ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีใช้ putty, epoxy แบบ step-by-step ครับ  (อ่าน 85423 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noah

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
วิธีใช้ putty, epoxy แบบ step-by-step ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 02:41:21 PM »
คือว่าตั้งแต่เ่ล่นโมมาไม่เคยใช้เลยเจ้า 2 อย่างนี้
พออยากจะใช้ ไม่มั่นใจเท่าไหร่ อยากจะขอตัวอย่างหน่อยน่ะครับ
ถ้ามีรูปประกอบจะดีมากๆเลย ขอบคุณครับ  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2010, 03:07:48 PM โดย K »

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
Re: อยากได้ How to use putty,epoxy แบบ step-by-step ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 02:46:18 PM »
คือว่ากำลังเขียนอยู่เหมือนกันแต่ว่าไม่สมบูรณ์ งั้นเดี๋ยวโพสให้อ่านก่อนละกัน ส่วนรูปคงเย็นนี้

ตอนแรกว่าจะขึ้นกระทู้ใหม่ ช่างมันเหอะ ฝากแก้ชื่อกระทู้หน่อยละกันคุณ Noah  :iconvsign:

รวมมิตร อุด ปั้น ขัดแต่ง

จริงๆก็ว่าจะเขียนหลายทีถึงเรื่องนี้เพราะไม่ค่อยมีคนรวบรวมเป็นชิ้นเป็นอันแต่มีคนถามประปรายเลยไม่รีบ พอดีได้โอกาสก็เอาซะที รวมๆก็จากประสบการณ์ตรงกับที่อ่านมารวมๆกัน ผิดพลาดตรงไหนขออ฿ัยล่วงหน้า หากใครช่วยเติมแต่งจะยินดีมากครับ

อะไรคืออุดขัด

- การอุดขัดคือการใช้วัสดุบางอย่างอุดลงไปในร่อง/รู/ช่อง เพื่อปิดช่องนั้น แล้วทำการขัดผิววัสดุที่อุดนั้นให้เรียบเหมือนผิวรอบๆ

อุดขัดไปทำไม

- อุดขัดเพื่อปกปิดร่องรอยไม่พึงประสงค์ เช่น รอยผ่ากลาง รอยร้าวแตก ซึ่งเดี๋ยวนี้ความจำเป็นในการอุดขัดลดลงไปมากเนื่องจากกันพลาเดี๋ยวนี้หลบรอยประกบมาให้ซะเกือบหมด แต่ถ้าคิดดีๆอุดส่าห์ไม่มีรอยประกบทั้งตัว แต่ปืนดันผ่าครึ่งทั้งกระบอกปล่อยไว้คงหงุดหงิดไม่น้อยเหมือนกัน

- สาเหตุเดียวกับผู้หญิงโบ๊ะหนาด้วยแป้งเพื่อลบรอยเท้ากา (ฮา)

เรื่องปั้นคงไม่ต้องพูดถึงอะนะ ว่าเพื่ออะไรและทำไม เพราะงานปั้นมันไว้เพื่อสร้างชิ้นส่วนที่ต้องการแต่ไม่มีอยู่แล้น

มาว่าถึงวัสดุกันหน่อย

1. Putty (พุตตี๊)

- อุปกรณ์เบสิค เพื่องานอุดหลุมเล็กๆ ปกติผมใช้ของ Tamiya ซึ่งมีลักษณะเป็นหลอดยาสีฟัน บีบออกมาก็เป็นครีมคล้ายยาสีฟัน แต่ใครเอาไปแปรงรับรอง ฟันท่านจะคงทนราวกับเคลือบหินปูน  วิธีใช้ก็ง่ายดายบีบออกมาจากหลอด แล้วก็ป้ายได้เลย หรือจะผสมทินเนอร์เล็กน้อยให้เหลวขึ้นเพื่อจะได้อุดรูเล็กมากๆได้ เคยมีคนบอกผมว่า ผสมเหลวหน่อยแล้วทาบนโมเพื่อเช็ครอยอุดขัดแล้วขัดเบาๆออกก็ได้ด้วย หลังจากนั้นก็รอแห้ง แนะนำว่ารอไปเลยวันนึงเพื่อความชัวร์ เมื่อแห้งจะคล้ายๆปูนซีเมนต์ ปกติผมใช้กับรอยประกบทั่วไปหรือใช้ตกแต่งดีเทลชิ้นงานที่มีการอุด/ปันด้วยวัสดุอื่นๆแล้ว แนะนำ Tamiya White Putty (ฝาขาวเนื้อสีขาว) มากกว่าแบบหลอด Tamiya Putty ปกติ (ฝาส้มเนื้อสีเทา) เพราะสีขาวยุบตัวน้อยกว่า (ลองมาแล้วติดใจ) ไม่ถูกกับน้ำอาจร่อนได้ง่ายถ้าขัดด้วยกระดาษทรายน้ำ

2.Epoxy Putty (อีพอคซี่พุตตี๊ / อีโป้ / กาวมหาอุด / กาว AB)

- อุปกรณ์ระดับสูงขึ้นมาหน่อย ยี่ห้อทั่วไปยอดนิยมก็ Alteco มีลักษณะคล้ายดินน้ำมัน2ก้อน ประกอบไปด้วย เรซิ่น และตัวทำแข็ง วิธีใช้ก็คือเอาส่วนผสมทั้ง2 มาในอัตราเท่าๆกัน ปั้นผสมกันจนเป็นเนื้อเดียวกัน แล้วไปแปะบนชิ้นงาน หลังจากนั้นก็รอซัก2-3ชม.ผิวจะเริ่มเซ็ตตัวคือแข็งแต่ยังพอจะตกแต่งจัดทรง สามารถใช้คัตเตอร์ตกแต่งได้หรือจะใช้ไม้ฟุตเหล็กมาตบๆให้ได้เหลี่ยมมุมก็ได้ แล้วรอแห้ง ให้ดีก็รอข้ามวันไปเลย แห้งแล้วจะแข็งตัดแต่งยาก เหมาะสำหรับรู/ร่อง/ช่องขนาดใหญ่ หรือจะใช้ปั้นชิ้นส่วนเล็กๆก็ได้

เช่นพลาสติคชีท โปะเป็นชั้นๆ

ก็ปั้นๆมาแปะเลย พวกชิ้นที่ต้องการกลบรอยด้วย

พอเริ่มแข็งก็ตัดแต่ง + ใช้ฟุตเหล็กมากดๆให้ได้เหลี่ยมมุม

พอแข็งดีแล้วก็ขัดด้วยกระดาษทราย ออกมาเป็นแบบในรูป

- สามารถพลิกแพลงได้หลากหลาย สามารถใช้ทำแม่พิมพ์ชิ้นงานโดยการเอาชิ้นส่วนทาวาสลีนแล้วกดลงบนอีโป้รอให้แห้งแล้วแกะออกมาเป็นแม่พิมพ์ แล้วทาวาสลีนก่อนเอาอีโป้อีกก้อนกดลงบนแม่พิมพ์รอแห้งแล้วแกะออกมาเป็นชิ้นCopyได้

3.Polyester Putty (โพลีเอสเตอร์พุตตี๊ / สีโป๊วรถยนต์)

- อุปกรณ์ระดับสูงขึ้นมาอีกขั้น เท่าที่รู้ก็มี Dingo Poly Putty มาเป็นถัง มีตัวทำแข็งแถมมาอีกหลอด ส่วนตัวไม่เคยลอง แต่ที่เคยผ่านตาเนื้อจะเหลวครีมๆ ใช้ผสมกับตัวทำแข็ง 3-5% (คงต้องกะกันเอาเอง)  แข็งได้฿ายใน10นาที เห็นว่าไม่เหมาะกับงานปั้น แต่จะเหมาะกับงานหล่อ เท่าที่เคยเห็นชิ้นที่เสร็จแล้วเนื้อจะไม่แข็งเท่าอีโป้ ตัดแต่งง่ายกว่า แต่ก็มีฟองอากาศต้องอุดด้วยพุตตี๊ซ้ำ

4.กาวช้าง ผสมแป้ง ตรางู (ย้ำว่าต้องตรางู )

- เทคนิคคนเฒ่าคนแก่ เอ้ยไม่ใช่ เทคนิคยุคเก่าที่ยังเก๋าจนทุกวันนี้ ใช้กาวช้างหยดบนแป้งตรางูแล้วก็คนๆ เอาไปป้าย แป๊ปเดียวแข็ง ทนน้ำ แต่ยุ่งยากอะ กาวช้างมันชอบไหลเวลาเราไม่ต้อการและเป็นอันตรายต่อรอบข้างโดยเฉพาะเสื้อผ้า แถมทำได้ทีละนิดเพราะมันแห้งเร็ว ผมเลยใช้เฉพาะตอนพ่น Surface แล้วเจอรอยถึงใช้เพราะเร็วกว่ามานั่งรอพุตตี๊มันแห้งวันนึงอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2009, 10:02:48 PM โดย bangbang04 »
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ tenkaminari

• *
  • Like: 15
  • เน็นด๋อยเรื้อรัง
    • Tenkaminari Gallery in FB
Re: อยากได้ How to use putty,epoxy แบบ step-by-step ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 03:10:04 PM »
ขอถามเพิ่มเติมครับ

แล้วเวลาที่ Epoxy Putty แห้งแล้ว "น้ำหนัก"มันเยอะไหมครับ?
กลัวว่าหลังเอาไปอุดรูแล้วมันจะหนักเกินจนตั้งท่าไม่ได้

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 03:30:27 PM »
เวลาที่ Epoxy Putty แห้งแล้ว หนักไหม ?

รวมๆ ตัวโมจะ หนักขึ้นนะคับ เเต่ไม่มากหรอกคับ จัดท่าได้ปรกติ

ออฟไลน์ xenophage

• *
  • Like: 3
  • มีอะไรก็ว่ามา แต่ไม่ได้ฟัง
    • Xenophage's Blog
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 06:47:42 PM »
ขอถามเพิ่มเติมครับ

แล้วเวลาที่ Epoxy Putty แห้งแล้ว "น้ำหนัก"มันเยอะไหมครับ?
กลัวว่าหลังเอาไปอุดรูแล้วมันจะหนักเกินจนตั้งท่าไม่ได้

ถ้าแค่อุดรู ซ่อมนิดหน่อยๆ ไม่มีผลต่อน้ำหนักเท่าไร แต่ถ้านำไปอัดเข้าชิ้นงานให้เต็ม ขึ้นรูปเป็นชิ้นส่วน พอกที่ผิว มีการใช้ในปริมาณมากๆ น้ำหนักจะมากทีเดียว  บางทีผมจะใช้ Epoxy putty ที่ผสมไว้เกิน(กะปริมาณมากเกินไป) มาอัดในช่องในส่วนเท้าของตัวโมเพื่อถ่วงน้ำหนัก จะได้ตั้งได้

ออฟไลน์ o13ecKo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -25
Re: วิธีใช้ putty, epoxy แบบ step-by-step ครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 08:20:09 PM »
ขอถามหน่อยนะครับ คือพอดีหา epoxy แบบ ดินน้ำมันไม่ได้ แต่ได้เป็นแบบหลอดยาสีฟันอ่ะครับ
แต่มันมีหลอด a กับ b เหมือนแบบดินน้ำมันอ่ะครับ เลยสงสัยว่าใช้แทนกันได้ไหม
และก็ถ้าใช้แทนกันได้แล้วมันจะทาสีได้มั้ย (ทาสีติดมั้ย)

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
Re: วิธีใช้ putty, epoxy แบบ step-by-step ครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:51:16 PM »
ไม่แนะนำครับ ถ้าผมเดาไม่ผิดน่าจะอันนี้ปะ

http://static.weloveshopping.com/shop/client/000042/iguruhome/00019_sma.jpg

ไม่ก็ (อันนี้น่าจะกาวนะ ไม่เคยใช้)

http://www.ipmart.com/contents/products/P69000/69428/extra_pic/alteco_f_05_ex1.jpg

ผมเคยใช้อันบนครับมันสำหรับเหล็ก พอบีบออกมาผสมเนื้อจะเหลวๆปั้นไม่ได้ แล้วพอแข็งก็แข็งมากเพราะมีส่วนผสมของเหล็กขนาดรอยนูนเล็กๆใช้ตะไบขัดยังเหนื่อยเลยครับต้องใช้คัตเตอร์ตัด ไม่เหมาะกับงานโมเลย จุดดีมันมีแค่แข็งได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 10:00:48 PM โดย bangbang04 »
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:09:23 PM »
ของที่ผมเจอมา มันอยู่ใน B2S อ่ะครับ

แล้วแบบไม่ได้บอกว่า Steel อ่ะ แถมมันบอกอีกว่า ใช้กับพลาสติกได้ แข็งตัว

ออฟไลน์ poded

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:14:42 PM »
ของที่ผมเจอมา มันอยู่ใน B2S อ่ะครับ

แล้วแบบไม่ได้บอกว่า Steel อ่ะ แถมมันบอกอีกว่า ใช้กับพลาสติกได้ แข็งตัว��ายใน 1 ชั่วโมง

แต่ผมอ่านแล้วเค้าไม่มีบอกว่า โดนน้ำได้รึเปล่า(ถ้าโดนไม่ได้นี่ผมจะซวยมาก เพราะมีแต่กระดาษทรายน้ำ)

ถ้าจำไม่ผิด ยี่ห้อ Pattex มั้ง

ถ้าใครเคยใช้ยังไง ลองมาบอกผมบ้างนะ

อันนั้นคือ กาว epoxy แท้ ๆ ครับ เป็นแบบเหลว ปั้นไม่ได้ครับ ไว้ใช้อุดร่อง อุดรูเป็นหลัก

ถ้า epoxy putty จะเป็น epoxy แบบปั้นได้ แบบดิน ใช้ไว้งานอุดที่ต้องการขึ้นโครงได้ครับ

คนละชนิดกันฮะ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:20:06 PM »
ก็หมายความว่า ไม่เหมาะที่จะเอามาเล่นกับโมใช่ไหมครับ ขอถามอีกนิด เพื่อความรู้ที่ลึกซึ้ง -*-

ขอบคุณครับ ^^
v
v
v
v
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 10:29:21 PM โดย o13ecKo »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:23:38 PM »
 :iconshy: พวกกาว Epoxy แบบนี้

ใช้ทาประกบมากกว่าใช้โป๊วนะ เคยใช้เชื่อมหูแก้วกาแฟที่หัก(เซรามิก) แข็งดีนะ

แต่ใช้งานคนละแบบกับ Epoxy Putty (Alteco)

พวก Epoxy Putty (Alteco) บางทีผมก็ใช้โป๊ะ ใช้อุดร่อง ใช้ยาแนวปูนที่กระเทาะ ตามโถฉี่ หรือ ชักโครกนะ

เรื่องโดนน้ำไม่เป็นปัญหา พวก Epoxy นี่ น้ำไม่เป็นปัญหา ขอให้มันแข็งตัวดีแล้วไม่เป็นปัญหา

"Putty(พุตตี้)" กับ "Glue(กาว)" นี่มันก็ใช้คนละงานอยู่แล้วละครับ  :iconwink:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 10:25:44 PM โดย xenophage »

ออฟไลน์ poded

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 11:12:07 PM »
ก็หมายความว่า ไม่เหมาะที่จะเอามาเล่นกับโมใช่ไหมครับ ขอถามอีกนิด เพื่อความรู้ที่ลึกซึ้ง -*-

มันไม่ใช่กาวประเ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 08:21:27 PM »
ขอถามหน่อยครับ

ถ้าจะทำให้พุตตี้เหลวแล้วใช้พู่กันทาเอาอ่ะครับ

ผมจะนำไปผสมกับ น้ำมันรอนสันได้ไหมครับ พอดีอ่านแล้วสงสัยว่า แล้วตัวทำละลายกับทินเนอร์มันต่างกันรึเปล่าเลยต้องขอถามหน่อยอ่ะครับ ขอบคุณมากสำหรับคำตอบ :iconlove:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 08:25:28 PM »
ไม่เคยใช้น้ำมันรอนสันผสม putty ปกติใช้แต่ทินเนอร์ เพราะมันถูกกว่า ก็ผสมดูถ้า putty มันละลาย ดูเหลวขึ้นก็ใช้ได้

ทินเนอร์ ก็เป็นตัวทำละลาย(Solvent) แบบหนึ่งเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2010, 08:27:33 PM โดย xenophage »

ออฟไลน์ emulation8

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:16:22 PM »
งงนิดหน่อยครับ  อุด ขัด  แล้วเอาออกได้ไหมครับ  :icondizzy:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:20:10 PM »
งงนิดหน่อยครับ  อุด ขัด  แล้วเอาออกได้ไหมครับ  :icondizzy:

เอาออกมัยอ่ะ.. ขอบอกว่าทำได้ แต่ยากมากมาย ก็หาอะไรแงะ ทางที่ดี วางแผนก่อนทำครับ

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:46:37 PM »
^ อยากเอาออกเพราะอะไรฮะ  จะเลาะเอาโครงในออกไปโมดิฟายเหรอ ถ้าติดกาวแล้ว คงต้องเลื่อย/ผ่า ออกละฮะ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ emulation8

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:51:37 PM »
ู^
^
^
คือ ถามประดับความรู้เฉยๆครับ แล้วมันทาสีทับได้มั้ยอ่ะ พุตตี้ที่แห้งแล้วอ่ะครับ

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 02:49:08 AM »
ทาไม่ชำนาญแต่พ่นได้แน่นอน
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ babalaen

• *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 02:03:20 PM »
ขอถามบ้างครับ หัวของMG Aile Strikeมันผ่ากลางมาดังรูป

ทีนี้ถ้าจะอุดขัดมันก็ต้องประกบติดเลยใช่มั้ยครับ แล้วชิ้วส่วนใบหน้ามันก็ต้องใส่เข้าไปเลย
แล้วอย่างนี้จะแยกส่วนพ่นสียังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2010, 02:09:54 PM โดย babalaen »