ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอัตราส่วนสีอินาเมลกับตัวทำละลาย  (อ่าน 3974 ครั้ง)

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
คือถ้าเราจะทำสีทองของ ชินันจู ถ้าใช้เทคนิคพ่นทองก่อน แล้วพ่นสีดำอินาเมลทับแล้วคัตตอนบัคชุบน้ำมันรอนสันเช็ดออก ผมไม่ทราบว่าสีอินาเมคนี่ต้องให้อัตราการผสมกับตัวทำละลายเท่าไรครับ  แล้วก็ถ้าพ่นไปแล้วต้องรอนานเท่าไรถึงจะเช็ดออกได้  วานถามผู้รู้หน่อยครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: สอบถามเรื่องอัตราส่วนสีอินาเมลกับตัวทำละลาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:26:07 PM »
ผมเคยพ่นสี อีนาเมล เวลาผสมเรื่องสัดส่วนก็เหมือนสีธรรมดาครับ เหลวประมาณน้ำนม
ที่แตกต่างหลักๆคือสีแบบนี้แห้งช้ามาก กว่าจะแห้งต้องทิ้งไว้ไม่ต่ำกว่าสัปดาห์ และถ้า airbrush ใช้กับสี lacquer เป็นประจำ เวลาสลับสูตรสีใช้ก็ต้องล้างให้สะอาดมากๆครับ ไม่งั้นคนละสูตรมาเจอกัน มันจะตกตะกอนเป็นก้อนอุดภายใน airbrush ทำให้ต้องล้างใหญ่ ผมเคยเจอมาแล้ว  :iconcry:

ตอนผสมพ่นผมแนะนำ X-20 หรือ Enamal flo ส่วนตอนล้าง คิดว่าใช้ น้ำมันรอนสันดีสุด เพราะแห้งไวมากกว่า

ส่วนรอแค่ไหนเช็ดนี่ เนื่องจากสีสูตรนี้แห้งช้ามาก  รอให้มันแห้งอย่างน้อยข้ามคืน หรือถ้าให้ดีก็รอ 2 วันมาเช็ดก็ยังออกอยู่ดีครับ ใช้ cutton bud จุ่ม X-20 หมาดๆ อย่าให้ชุ่มนะครับ แล้วค่อยๆปาดตามสันที่ต้องการให้สีทองเผยออกมาก

อ้อ ...  ที่สำคัญท่องไว้เลยว่าสีมันแห้งช้า ถ้ายังไม่เกิน 7 วันอย่าเอานิ้วจับสีเด็ดขาดมันจะทิ้งรอยนิ้วมือไว้เลย และถ้าเรียบร้อยแล้วจะพ่น clear ทับให้รอนานๆเกินสัปดาห์ หรือ 2-3 สัปดาห์ไปเลยยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re: สอบถามเรื่องอัตราส่วนสีอินาเมลกับตัวทำละลาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:15:27 AM »
ขอบคุณครับ คุณ kit556
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon