ผู้เขียน หัวข้อ: Light tent ง่ายๆ ใครก็ทำได้  (อ่าน 25581 ครั้ง)

ออฟไลน์ ptmb

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
Re: Light tent ง่ายๆ ใครก็ทำได้
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 04:42:40 PM »
ถามนิดนึงครับ.........  :iconsmile:

ถ้าเราเปลี่ยนมาใช้เป็น " กระดาษสี " อาทิเช่น...... แดง , เหลือง , บลาๆ จะต้องจัดองค์ประกอบอะไรเพิ่มเติมบ้าง ? ( เผอิญชอบพวกสีสันหน่อยน่ะครับ )

คือ แบบว่ามันจะดูนวล ดูเนียนเหมือนกับกระดาษขาวรึป่าว แล้วกระดาษไขสามารถใช้สะท้อนแสงกับพวกกระดาษสีได้หรือไม่ ?

ถ้าใช้กระดาษสีอื่นมันจะมีผลเรื่องรีเฟลกของแสงที่ตกอยู่บนตัวโมเดลครับ และมันอาจจะทำให้สีของโมเดลเพี้ยนไปได้ เช่น ถ้าโมเดลสีขาวแล้วใช้กระดาษสีฟ้า
เวลาที่แสงไฟตกกระทบบนกระดาษสีนั้นแล้วแสงสะท้อนมาที่โมเดลจะกลายเป็นว่า ตัวโมเดลจะมีสีขาวอมฟ้าอ่อนๆ ซึ่งจะทำให้สีของโมเดลนั้นออกมาเพี้ยนหรือหลอกตา
ยิ่งถ้าโมเดลมีผิวมันยิ่งเห็นได้ง่ายครับจะกลายเป็นสีขาวเหลือบฟ้าไปเลย

แต่ยกเว้นว่าเราต้องการให้��าพที่ออกมันเป็นแบบนั้นครับ

ซึ่งมันก็จะเป็นแบบนี้ครับ

ซึ่งอันนี้ผมไม่ได้เซ็ทกล้อง เซ็ทไฟ หรือปรับใน photoshop เลยนะ จะเห็นว่าขาวมันจะไม่ขาวสนิท

อ่อ อีกอย่าง ฉากไม่ควรเป็นวัสดุสะท้อนแสง ผิวมันครับ ของผมตอนนี้เป็นพวกกำมะหยี่ครับ

ออฟไลน์ ong

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
Re: Light tent ง่ายๆ ใครก็ทำได้
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 01:00:47 PM »
อะขออนุญาติ  ลองดูแบบนี้ไม่ต้องทำให้เสียเวลา พับเก็บได้ มีผ้าให้หลายสี เป็นอีกทางเลือกนึงซึ่งผมก็ใช้อยู่

กดตรงนี้เบาๆ

ส่วนรูปตัวอย่างก็ดูที่ห้อง Show off  ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2010, 01:05:29 PM โดย ong »

ออฟไลน์ oggi

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • In Memory
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 03:45:05 PM »
สุดๆประหยัดมากๆ ขอทำโมอีกซัก 2 - 3 ตัวก่อนแล้วค่อยทำไว้ถ่ายรูปมาอวดครับ

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 07:04:35 PM »
ลองทำแบบลวกๆ ยังไม่สมบูรณ์ แต่ลองถ่ายดู โมดูดีขึ้นเป็นกองเลย
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆ+ประหยัดนะครับ :iconwish:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ shironot3

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 08:14:28 PM »
แล้วถ้าใช้กระดาษสีดำ มันจะเป้นยังไงครับ สวยไหมครับเนี่ย

ออฟไลน์ ptmb

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 07:47:05 AM »
แล้วถ้าใช้กระดาษสีดำ มันจะเป้นยังไงครับ สวยไหมครับเนี่ย

มันก็ขึ้นอยู่กับคู่สีและอยากให้อารมณ์

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 03:28:33 PM »
^
^
^
งามอ่ะครับผม :iconcryjoy:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"