ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้สีไม้ระบายน้ำ กับ ดินสอสี ทำ high light(แบบพื้นๆ ครับ)  (อ่าน 12024 ครั้ง)

ออฟไลน์ mg-dang

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
มีน้องสอบถามมาเรื่องของการใช้สีไม้ระบายน้ำ และดินสอสี ทำ high light นะครับ  แอบเอาเทคนิคคนอื่นมาทำโมมากแล้วก็ขอมาแลกเปลี่ยนบ้างครับ  สีไม่ระบายน้ำ และ ดินสอสี ก่อนใช้ผมพ่นเคลียร์ด้านก่อนครับ ไม่เช่นนั้นจะทาไม่ติด 

เอาสีไม้ระบายน้ำก่อนครับ ตัวอย่างคือ char Zaku ครับ ก็ตามรูปครับ ตัวนี้ต่อดิบ และพ่นด้าน เอาสีไม้ระบายน้ำสีดำทา สีติดฟู่กันหมาดๆ ทำเหมือนการดรายบัส  แล้วทาตามมุม ขอบที่ต้องการ เสร็จแล้วใกระดาษทรายน้ำเบอร์ 1000 ขึ้นขัดเพื่อให้เหลือสีเข้มตามขอบมุมที่ต้องการ(ไม่เคยใช้กับโมทำสีนะครับ)   แล้วพ่นเคลียร์ซ้ำ ก็จะได้ตามรูปครับ 

สำหรับโมทำสีแล้วเช่น freedom ตัวนี้ใช้ดินสอสีแทนครับ ทำเอาง่ายๆ ก็ พ่นด้านและเอาดินสอขีดตามขอบ หรือมุม เอานิ้วลูปให้เลอะก็จะได้ตามรูปแล้วครับ  อันนี้ไม่ได้ถ่ายเน้นที่โมขออ��ัย ครับเพราะเอา��าพเก่ามาให้ดู

ออกตัวนิดนึงครับ ผมทำโมแบบลูกทุ่งๆนะครับ ไม่ได้เก่งมาจากไหน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 06:15:44 PM โดย K »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
รวมไว้ในสารบัญฯ ให้ครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
ขอบคุณครับพี่...
งั้นตัวหน้าเดี๋ยวผมทำให้ชมอีกนะครับ... :iconsmile:

ออฟไลน์ zendono7

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
สงสัยต้องเอาไปลองบ้างซะแล้ว ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ mg-dang

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
หากระทู้เก่าไม่เจอ ขอ up dateแบบนี้ละกันครับ ผลงานที่ใช้สีน้ำหน่อยครับ ตัวโมพ่นเคลียด้านแล้วใช้สีดำ น้ำตาล เหลือง น้ำตาลอ่อนและพ่นเคลี่ยด้านทับครับ

ดูผลงานได้ที่นี่ ครับ  http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=18904.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2011, 09:08:09 AM โดย mg-dang »