ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ เรื่อง Pigma Sakura ตัดเส้นโมพ่นสีกระป๋อง  (อ่าน 5613 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jabavox

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -11
เกริ่นนำ - ผมพ่นสีกระป๋องรองพื้นแล้วพ่นสีขาวของ WIN แล้วจะตัดเส้นด้วย Pigma Sakura สีดำ
               ปรากฏว่าเวลาตัดเส้นแล้วมันไม่ค่อยจะติดอะครับ  ย้ำหลายรอบก็จะพรานเบี้ยวออก
               นอกเลน เลยอยากถามว่า
คำถาม
1.ผมเคยหาข้อมูลใน TG มีอยู่ท่านหนึ่งบอกว่าให้พ่นเคลียก่อนใช้ Pigma ตัดเส้น  แล้วมันต้องพ่นเคลียอะไรหรอครับ  มันหรือด้าน
2.ผมลองลบด้วยน้ำมันรอนสัน  แล้วมันเป็นคราบสกปรกอะครับ  มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ
รูปประกอบ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: ถามผู้รู้ เรื่อง Pigma Sakura ตัดเส้นโมพ่นสีกระป๋อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 09:57:38 PM »
1.ผมเคยหาข้อมูลใน TG มีอยู่ท่านหนึ่งบอกว่าให้พ่นเคลียก่อนใช้ Pigma ตัดเส้น  แล้วมันต้องพ่นเคลียอะไรหรอครับ  มันหรือด้าน
- ก่อนตัดเส้นควรพ่นเครียร์มันครับ

2.ผมลองลบด้วยน้ำมันรอนสัน  แล้วมันเป็นคราบสกปรกอะครับ  มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ
รูปประกอบ
- น้ำมันรอนสันสำหรับ wash สีน้ำมัน .... จริงๆถ้าทำสีพ่นเครียร์สูตรแลคเกอร์แล้ว ใช้สี enamel ตัดเส้นเลยก็ดีนะครับ พวกปากกา gundam marker , realtouch เหมาะกับโมต่อดิบมากกว่า

ออฟไลน์ testsuya

• **
  • Like: -5
  • คนบ้า_Anime_Manga_Gunpla!!!
Re: ถามผู้รู้ เรื่อง Pigma Sakura ตัดเส้นโมพ่นสีกระป๋อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:40:13 PM »
แม้ผมไม่ใช่ทำสีบ่อยนะคับ  แต่ผมแนะนำเพื่อนเรื่องทำสีก็มาช่วยตอบแก็ปัญหาให้

1.พ่นเคลียร์มัน เคลียร์ด้าน หรือกึ่งมันกึ่งด้านก็ได้ครับก่อนตัดเส้น  ได้ผลเหมือนกัน  แต่อย่าตัดเส้นก่อนแล้วพ่นนะครับ  งานที่ตัดเส้นมันจะเยิ้มๆ และเส้นที่ตัดจะกระจายออก

2.ที่ลบคือลบปากกาตัดเส้นใช่มั้ยครับ?  มีวิธีลบ2 วิธีครับคือ
1.ลบด้วย touche klean มีอยู่ในมู้เทคนิคนะครับ
2. ลบด้วยยางลบ.....ยางลบลบได้จริงนะคับ แต่อย่าให้กับพวกสีสว่างๆ เพราะว่าจะมีคราบยางลบติดด้วย  ให้ใช้ทัชชี่คลีนย้ำอีกที

ออฟไลน์ Jabavox

• **
  • Like: -11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:53:53 PM »
โอ่  ขอบคุณครับสงสัยต้องซื้อทรัชซี่ ครีน  มาลองแล้วเห็นหลายท่านบอกว่าใช้ได้ดี
เออ  เห็นบางท่านบอกน้ำมันสนก็ลบได้ด้วยหรอครับ  ราคาก็ไม่แพงด้วยนิ  แต่ไม่รู้ว่าเหม็นหรือป่าว

Post Merge: มกราคม 29, 2012, 09:28:15 AM
พอจะทราบไหมครับว่า เคลียมัน  ของ Leyland มีไหมครับผมเห็นแต่เคลียด้าน
แล้วงี้ผมหาเคลียมันกระป๋องไม่ได้  ใช้เคลียมันแบบทาพู่กันแทนได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2012, 09:28:15 AM โดย Jabavox »

ออฟไลน์ lordopp

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
    • http://showaof.exteen.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 08:04:02 AM »
พอจะทราบไหมครับว่า เคลียมัน  ของ Leyland มีไหมครับผมเห็นแต่เคลียด้าน
แล้วงี้ผมหาเคลียมันกระป๋องไม่ได้  ใช้เคลียมันแบบทาพู่กันแทนได้ไหมครับ

Leyland มีเคลียร์มันด้วยครับ   ส่วนเคลียร์พู่กันไม่แนะนำครับ สีสามารถทาด้วยพู่กันทำได้ แค่เคลียร์แนะนำว่าพ่นจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mm3

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:39:03 AM »
เคยพ่นเคลียร์แล้วเส้นเละเหมือนกัน แต่อีกครั้งไม่เป็นไร รู้สึกจะลองเคลียร์ทั้งสูตรน้ำ กับสูตรแลคเกอร์

พอจะบอกได้ไหมครับว่าต้องใช้สูตรไหนพ่นทับถึงจะไม่ทำให้เส้นที่ตัดไว้ด้วยปากกาเละอะครับ

ขอบคุณครับ