ผู้เขียน หัวข้อ: WIP อีกทีกับ GN-X -Soma Peries Customize (คราวนี้โมแท้)  (อ่าน 8299 ครั้ง)

ออฟไลน์ arrowsmith

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
  • จะโดนยิงร่วงกี่ที ตูก็ยังรอดมาได้
WIP อีกทีกับ GN-X -Soma Peries Customize (คราวนี้โมแท้)
« เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 10:40:38 PM »
สวัสดีครับ  :icongift: เนื่องจากกระทู้ที่แล้ว

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=13483.0

ผมได้สัญญากับท่าน sassyza ว่าจะมาลงวิธีโมการติดหลอด LED เจ้า GN_X แบบละเอียดเอาไว้ + ผมยังมีเจ้า GN_X ดองอยู่อีกตัวหนึ่ง  เลยตัดสินใจเอามา WIP และลงวิธี วิธีโมการติดหลอด LED แทน

โดยครั้งผมตังใจว่านอกจากติดหลอด LED แล้ว อยากลองเดินลาย และเพิ่มดีเทลขึ้นด้วย โดยใช้ MG GN_X เป็นต้นแบบครับ

เริ่มแรกมาดูขั้นตอนการโมเตาจีนแดงกันก่อน

เริ่มต้นด้วยการเจาะลำตัวก่อนครับ

เจาะชิ้นลำตัวด้านหน้าครับ

ชิ้นลำตัวด้านหลัง ต้องตัดส่วนเกินออก แล้วเจาะตามรูปครับ

มาดูในส่วนของหลอด LED กันบ้าง โดยตัดไม้โปรเป็นทรงสี่่เหลี่ยมโดยกะขนาดให้พอดีกับขนาดของถ่าน CR1220 จำนวน 3 ชิ้น โดยนำมาตัดแบ่งครึ่ง 2 อัน แล้วนำมาติดบนที่เหลือ โดยเว้นช่องว่างตรงกลางสำหรับขาหลอด LED ทั้ง 2 ด้าน
เสร็จแล้วนำหลอด LED มาติดเข้าไปแล้วดัดขาของหลอด LED ให้ได้ตามรูปครับ  แล้วตามด้วยตัดไม้โปรโดยเจาะรูตรงกลาง แล้วติดทับหลอด LED พื่อความหนาแน่น

ลองเอามาเทสแสงสว่างกับชิ้นใสทำสีแล้วดู

มาดูในส่วนของเตา GN กันบาง จับมาตัดแยกส่วนตามรูป โดยชิ้นนี้ตอนตัดผมใช้ ปลาย ART KNIFE ค่อยๆกรีดตามร่อง โดยหันด้านสันเข้าหาชิ้้นงาน

จากนั้นเอามาตัดส่วนเกินออก แล้วเอาไปติดกับหลอด LED โดยตรงนี้ผมเพิ่มชิ้นใสสีแดงเข้าไปด้วย

จับมาประกอบกันดู

ทดลองติดกับตัวโมดู

ส่วนของไฟเสร็จแล้ว  :icondizzy:เตรียม อัพดีเทลเพิ่ม แล้วจะมา อัพเรื่อยๆครับ

กำลังตามหา SD CROSSBONE GUNDAM  ใครมีอยากปล่อย IM มาโลด

ออฟไลน์ sassyza

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -12
Re: WIP อีกทีกับ GN-X -Soma Peries Customize (คราวนี้โมแท้)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 10:52:35 PM »
โหะๆ ที่1  ขอบคุณ ท่าน arrowsmith

ครับ

ผมชอบ วิธีจัง

ขอบคุณที่มอบความรู้ เป็นวิทยาทาน

ครับ

ขอบคุณครับ

ปล.หากสะกดคำผิดหรือ เกรียน ก็ขออ

ออฟไลน์ nuNUnu

• **
Re: WIP อีกทีกับ GN-X -Soma Peries Customize (คราวนี้โมแท้)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 11:47:56 PM »
 :iconwish:ไอเดียสุดแจ่มครับ
ถ้าไฟที่เตา GN Drive ติดด้วยจะบันเจิดเหลือหลายเลยครับ

ออฟไลน์ theji

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 12:10:36 AM »
เป็นคนชอบใส่ไฟป่ะเนี่ยครับ อิอิ

ขอบคุณครับได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว  :iconnasty:

ออฟไลน์ suzurun

• *
  • ต่อดิบตัดเส้น ดองโม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 08:10:06 AM »
เด๋วไปลองทำบ้างดีกว่า สวยดีครับ เยี่ยมไปเลย  :iconvsign:

• *
  • จะโดนยิงร่วงกี่ที ตูก็ยังรอดมาได้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 10:32:43 AM »
:iconwish:ไอเดียสุดแจ่มครับ
ถ้าไฟที่เตา GN Drive ติดด้วยจะบันเจิดเหลือหลายเลยครับ

ตอนแรกที่เอาพาร์ทใสมาติด ก็อยากให้แสงมาออกมาด้านหลังเหมือนกันครับ แต่ติดปัญหาหลายๆอย่าง (1/144 ตัวมันเล็กพื้นที่ในการโมน้อย)  แต่จริงๆผมก็คิดวิธีไว้แล้ว ถ้าได้ผลก็คงได้เห็นเตา GN ส่องสว่างทั้งหน้าหลังละครับ  :iconvsign:

เป็นคนชอบใส่ไฟป่ะเนี่ยครับ อิอิ

ขอบคุณครับได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว  :iconnasty:

อะ!!! รู้ได้ยังไงว่าเรื่องใส่ไฟนะของถนัด  :iconfreak:  (ใส่ไฟให้้โมนะ)    ขอบคุณครับ

เด๋วไปลองทำบ้างดีกว่า สวยดีครับ เยี่ยมไปเลย  :iconvsign:

ตามสบายครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2010, 10:35:09 AM โดย arrowsmith »
กำลังตามหา SD CROSSBONE GUNDAM  ใครมีอยากปล่อย IM มาโลด

ออฟไลน์ shadowzzzz

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 12:40:53 AM »
สวยมากเลยครับ

แต่อยากทราบความแน่น เผื่อวันดีคืนดีมันใหลหลุดออกมา :iconfreak:
ก้าวต่อไป

• *
Re: WIP อีกทีกับ GN-X -Soma Peries Customize (คราวนี้โมแท้) (UPDATE 25/04/53)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 05:38:13 PM »
กลับมา UPDATE แล้วครับ  หยุดเสาร์อาทิตย์  ทำเพิ่มได้อีกนิดหน่อย :iconsmile:

ส่วนต้นแขน HG ลุงบันทำมาเป็นทรงโค้งมน พอเป็น MG มาทรงเหลี่ยมซะ  เลยแก้ใหม่ตาม MG โดยขัดตรงส่วนโค้งให้เรียบก่อน ตอนขัดไปแล้วพลาสติกตรงที่ขัด เริ่มบางเลยตัดไม้โปรมาติดทับซะ 

ชิ้นต้นแขนหลังจากอุดขัดและพ่นรองพื้นแล้ว

ต่อมาส่วนขา ของเดิมมันโล่งไปหน่อยเลยใช้ไม้โปรเพิ่มดีเทลตรงข้อเท้า  และเดินลายเพิ่ม  ส่วนลายของเดิมที่ไม่ต้องการ ผมใช้กาวช้างหยอดตามร่องทิ้งไว้ให้แห้งแล้วใช้กระดาษทรายขัดออก

ทำสองวันได้เท่านี้ละครับ  :icondizzy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2010, 06:42:10 PM โดย arrowsmith »

• *
สวัสดีครับกลับมา UPDATE กันอีกครั้ง ตอนนี้เริ่มจับชิ้นส่วนที่ขัดและรองพื้นไว้มาพ่นสีบ้างแล้ว  ทำๆหยุดๆไปเรื่อยครับ ช่วงนี้ จ.ปัตตานี ฝนตกบ่อยมาก

มาดูตัวเต็มๆกันก่อน 

ตัวนี้ผมเดินลายตรงส่วนขากับ ตรงกระปู๋ เป็นส่วนใหญ่  ถ้าใครเคยต้นแบบก็จะรู้ว่าลอกการบ้านเขามาเลยละ

ตรงใหล่นี่ทดลองใช้ โครเมี่ยม redfox กับเขาบาง ของเขาดีจริงๆ :iconlol: :iconlol:

อันนี้เป็นกระโปรงหลัง ซึ่่งตอนแรกผมเดินลายพลาด เดินลาย 2 ข้างไม่เท่ากัน เลยต้องแก้กันยกใหญ่ 

ตอนนี้ได้เท่านี้ละครับ  รออากาศดีแล้วงานคืบหน้า จะกลับมาUpdateครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: WIP อีกทีกับ GN-X -Soma Peries Customize ขอถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 11:07:05 PM »
เวลาเดินลายผิด แล้วจะแก้เนี่ย ใช้อะไรอุดทับรอยเดิมครับ ผมเคยใช้putty แต่พอจะเดินลายใหม่ใกล้ๆ มันแตกไปด้วยนะสิครับ :iconcryjoy:

ที่บอกว่าลอกเขามา ถ้ามันดีก็ทำเถอะครับ ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ว่าแต่เอามาจากที่ไหนครับ ผมจะไปลอก(ตัวอื่น)มั่ง :iconnasty:

• *
Re: WIP อีกทีกับ GN-X -Soma Peries Customize ขอถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 11:23:14 PM »
เวลาเดินลายผิด แล้วจะแก้เนี่ย ใช้อะไรอุดทับรอยเดิมครับ ผมเคยใช้putty แต่พอจะเดินลายใหม่ใกล้ๆ มันแตกไปด้วยนะสิครับ :iconcryjoy:

ที่บอกว่าลอกเขามา ถ้ามันดีก็ทำเถอะครับ ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ว่าแต่เอามาจากที่ไหนครับ ผมจะไปลอก(ตัวอื่น)มั่ง :iconnasty:

ผมใช้กาวช้างครับ หยอดไปตามร่องเลย พอแห้งแล้วขัดให่เรียบ ส่วนตอนเดินลายใหม่ใช้เทป DYMO  กับปลาย ART KNIFE  โดยหันด้านสันใบมีดเข้าหาชิ้นงาน ค่อยๆกรีดตามแนวเทป DYMO เอาครับ  (putty แถวปัตตานีไม่มีขายเลย    :iconcry:)

ส่วนลอกการบ้านที่ใหนมา ก็ตัวนี้เลยครับ  http://mesarionplus.hannnari.com/gallery/gnxm/gnxm.htm  :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2010, 11:25:21 PM โดย arrowsmith »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 11:29:18 PM »
ขอบคุณครับ อือม์ เทป Dymo ของเขาดีจริงแฮะ แนะกันมาหลายคนเลย เดี๋ยวต้องไปลองมั่ง ทำเอางานเลอะไปหลายทีแล้วครับ

ส่วนเรื่องกาวตราช้างนี่ต้องไปลองเหมือนกันครับ โห แรงเหมือนกันนิ ตอนแรกกะจะใช้ผสมแป้งเหมือนกันแต่กลัวมันจะไม่ซึมเข้าไปน่ะครับ และกลัวมันจะละลาย(ไปนู่น) แต่เห็นอบ่างนี้แล้วเดี๋ยวไปลองทำบ้างดีกว่า :iconjoy:

ออฟไลน์ SonicRoute

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 04:09:10 PM »
ตอนผมทำ 00  เดินลายพลาดก็แก้ด้วยกาวช้าง  ตัวกาเบล่า บางจุดมีรู ก็อุดด้วยกาวช้างแล้วขัดเช่นกันครับ  ใช้สะดวกกว่าพุตตี้อีก ตรงมันไม่ค่อยยุบตัวนี่แหละ