ผู้เขียน หัวข้อ: ขอมีกระทู้วิบกับเค้าบ้างกับงานดองข้ามชาติ rx78-2 ver.ka [ver.eva-01]  (อ่าน 5717 ครั้ง)

ออฟไลน์ eva-01

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
หายไปพักใหญ่ๆ กับโมตัวเอง
ต้องเร่งทำแล้วตัวนี้หลังจากเริ่มไปนิดนึง ต้องไปเอามาปัดฝุ่นทำต่อหน่อย
ของเดิมมันเตี้ยลำ่ไปหน่อย ต้องยืด ต้องหั่น ต้องพอกกันบ้าง
ส่วนตัวชอบโมตัวนี้มากเลยอยากทำให้ออกมาดูดี
ลองหาข้อมูลจากหนังสือและเวบ
คาดว่าเสร็จแล้วคงออกมาแบบลูกผสม
เอารูปตอนเพิ่งเริ่มไปพลางๆ ก่อน

โมตามสัดส่วนของกันดั้มฟิกตัวที่เป็นเหล็ก1/100+หนังสือโมเดลกราฟฟิค+NPGเวบ+รูปสเกตของอ.คาโตกิในใบต่อครับ
ปรับแต่งตามกำลังตัวเองครับ ใช้รูปจากเวบอื่นๆประกอบด้วย อยากให้มันดูดีขึ้นแต่ทำแบบไม่ยากเกินไปครับ

-ยืดขอให้ก้มเงยได้
-ขาที่หั่นและพอ ขัดไปได้นิดนึงยังไม่เสร็จ
หัวไหล่ หั่นและขยายให้ใหญ่ครับทำให้หัวดูเล็กลงครับ ของเดิมหัวโตมาก แต่ยังไม่ได้เหลาหน้าใหม่
แขน ท่อนบน เพิ่มความยาวอีก1.5mm. ส่วนท่อนล่างต้องทำเองใหม่ครับ มันไม่ได้สัดส่วนรูปสเก็ตเวอร์คาในใบต่อ
ตัดพลาสติกให้ใกล้เคียงในหนังสือโมเดลกราฟฟิคแต่เล็กกว่าและสั้นกว่านิดนึง(ที่เค้าทำมันดูยาวใหญ่ไปนิด)

กระโปรง ตอนแรกเอาของเดิมมาหั่นและยืดด้วยพลาสติกชีท
แต่ว่าสัดส่วนไม่ดี สงสัยต้องทำใหม่ทั้งหมดสี่อัน เหนื่อยแน่
ลำตัวยกขึ้นมาไว้ว่าต้องยืดอีกไม่งั้นดูตัวสั้นเกินไป

แขนท่อนบน ตอนแรกยืดให้ยาวขึ้นแต่พอไปเสียบกับตัวหุ่นเทียบกับขาแล้วดูยาวไป เลยไปเอาของอีกตัวมาใส่เหมือนเดิม
ส่วนแขนท่อนล่างก็ประกอบพลาสติกชีตขึ้นมาใหม่ แต่เอาส่วนจ้อยที่ไว้เสียบโล่ห์มาหั่นใส่เข้าไปด้วย
เดี๋ยวต้องอุดพอกอีกคิดอยู่ว่าอีโป้หรือพุ๊ตตี้ดี ขี้เกียจตอนขัดอย่างแรงครับ
ข้อมือตัดเดือยออก เวลาทำสีก็สะดวกหน่อยพ่นเสร็จก็ติดกาวไปเลย

มาลงรายละเอียดช่วงขาต่อครับ ตามรูปบนใหญ่ หั่นให้ง่ายตอนทำสีครับ
ชิ้นสีเทาตัดเดือยข้างล่างออกให้หมด ทำสีเสร็จตอนประกอบก็ติดกาวครับ งานนี้เน้นสวยไว้ก่อนหั่นแหลก
รูปเล็กซ้ายและขวาล่าง ตัดชิ้นด้านหน้าของอีกตัวมาประกบให้ดูกระดกตามรูปลายเส้น
เพราะพอยืดให้ยาวมันไม่กระดกดูแบนๆ งานนี้ต้องเสียเบสคิททั้งสองตัวแล้ว

โครงในที่หั่นออกจากกันหลายส่วนเพื่อง่ายตอนทำสีและประกอบเข้าไปครับ
เน้นรูปลักษณ์��ายนอกครับตัวนี้ไม่ต้องเปิดโครงขาโชว์
ขัดทำสีและเดี๋ยวตอนติดเกราะหน้าแข้งหน้าหลังจะอุดรอยประกอบเลยตามรูปลายเส้นครับ

เดี๋ยวมีความคืบหน้าแล้วจะมาลงเพิ่มนะครับ
สงสัยทำไม่ทันงานแน่ งานเยอะวันหยุดก็มีช่างมาซ่อมแซมบ้านไม่มีเวลาทำต่อเลย
ขอบคุณครับที่เข้ามาติชม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 05:18:51 PM โดย eva-01 »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: ขอมีกระทู้วิบกับเค้าบ้างกับงานดองข้ามชาติ rx78-2 ver.ka [ver.eva-01]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 04:36:02 PM »
   :iconlike: ขยันหั่นจริงๆครับ รอชมงานสำเร็จนะครับ   :iconnasty:

ออฟไลน์ darkmanlevel

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -365
  • font_m
Re: ขอมีกระทู้วิบกับเค้าบ้างกับงานดองข้ามชาติ rx78-2 ver.ka [ver.eva-01]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 12:41:53 PM »
_สวยมากครับ  :iconjoy:

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 01:14:45 PM »
รอดูต่อนะครับ  ชอบดูจริงๆWIPสนุกๆแบบนี้
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:18:39 AM »
อู๊ววว หั่นเพียบเรย โมกันทั้งตัวเรย สุดยอดจิงๆ ..ฮี่ๆ ต้องถึกอะเเบบนี้ ไม่งั๊นไม่เสร็จเเน่.... :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:14:26 AM »
อู๊ววว หั่นเพียบเรย โมกันทั้งตัวเรย สุดยอดจิงๆ ..ฮี่ๆ ต้องถึกอะเเบบนี้ ไม่งั๊นไม่เสร็จเเน่.... :iconsmile:
มีวิธีขัดอีโป้ให้ยุบเร็วๆบ้างไหมเนี่ย
ขัดจน

ออฟไลน์ darkmanlevel

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -365
  • font_m
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:57:18 AM »
มีวิธีขัดอีโป้ให้ยุบเร็วๆบ้างไหมเนี่ย
ขัดจน��ูมิแพ้ขึ้นแล้วเนี่ย

เวลาผมทำผมจะเอาคัตเตอร์เฉือนออกก่แนในตอนที่ที่จะเซ็ตตัวเพราะเนื้อมันไม่แข็งมาก หรือถ้าแข็งมาก ก็ให้ใช้ตะไบเหล็กเบอร์หยาบๆ ถูโลด

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 08:04:12 AM »
ขัดจน��ูมิแพ้ขึ้นแล้วเนี่ย

เวลาผมทำผมจะเอาคัตเตอร์เฉือนออกก่แนในตอนที่ที่จะเซ็ตตัวเพราะเนื้อมันไม่แข็งมาก หรือถ้าแข็งมาก ก็ให้ใช้ตะไบเหล็กเบอร์หยาบๆ ถูโลด
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ผมก็เฉือนตอนเซ็ตตัวเหมือนกันครับแต่มันก็ยังไม่พอกับครับ
ครั้นจะเอาตะไบหยาบลงก็ชอบถไลไปโดนตรงอื่นถลอกบ่อยครับ
เดี๋ยวว่าจะหากระดาษทรายเบอร์หยาบสักสองร้อยมารองฝนดูครับ

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 08:08:22 AM »
ใช้สว่านมือตัวเล็กๆ ใส่หัวเจียรน่าจะเร็วและไม่ไปโดนส่วนอื่นง่ายๆครับ  :iconsmile: