ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูล เรื่อง ปากกาที่ใช้ตัดเส้นหลังพ่นสีกระป๋อง ก่อนจะตัดครับ กลัวเละ! [มือใหม่]  (อ่าน 7682 ครั้ง)

ออฟไลน์ slapyoss

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 20
ขอเกริ่น เบื้องต้นนะครับที่ได้ทดลองทำสี ว่าขั้นตอนที่ทำไปนั้น ถูกต้องหรือไม่
(สีกระป๋อง Kobe & Layland)

ขั้นตอน
1.พ่นสีรองพื้น >>> สีสด รองพื้นขาว
                         สีเข้ม รองพื้นเทา
2.พ่นสีตามที่ต้องการ
3.พ่นเคลียร์ (ผมใช้เคลียร์เงา ของ Layland)
4.เอามาตัดเส้น ก่อนพ่นเคลียร์อีกรอบ ซึ่งตอนนี้ปากกาที่มีตอนนี้คือ
           4.1 Pigma Sakura >>> คำถาม : ตัดเส้นเสร็จแล้ว มันจะยังไม่ติดต้องเอาไปพ่นเคลียร์ทับอีกรอบใช่หรือไม่
                                                       และจะไม่มีการเยิ้มใช่ไหมครับ จากข้อมูลที่ได้ศึกษามา
           4.2 Gundam marker >>> คำถาม : ตัดเส้นแล้วจะใช้มือลบไม่ได้ , ต้องใช้อะไรลบให้ไม่มีผลต่อสี และ หลังจากพ่นเคลียร์ Layland
จะเยิ้มน่าเกลียดใช่หรือไม่
และสุดท้าย ระหว่าง 2 แท่งนี้ผมควรจะเลือก Pigma และพ่นเคลียร์ทับ ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ที่ผมเห็นมาคือถ้าทำสีเต็มรูปแบบ ควรตัดเส้นด้วยสีอีนาเมลนะครับ ซึ่งถ้าใช้พวกสีอีนาเมลตัดเส้น เวลาพ่นเคลียร์ทับจะไม่มีปัญหาเยิ้มแน่นอน

ส่วนปากกาตัดเส้น ไม่ว่า sakura หรือ gundam marker พวกนี้เป็นสูตรน้ำ เหมาะกับตัดเส้นโมต่อดิบ ถ้านำมาตัดเส้นโมทำสีเวลาเลอะจะลบไม่ออกครับ มันจะฝังเป็นปื้นดำเข้าผิวสีไปเลย และสำหรับการตัดเส้นด้วยปากกาตัดเส้น เวลาพ่นเคลียร์ทับ ต้องเป็นเคลียร์สูตรน้ำเช่นกัน ถ้ากระป๋องจะยี่ห้อ Topcoat แต่ถ้า เคลียร์ขวดกรอกแอร์บรัชพ่น จะมีของยี่ห้อ Tamiya ที่เป็นสูตรอคริลิค หรือไ่ม่ก็ใช้น้ำยาเคลือบภาพตามร้านอุปกรณ์ศิลปะ จะเป็นสูตรน้ำเช่นกัน

สรุปผมว่าถ้าทำสีแล้วตัดเส้นด้วยสีีอีนาเมลง่ายสุดครับ สวยกว่าด้วย ปัจจุบัน Tamiya มีทำน้ำยา line accent เป็นขวดมีพู่กันปลายแหลมติดมา เปิดฝาจิ้มได้เลย แต่ต้องซื้อ X-20 ติดมาอีกขวดไว้ลบที่เลอะ  :iconsmile:

• **
ที่ผมเห็นมาคือถ้าทำสีเต็มรูปแบบ ควรตัดเส้นด้วยสีอีนาเมลนะครับ ซึ่งถ้าใช้พวกสีอีนาเมลตัดเส้น เวลาพ่นเคลียร์ทับจะไม่มีปัญหาเยิ้มแน่นอน

ส่วนปากกาตัดเส้น ไม่ว่า sakura หรือ gundam marker พวกนี้เป็นสูตรน้ำ เหมาะกับตัดเส้นโมต่อดิบ ถ้านำมาตัดเส้นโมทำสีเวลาเลอะจะลบไม่ออกครับ มันจะฝังเป็นปื้นดำเข้าผิวสีไปเลย และสำหรับการตัดเส้นด้วยปากกาตัดเส้น เวลาพ่นเคลียร์ทับ ต้องเป็นเคลียร์สูตรน้ำเช่นกัน ถ้ากระป๋องจะยี่ห้อ Topcoat แต่ถ้า เคลียร์ขวดกรอกแอร์บรัชพ่น จะมีของยี่ห้อ Tamiya ที่เป็นสูตรอคริลิค หรือไ่ม่ก็ใช้น้ำยาเคลือบภาพตามร้านอุปกรณ์ศิลปะ จะเป็นสูตรน้ำเช่นกัน

สรุปผมว่าถ้าทำสีแล้วตัดเส้นด้วยสีีอีนาเมลง่ายสุดครับ สวยกว่าด้วย ปัจจุบัน Tamiya มีทำน้ำยา line accent เป็นขวดมีพู่กันปลายแหลมติดมา เปิดฝาจิ้มได้เลย แต่ต้องซื้อ X-20 ติดมาอีกขวดไว้ลบที่เลอะ  :iconsmile:

ขอบคุณมากๆครับ ข้อมูลละเอียด กระจ่างเลย ตอนนี้ผมลองขีดปากกา 2 ชนิดบน Part 2 ชิ้นแต่คงไม่พ่นละ
รอซื้อสี enamel ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ (หาซื้อง่ายๆได้ที่ไหนเอ่ย หรือต้องสั่ง online , สะพานเหล็ก)

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
ถ้าพ่นเคลียร์เงาแล้ว real touch ก็ใช้ได้ครับลบง่ายแต่สีตัดเส้นจะไม่คมเท่าenamelครับ แต่ไม่เหม็นเป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ ค่อยเคลียร์ด้านปิดท้ายอีกทีก็ได้

• **
ถ้าพ่นเคลียร์เงาแล้ว real touch ก็ใช้ได้ครับลบง่ายแต่สีตัดเส้นจะไม่คมเท่าenamelครับ แต่ไม่เหม็นเป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ ค่อยเคลียร์ด้านปิดท้ายอีกทีก็ได้
ขอบคุณมากครับ ผมซื้อ enamel มาแล้ว ไว้วันเสาร์ว่างๆจะลอง wash ดูครับ

ปล.ตอนนี้มีปัญหากับเส้นที่ตัดเอาไว้ด้วย gundam marker นิดหน่อย คาดว่าจะปล่อยทิ้งไว้งั้น
หรือว่ามีวิธีการอื่นแนะนำ ในการลบ gundam marker ก็ช่วยบอกดว้ยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
Eraserแท่งสีขาวๆ ของ gundam marker ลบได้นี่ครับ ไม่ก็ขัดชิ้นนั้นแล้วพ่นใหม่เพื่อความเนียน