ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใช้ สีกระป๋องพวก Kobe พ่นดิบๆลงพลาสติกเลยจะเป็นอะไรไหม  (อ่าน 6239 ครั้ง)

ออฟไลน์ startup

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
ถ้าใช้ สีกระป๋องพวก Kobe พ่นดิบๆลงพลาสติกกันดั้ม bandai เลยจะเป็นอะไรไหมครับ???????

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
พ่นสดจากกระป๋องเลย  สีมันหนามากครับ :iconsoul: เคยลองแล้ว
แต่ลองพ่นห่างๆหน่อยน่าจะช่วยได้ครับ
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
เสริม ระวังเรื่องสีกัดพลาสติก เป็นตลอดแก้ไม่ค่อยหาย

ต้องลงลองพื้นด้วยจะช่วยได้บ้าง แต่ก็ทำให้สีมันหนาขึ้น ต้องทำใจนิดนะครับ

ผมสายต่บดิบ พ่นดิบ ไม่ขัดไม่อุด ลุยเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2013, 04:15:25 PM โดย athidswu »

ออฟไลน์ chochobee

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -48
ต้องใจเย็นๆพ่นหลายๆรอบหน่อยครับ อย่าใจร้อนพ่นทีเดียวเดี๋ยวสีจะหนาไป

ออฟไลน์ jinosaki

• *
  • Like: 28
    • Jinosaki
ผมก็ลุยเลยเหมือนกันนะ ไม่อุดขัด พ่นห่างๆอ่ะคับ มันก็ไม่กัดนะ ตัวอย่าง
อันนี้สีกระป๋องของ WIN อ่ะคับ กับ HG 1/144 ของจีน (TT)

ออฟไลน์ startup

• *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ ปกติผมเป็นพวกต่อดิบ หรือทำสีด้วยพู่กัน

สีกัด นี้คือยังไงครับ?

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ ปกติผมเป็นพวกต่อดิบ หรือทำสีด้วยพู่กัน

สีกัด นี้คือยังไงครับ?

สีมันจะละลายพลาสติกหนะครับ คล้ายๆกาวน้ำต่อโมเดลแหละครับ เพราะทินเนอร์ที่ผสมสีกระป๋องมันเข้มข้นมากมีผลกับเนื้อพลาสติก
อยากรุ้กัดเเบบไหน ลองเอาเสปรย์ kobe มาพ่นกับเศษโมดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 09:24:15 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ Nomad-Kwanlier

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • สาวแว่น คือสิ่งที่อันตรายที่สุด
ปกติ ยี่ห้อนี่กัดแรงนะ kobe ผมเคยใช้ สีขาว พ่นแบบดิบ ขนาดกะระยะห่างพอสมควรเนี่ย นอกจากสีจะไม่ยอมติดงานแล้วเนี่ย(ไหลมากองรวมกันตามขอบแบบพวกผ่นรวดเดียว) ยังกัดเนื้องานเสียหมดอีก คือสีอื่นเป็นหรือเปล่าไม่รู้นะ แต่โดยปกติผมใช้สียี่ห้ออื่น (ปกติใช้ Fox Leyland และก็สีเฉพาะทางอย่าง Tamiya เนี่ยแหละ) 

ไม่แน่ว่าได้หรือเปล่านะ แต่ก่อนผ่นสียี่ห้ออื่นนอกจาก Tamiya เนี่ย ผมใช้พวก Poly Ethelyne Primer หรือ สารรองพื้นพลาสติก (น่าจะใช่นะ) ลงก่อนเสมอ (พวก Leyland R-2000 มั้ง) พอผมใช้ตัวนี้แล้วงานไม่ค่อยมีปัญหานะ วิธีใช้ก็ผ่น Primer ทิ้งไว้ 15-20 นาที แล้วค่อยลงสีอะครับ น่าจะช่วยได้นะครับ

เกิดมาเป็นเด็กเรียน ก็ต้องตายไปกับหนังสือเรียน

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ตอบ  จากคนใช้สีกระป๋องพ่นโมมาก่อน

ก็ต้องพ่นสีรองพื้นพลาสติกลงไปก่อนซิครับ >>>> ตามด้วยสีปรกติ
ของ ATM มีสีรองพื้นสำหรับพลาสติกขายครับ   

ของ ATMเบอร์  A263  สีออกขาวเทา  พ่นที่ใช้เเอร์บรัชพ่น ยังใช้กันหลายคนเลย ถูกเเละดี
ของ LAYLAND เบอร์ R2000 สีใสเหนียวๆ พ่นยาก ควบคุมยากหน่อย
ของ LAYLAND เบอร์ A42 สีเทา  เป็นรองพื้นอเนกประสงค์ พ่นง่าย เเรงยึดเกาะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เเต่ใช้ได้น ะเเนะนำ ATMเบอร์  A263 ดีสุด

ออฟไลน์ myohmza

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -10
ของKOBE กับของWIN ก็มีนะครับสีรองพื้นพลาสติก สีออกขาวๆ