ผู้เขียน หัวข้อ: WIP MG Kampfer (สีกระป๋อง) - เส้นทางนี้ ยังอีกยาวไกลนัก( upเพิ่มหน้า 2 โลด )  (อ่าน 11606 ครั้ง)

ออฟไลน์ chere_aey

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • เส้นทางนี้...ยังอีกยาวไกลนัก
สวัสดีครับ เพื่อนๆชาว TG ทุกท่าน ขอนำเสนอ MG ตัวแรกของผมครับ

หลังจากชั่งใจอยู่นานว่าจะสอยตัวไหนมาทำสีเป็นตัวแรกก่อนดี :iconsweat:

ก็มาลงเอยที่เจ้า Kampfer นี่ละครับ ก็กะว่าจะทำสีให้ไม่ฉีกจากตัวต้นแบบมาก

เอาเป็นว่ามาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ ติชมได้เต็มที่เลยครับ

฿าพอาจจะไม่ค่อยชัดนะครับด้วยกล้องมือถือ และฝีมือการถ่ายที่สุด.อ่อน :iconshy2:

เริ่มจากแกะกล่องซะ หน้าตาหล่อเหลาใช้ได้

เริ่มแยกชิ้นส่วน เสียบไม้ทำ kampfer แดดเดียวซะ ขั้นนี้กว่าจะเสียบครบเล่นเอาเบื่อไปเหมือนกันครับ :iconpale:

ดูแบบเต็มๆ

ต่อไปก็รองพื้นซะ ด้วยกระป๋องนี้

ได้ออกมาหน้าตาประมาณนี้

ต่อไปก็ลงสีน้ำเงิน ผมเลือกใช้ metalic blue ครับ ส่วนยี้ห้อไม่ได้เลือกเพราะที่ร้านมีแต่ยี้ห้อนี้ หน้าตากระป๋องครับ

ได้ออกมาก็ประมาณนี้ครับ อันนี้พ่นเก็บงาน 3รอบครับ เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน :iconcry:

ส่วนคู่สีผมเลือกใช้กระป๋องนี้ครับ light gun metal

ได้สีออกมาประมาณนี้ครับ

สีขาวด้านครับ ตอนแรกว่าจะไม่พ่นแล้วติด decal เอาแต่พอลองติดแล้ว decal มันบางมากเลยครับเลยเปลี่ยนใจมาพ่น

พ่นในส่วน เขา และหนามที่ไหล่ แล้วก็แอบทำลายที่แขนเพิ่มนิดนึง

ก็ได้ออกมาประมาณนี้ครับ สังเกตุดีๆจะเห็นว่าไม่เนียนเท่าที่ควร ก็ยังเจ็บใจตัวเองอยู่ครับแต่ก็ครั้งแรกครับให้มันเป็นบทเรียน :iconangry:

ต่อมาก็เริ่มประกอบส่วนแขนครับ

ทั้งสองข้าง

ต่อมาก็ไหล่

ติด decal ซะ

ทั้งสองข้าง

เท้า แอบใช้พู่กันทาสีจาก Gundam Marker ก็ไม่เนียนอีกตามเคย :iconpale:

ได้เป็นชิ้นส่วนพอประมาณแล้ว ก็กลบด้วยเคลียมันซะ

ลองดูส่วนขาบ้าง มีแอบใช้พู่กันทาสีจาก Gundam Marker ที่บริเวณลูกสูบ ก็ไม่เนียนอีกตามเคย

ส่วนลำตัวด้านบน

เมื่อเอามารวมร่าง :iconwink:

ว่าแต่หัวล่ะ หายไปไหน :icondisapp:

จริงๆก็พ่นเสร็จพร้อมๆกันนั้นแหละครับ แต่ยังหาซื้อเคลียสีแบบกระปุกไม่ได้ จะเอามาทาตาเจ้า Kamfer นี่ละครับ

ก็เลยอยู่แบบไม่มีหัวไปก่อนนะ :iconfreak:

ในส่วนของอาวุธยังไม่มีเวลาทำเลยครับ ถือโอกาสดองต่อไป ถ้าคืบหน้าแล้วจะมา up เพิ่มละกันครับ

ไม่รู้ว่าแบบนี้ถือว่าเสร็จไปกี่% 

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2010, 12:20:05 AM โดย chere_aey »

ออฟไลน์ darkmanlevel

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -365
  • font_m
Re: WIP MG Kampfer (สีกระป๋อง) - เส้นทางนี้ ยังอีกยาวไกลนัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 11:39:53 PM »
รูปเล็กไปหน่อย  :iconsweat: ส่วนโม ครั้งแรกก็MG เลยใจกล้าดีครับ ผมครั้งแรกการพ่นสีลองกับ 1/144  :iconnasty: โมโดยรวมออกมาดูดีแล้วครับ แต่ความเรียบเนียนนั้นคงต้องถ่ายรูปไกล้ๆมาลงด้วยครับจะได้เห็นเนื้องานกันชัดๆๆ  :iconwink:

ออฟไลน์ thanakrit8

• *
  • พระเอกที่ถูกลืม พี่โค~
Re: WIP MG Kampfer (สีกระป๋อง) - เส้นทางนี้ ยังอีกยาวไกลนัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 11:52:13 PM »
สีสวยมากครับ  :iconjoy:
" ทำได้ หรือ ได้ทำ "

ออฟไลน์ ICEZMAN

• *
  • It's the Art of Gunpla!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 11:35:15 PM »
สวยดีครับ ผมก็ทำสี(เกือบ)ทั้งตัว ตัวแรกกับ MG เหมือนกันไว้มีเวลาจะเอามาลงให้ดู & แนะนำกันบ้างนะครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ spiritnoob

• *
metalic blue งามจัง

แถบสีขาวที่แขน กับที่หนามตรงไหล่ ไม่ได้แยกสีมาให้

ต้องทำสีขาวเองเหรอครับ

ออฟไลน์ pook123

• *
โพสได้ละเอียดมากครับ ผมกำลังอยากจะทำสีเหมือนกันจะได้ดูไว้เป็นแนวทางครับ :iconwink:

ออฟไลน์ Boyzgundam

• Verified User
  • *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
สวยครับ....รอดูตอนครบ32ด้วยครับ..อ้อ! อย่าลืมทำฉากหลังด้วยน๊ะครับจะได้เพิ่มอรรถรสในการชมจ้า...

• *
  • เส้นทางนี้...ยังอีกยาวไกลนัก
metalic blue งามจัง

แถบสีขาวที่แขน กับที่หนามตรงไหล่ ไม่ได้แยกสีมาให้

ต้องทำสีขาวเองเหรอครับ

=>ขอบคุณครับ ชอบสีนี้เหมือนกัน ตอนแรกก็ไม่คิดครับว่าเม็ดสีจะละเอียดได้ขนาดนี้ :iconlol:

=>สำหรับสีขาว จริงๆแล้วจะมี decal แถมมาให้ครับ แต่เนื่องจาก decal ค่อนข้างบางครับ ลองแปะแล้วดูไม่ขาวได้ดั่งใจ ก็เลยเปลี่ยนใจมาลองพ่นดู

=>ส่วนตรงแขนนั้นผมบังพ่นเพิ่มเองครับ  :iconwink:

ออฟไลน์ Marsun

• *
สี Metallic Blue เยี่ยมไปเลยครับ ไม่ทราบว่าของพวก layland มีสีเเบบนี้บ้างไหมครับเนี่ย???
มือเก่าแต่กลับมาอีกครั้ง!

ออฟไลน์ vitology

• *
ตรงไหล่ที่เป็นสามรู ทำไงอ่ะครับ
แล้วใช้สีอะไร
ผมทำอยู่เหมือนกัน แต่ใช้ Dark Metallic Blue / Light Gun Metal เหมือนกัน

• *
ตรงไหล่ที่เป็นสามรู ทำไงอ่ะครับ
แล้วใช้สีอะไร
ผมทำอยู่เหมือนกัน แต่ใช้ Dark Metallic Blue / Light Gun Metal เหมือนกัน

ตรงหัวไหล่ ผมใช้สีดำ TAMIYA X1 - สูตรอีนาเมลครับ จริงๆแล้วก็เหมือนทำวอชปกติครับ ไม่ได้เจาะให้เป็นรูแต่อย่างใดครับครับ
:iconwink:

ออฟไลน์ feee

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -10
    • gamdun-gundam
สีสวยดีครับ...สงสัยต้องลองมั่งแล้วเมทัลลิคบลู

• *
แล้วพวกสีเหลืองล่ะครับ
 :iconpale:(เอาไว้ต้องลอง enamel บ้างแล้ว)

ออฟไลน์ Gunkid

• *
  • Like: 2
  • ONE STEP AT TIME
    • CHAPTER ONE
สีสวยมากครับขอบคุณที่มาให้ชม

ออฟไลน์ sting

• *
  • Like: 1
สีสวย งานออกมาดีมากเลยก็ว่าได้ครับ เป็นกำลังใจให้ทำหัวเสร็จเร็วๆนะครับ รอชม  :iconcryjoy:

• *
 :iconpale:(เอาไว้ต้องลอง enamel บ้างแล้ว)

ส่วนที่เป็นสีเหลือง ผมแค่พ่นเคลียมัน แล้ววอชด้วยสีดำสูตรอีนาเมลครับ
เนื่องจากโมแยกส่วนสีเหลืองมาให้ค่อนข้างดีอยู่แล้ว อีกทั้งส่วนตัวก็ชอบสีที่ทำมาให้ ก็เลยใช้แค่เคลียมันครับ :iconlol:

• *

ส่วนที่เป็นสีเหลือง ผมแค่พ่นเคลียมัน แล้ววอชด้วยสีดำสูตรอีนาเมลครับ
เนื่องจากโมแยกส่วนสีเหลืองมาให้ค่อนข้างดีอยู่แล้ว อีกทั้งส่วนตัวก็ชอบสีที่ทำมาให้ ก็เลยใช้แค่เคลียมันครับ :iconlol:

อ่อ...ตอนแรกว่าจะไม่พ่นเหมือนกัน ดันไปตัดพลาดชิ้นนึงเลยเอา putty อุด  :iconpanic:

• *
up เพิ่มครับ ต่อจากคราวก่อน จบไว้แบบศพไร้หัว :iconpale:
แต่มาคราวนี้ ในที่สุดหัวก็ตามหาร่างเจอ :iconfreak:

แต่ก่อนอื่นมา up ในส่วนอาวุธกันก่อน
จริงๆแล้วจะ up ก่อนหน้านี้ซักพักแล้วครับ แต่เกิดความผิดพลาดทางเทคนิคขณะ load
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2010, 12:31:13 AM โดย chere_aey »

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
สวยงามครับ ว่าแต่ ตรงช่องลมตรงหน้าที่เป็นสีเหลือง ดูเปื้อนนิดๆ และไม่ค่อยเข้มครับ หรือว่าเราดูผิดไปเอง  :iconhihi:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ darkmanlevel

• Like: -365
  • font_m
ในส่วนของการดรายบรัท นั้นควรเช็ดไห้มันหมาดๆมากกว่านี้ก่อนดีกว่าครับ แบบนี้ดูเหมือนเปื้อน มากกว่าจะเป็นรอยถลอกอะครับ ลองดูกับแผงก่อยลงชิ้นงานจิงดีกว่าครับ ในส่วนอื่นๆสวยละครับ  :iconhihi: