ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบครับ AirbrushแบบชุดKIT เหมาะสมแค่ไหนสำหรับมือใหม่  (อ่าน 4488 ครั้ง)

ออฟไลน์ jokobo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
คือใจเริ่มอยากได้Airbrushสักชุดเอามาเพื่อลองทำสี แต่ไม่แน่ใจว่าจะใช้มันได้คุ้มค่าแค่ไหน จะไปซื้ออย่างiwata+pumaก็หลายตังอยู่กลัวใช้ไปใช้มาเลิกทำกลัวเสียดาย
เปิดเว็ปไปๆมาๆเจอU-Star R120 แบบเป็นชุดมีปั๊มลมให้ หรือYEHONG - AC 108 มีปั๊มให้ หรือตัวอื่นๆที่สำหรับเริ่มต้น ครบชุดทั้ง Airbrush + ปั๊มลม + สาย ไม่มีหม้อพัก ราคา1xxx-2xxx
เลยอยากทราบว่ามันเหมาะมั้ยกับการลองใช้งาน ดีหรือไม่อย่างไรอยากถามผู้ที่เคยใช้ครับหรือมีข้อมูลอย่างไรแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ตอนผมเริ่มเล่นเมื่อ 3 ปีก่อนผมก็เริ่มจากชุดเริ่มต้นครับ แต่ยุคนั้นไม่มีถูกๆแบบ 2000 นะครับ ถูกสุด airbrush + pump ลมผมไปซื้อที่ร้าน เฉพาะปั๊มก็ 6000 up ตัวก็เล็กนิดเดียว แต่ airbrushได้มา ไม่ถึง 2000  ก็เป็นรุ่นเริ่มต้นทั้งคู่ครับ

เล่นผ่านไปเป็นปีก็ได้เปลี่ยน pump มา 3 ตัว มี airbrush เพิ่มมาอีกสอง   พบว่า พวก pump ถูกๆมักรับงานหนักไม่ค่อยไหว ถ้าฝืนใช้ผ่านไปเป็นปีมักจะออกอาการ อาจมีปัญหากวนใจ ไอน้ำเยอะ ต้องคอยนั่งแก้ปัญหาหรือถึงขั้นเจ๊งไปเลย ส่วน airbrush ถูกๆจะไม่ถึงกับเจ๊งแต่คุณภาพจะตามราคา ถ้าแรกๆจะไม่ค่อยรู้สึก แต่ถ้าเล่นไปสักพัก airbrush ถูกเกินไปจะเป็นข้อจำกัด ทำให้ทำงานละเอียด พัฒนาไปตามฝีมือไม่ได้

แต่ยังไงผมว่าถ้าถูกขนาดนั้นก็น่าลองครับ ลองเช็คข้อต่อสายๆดีๆ ถ้าอีกหน่อย pump เสียก็เก็บ airbrush ไว้ใช้ airbrush พวกนี้มักจะเป็นตัวเลียนแบบ ถ้าเสียพวก นมหนู เข็ม ก็มักจะหาอะไหล่เปลี่ยนจากยี่ห้ออื่นได้ไ่ม่ยาก

ออฟไลน์ wwarz

• *
ขอบคุณด้วยครับ ศึกษาอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ jokobo

• *
ตอนผมเริ่มเล่นเมื่อ 3 ปีก่อนผมก็เริ่มจากชุดเริ่มต้นครับ แต่ยุคนั้นไม่มีถูกๆแบบ 2000 นะครับ ถูกสุด airbrush + pump ลมผมไปซื้อที่ร้าน เฉพาะปั๊มก็ 6000 up ตัวก็เล็กนิดเดียว แต่ airbrushได้มา ไม่ถึง 2000  ก็เป็นรุ่นเริ่มต้นทั้งคู่ครับ

เล่นผ่านไปเป็นปีก็ได้เปลี่ยน pump มา 3 ตัว มี airbrush เพิ่มมาอีกสอง   พบว่า พวก pump ถูกๆมักรับงานหนักไม่ค่อยไหว ถ้าฝืนใช้ผ่านไปเป็นปีมักจะออกอาการ อาจมีปัญหากวนใจ ไอน้ำเยอะ ต้องคอยนั่งแก้ปัญหาหรือถึงขั้นเจ๊งไปเลย ส่วน airbrush ถูกๆจะไม่ถึงกับเจ๊งแต่คุณภาพจะตามราคา ถ้าแรกๆจะไม่ค่อยรู้สึก แต่ถ้าเล่นไปสักพัก airbrush ถูกเกินไปจะเป็นข้อจำกัด ทำให้ทำงานละเอียด พัฒนาไปตามฝีมือไม่ได้

แต่ยังไงผมว่าถ้าถูกขนาดนั้นก็น่าลองครับ ลองเช็คข้อต่อสายๆดีๆ ถ้าอีกหน่อย pump เสียก็เก็บ airbrush ไว้ใช้ airbrush พวกนี้มักจะเป็นตัวเลียนแบบ ถ้าเสียพวก นมหนู เข็ม ก็มักจะหาอะไหล่เปลี่ยนจากยี่ห้ออื่นได้ไ่ม่ยาก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Foolosophy

• *
  • Like: 1
กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ  :iconwish:

ปกติก้ต่อดิบ พ่นเคลียร์

ในใจอยากทำสีเฉพาะตัวที่ชอบดู ซื้อชุดเริ่มต้นก็ดีเหมือนกัน

ถ้าทำสี ปีนึง 2-3ตัว ชุดเริ่มต้นจะไหวไหมน้ออ

:iconcry: