ผมมี SD ที่ต่อเสร็จอยู่อ่ะคับ แล้วอยากลองทำสีบ้าง เลยอยากถามว่า ผมสามารถใช้สีขวดแบบอินาเมลของ Tamiya. ลงได้ไหมคับหรือต้องผสม X20 ก่อน ลืมบอกไปว่าเป็นงานพู่กันนะคับ ช่วยแนะนำทีคับ ขอบคุณทุกข้อความที่ตอบกลับนะคับ :iconvsign:

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: สอบถามการทำสีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 09:37:55 AM »
สี Enamel ใช้ผสม X-20 ของ Tamiya ถูกต้องละครับ
เพียงแต่ สูตรนี้ไม่ค่อยมีคนใช้ทากันเท่าไหร่ อาจไว้เก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ข้อเสียคือ มันเหม็น แห้งช้า และถ้าเผลอลงชุ่มๆ บนเนื้อพลาสติก ก็ทำให้แตกได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 09:52:26 AM »
สี Enamel ใช้ผสม X-20 ของ Tamiya ถูกต้องละครับ
เพียงแต่ สูตรนี้ไม่ค่อยมีคนใช้ทากันเท่าไหร่ อาจไว้เก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ข้อเสียคือ มันเหม็น แห้งช้า และถ้าเผลอลงชุ่มๆ บนเนื้อพลาสติก ก็ทำให้แตกได้ครับ

ปกติต้องใช้สีอคริลิคใช่ไหมคับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 11:10:10 AM »
ลองดู blog นี้ครับ น่าจะตรงพอสมควร -->

http://thaimodel-kit.blogspot.com/2011/07/blog-post_09.html

ถ้าทาพู่กันก็มีคนใช้ทุกสูตรครับ
- แนว กันดั้ม BB สามก๊ก เห็นเขานิยม mr.color ซึ่งเป็นสี lacquer ผสม retarder mild กัน คนเก่งๆเขาทากันเรียบกริ๊บเลยครับ (ผมเองก็ทาไม่เคยเรียบ) สีสูตรนี้ทาพู่กัน ไม่ต้องรองพื้น ผสมทา 2-3 ชั้น ชั้นหลังๆ ต้องมือเบา เพราะปกติสี lacquer จะละลายสีชั้นล่างออกมาได้

- แนว paint ฟิกเกอร์ อย่างพวกตัวคน character ยิ่งถ้าเป็นแนวทหารด้วย ปัจจุบันนิยมสี acrylic สูตรน้ำครับ ข้อแตกต่างจากสี lacquer คือ สีสูตรน้ำนี้ ชื่อว่าสูตรน้ำคือมันละลายน้ำได้ แต่พอทาชั้นแรกรอแห้งแล้ว ชั้นถัดไปทาทับจะไม่ทำให้ชั้นแรกลอก ดังนั้นก็ค่อยๆทาทับ สลับฟันปลาแต่ละชั้น พอหนา 3 ชั้นขึ้นไปก็เรียบได้เช่นกัน (ผมไม่เคยทาเรียบเช่นกัน อิอิ แต่เคยเห็นคนทาได้เรียบแม้จะน้อยกว่า สี lacquer นิดหน่อย) อ้อ สีสูตรนี้ทาพู่กันพลาสติกเพียวๆ ไม่ค่อยติดนะครับ ถ้าให้ดีต้องหาสีรองพื้นขาวด้าน พ่นรองพื้นสักทีก่อน

- สี Enamel เป็นสูตรโบราณที่สุด มีมาก่อนสองอันแรก สมัยก่อนมีนำมาพ่น airbrush ทาพู่กัน ทุกอย่างเพราะไม่มีสูตรอื่น ปัจจุบันนิยมนำมาใช้ทำคราบสกปรก รอยสนิม ตัดเส้น เพราะไม่ละลายสีสูตรข้างต้น ที่ไม่นำมา พ่นหรือทาพู่กันเป็นหลัก เพราะเหม็นมาก แห้งช้าสุดๆเป็นอาทิตย์ แต่จะใช้ก็ไม่ผิดกติกาครับ เอาไว้ทาเก็บรายละเอียดนิดหน่อย ได้เช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2013, 11:19:26 AM โดย kit556 »

ออฟไลน์ Jabavox

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -11
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 09:43:21 PM »
ผมใช้ของ Mr.color ผสม กับ RM นะครับ  ทาแค่ชั้นเดียวก็เรียบได้นะครับ  แต่ในกรณีที่สีพื้นมันเข้มหรือจะดัดแปลงใช้สีอื่น  ก้เน้น 2 รอบก็ได้แล้วครับ จุดสำคัญอยู่ที่การผสมสีกับ RM ให้ได้  และเลี้ยงสีที่อยู่ในถาดให้ดี  เค็ดลับผมถ้ามือไม่นิ่งทาไม่ค่อยเรียบก็ลงสีพู่กันให้ชุ่ม ๆ หน่อยครับ พอมันชุ่มก็ค่อย ๆ เอาพู่กันปาดให้มันทั่วชิ้นงานตอนที่ชุ่ม ๆ อยู่  แล้วรอแห้งปิดด้วยเคลียด้านจะยิ่งเนียนเลยครับ  เคลียเงาไม่ค่อยแนะนำสำหรับคนทาไม่เรียบและนิ่งนะครับ  แต่สามารถดัดแปลงให้เป็นกึ่งเงากึ่งด้านได้นะครับ  โดยพ่นเคลียด้าน 2 รอบ  รอบนิ่งทิ้งช่วงสัก 10-15 นาที  แล้วพอแห้งก็พ่นเคลียเงา สัก 1-2 รอบก็พอครับ  อิอิ
(อยากรู้สิ่งได้ อยู่ที่เราลองแล้วจับจุด)  ลองดูครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 11:26:37 PM »
ขอบคุณทุกคนมากนะคับ สำหรับคำแนะนำ  :iconvsign: