ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ putty สำหรับ แก้เดินลายพลาดทีครับ  (อ่าน 3924 ครั้ง)

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
ช่วงนี้ฝึกทำการเดินลาย แต่ว่าพลาดหลายจุด ไม่ดูวิธีแก้ไว้ ไปหาดู เห็นมีบอกว่าให้ใช้ putty โป๊ะเอา แล้วขัด

นอกจาก tamiya ตัวนี้แล้ว  (หาซื้อตัวนี้ไม่ค่อยได้)

ในตลาดพื้นๆร้านค้าทั่วไปมีอะไร ใช้แทนได้ไหมครับ 

** รบกวนวิธีใช้ด้วยนะครับ ไม่เคยทำเลย :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 11:51:34 PM โดย athidswu »

ออฟไลน์ chalermchai

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
Re: รบกวนแนะนำ putty สำหรับ แก้เดินลายพลาดทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 10:33:17 AM »

ยี่ห้อนี้ก็ใช้ได้ครับใช้โมดิฟาย ปั้นพอกเสริม สแครช สารพัด 
 ถ้าใช้ลบเดินเส้นผิดก็แปะบางๆ แล้วขัดกระดาษทรายเอา

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: รบกวนแนะนำ putty สำหรับ แก้เดินลายพลาดทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 11:45:51 AM »
รอยที่เกิดจากการเดินลาย พลาด  มันจะลึกนะ  พุตตี้ที่เเนะนำให้ใช้  เป็นกันเซ่ครับ เนื้อจะเเข็งกว่าของทามิย่า ยุบตัวน้อยกว่า เเต่ก็ขัดออกยากกว่า เเต่ไม่มาก

อีพอกซี่ พุตตี้เเบบที่คุณ chalermchai เเนะนำมาก็ใช้ได้ เเต่ต้องเอามาป้ายบางๆเลย อย่าหนา ไม่งั๊นขัดกันตาเหลือก

ถ้าเอาเเบบที่ผมใช้ เร็วๆ ง่ายๆ ได้ผลดี เลย คือ กาวช้างผสมเเป้ง  หรือ กาวช้างเพียวๆเลยครับ 

บีบบางๆ ตามรอยที่กรีดเลย จะให้หัวต่อพิเศษเล็กๆยาวๆที่แแถมมาในหลอดก็ได้  บีบน้อยๆบางๆ ตามรอยกรีด  รอเเห้ง

ใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 400 เเตะน้ำ เเล้วขัด จะได้ผิวเรียบเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ athidswu

• รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 05:38:16 PM »

ถ้าเอาเเบบที่ผมใช้ เร็วๆ ง่ายๆ ได้ผลดี เลย คือ กาวช้างผสมเเป้ง  หรือ กาวช้างเพียวๆเลยครับ 

กาวช้างผสมแป้งต้องทำยังไงครับ

บีบผสมข้างนอกก่อน หรือป้ายกาวแล้วโรยแป้งตามครับ

ออฟไลน์ VmaxRED

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 12:23:11 AM »
Centralมีขายนี่ครับ พระราม2กับ3 ลองไปหาดูก่อนครับเพราะเหมาะสุดแล้ว

ออฟไลน์ krit_925

• Like: 44
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 10:34:59 AM »

กาวช้างผสมแป้งต้องทำยังไงครับ

บีบผสมข้างนอกก่อน หรือป้ายกาวแล้วโรยแป้งตามครับ

บีบกาวช้างผสมกับแป้งตางูให้เข้ากันก่อนครับ ค่อยนำไปป้ายชิ้นงาน
สูตรเป็นสูตรของพวกทำเรซิ่นสมัยก่อนอะครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ sammabenz

• Like: 34
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 05:50:33 PM »
กาวช้างผสมแป้งอีกเสียงคับ ใช้ประจำ ผสมทีละนิดนะคับมันแห้งเร็วมาก แนะนำเป็นแป้งตรางูเท่านั้นนะครับ ขัดแล้วไม่ร่อน :iconvsign:

ออฟไลน์ djmanga

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
    • Manga Garage
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 08:09:54 PM »
สอบถามผู้รู้ในนี้ด้วยนะครับ tamiya putty ฝาสีไหนเหมาะที่ทำ part ปีก ครีบเล็กๆดีครับเน้นปั้น ขัดๆ (ไม่ใช้แผ่นplaplate นะครับ)