ผู้เขียน หัวข้อ: คู่หูดูโอ F-20 & F/A18 A ตัวแสบแห่งทัพเรือ  (อ่าน 7524 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
คู่หูดูโอ F-20 & F/A18 A ตัวแสบแห่งทัพเรือ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:23:34 PM »
สวัสดีครับพี่น้องทุกท่าน

หลังจากที่ลองเล่น SU-47 ไป 1 ลำ ก็รู้สึกว่า อยากลองทำเครื่องบินแบบอื่นบ้างที่มันน่าจะยากกว่านี้ เลยลองของ อิอิ

ช่วงนี้ ผมมีงานทำเรือลำยักษ์ มีอักษร E ตัวใหญ่ ๆ กลางสะพานเดินเรืออยู่ลำนึง ทำไปทำมา ชักจะเหนื่อย เลยขอพักสายตามาทำอะไรที่มันแปลกใหม่บ้าง

เครื่องบินที่นำเสนอในวันนี้คือ F-20 Tiger Shark และ F/A-18 A Hornet ครับ

ทั้งคู่สเกล 1/72 F-20 ตัวต้นแบบ เป็นของฮาเซกาว่าผมซื้อต่ออาจารย์ AFT มา รูปลอกเหลืองหมดแล้ว ส่วน F-18 เป็นตัวผาดแผลงของฝูงบินผาดแผลงแห่งกองทัพเรือ "บลูแองเจิ้ล" เป็น Easy kit ของ Hobbyboss ผมแลกกับน้าอาตมา เอามาลองทำดู เห็นว่าชิ้นส่วนน้อยดี

แต่เนื่องจากตอนทำ ผมไม่ค่อยชอบเครื่องบลูแองเจิ้ลสักเท่าไหร่อีกทั้ง nanond ได้มอบดีคอลที่เหลือจากการทำ เอฟ 18 ของ Academy มาให้ตั้งเยอะ ผมเลยมีไอเดียที่จะแปลงเครื่องทั้งสอง ยิ่งตัวเอฟ 20 เองนั้น ดีคอลที่ให้มาเสียหมดแล้ว การดัดแปลงเป็นตัวอื่นยิ่งสมเหตุสมผลเข้าไปใหญ่ อิอิ  Newemo01 และตอนทำ ผมตัดสินใจทำพร้อมกันเลยสองลำ เพราะใช้สีเดียวกันเกือบหมด ผสมสีครั้งเดียว ประหยัดเวลาดี

มาดูทีละตัวเลยนะครับ
เอฟ - 20 Tiger Shark เป็นเครื่องบินทดสอบของบริษัทนอร์ธรอป ผู้ผลิตเอฟ 5 ที่ ทอ.ไทยมีใช้อยู่ เอฟ 20 นี้เป็นคู่แข่งเอฟ 16 ในสมัยนั้นในการแข่งขันหาเครื่องบินขับไล่ขนาดเบาของ ทอ.มะกัน แต่สุดท้าย ทอ.มะกัน เลือก เอฟ 16 แทน เอฟ 20 ก็เลยยกเลิกโครงการไป สมัยหาลูกค้าใหม่ ๆ นั้น เคยมาโชว์ตัวที่ประเทศไทยด้วย

โมตัวนี้ของฮาเซกาว่า สวยงามมาก ต่อง่าย ลงตัวทุกจุด แต่บางจุดตรงรอยต่อ ผมไม่กล้าขัดแรง เพราะกลัวลายบนลำตัวหายไป ฮาเซกาว่าทำลายมาตื้นด้วย ผมเดินลายใหม่ไม่คล่อง เลยไม่กล้าเสี่ยง ผมเลือกทำตัว Bengals ของตัวนาวิกโยธินสหรัฐฯ ลำตัวด้านบน ใช้สีกันเซ่เบอร์ 307 (แต่ผมไม่มี เลยใช้เบอร์ 308 ผสมสีดำลงไป 30% แทน จะได้ไม่ต้องซื้อ)ลำตัวด้านล่างใช้เบอร์ 308 เรโดมด้านหน้าใช้สีเบอร์ 318 แพนหางดิ่งใช้สีดำเบอร์ 2 ส่วนสีส้มตรงรัดเดอร์ ผมใช้สีเหลืองเบอร์ 58 ผสมสีแดงลงไปนิดหนึ่งให้ออกส้ม  โมตัวนี้ให้อาวุธมาแค่ AIM-9 J Sidewineder มาสองลูกที่ปลายปีก และให้ถังน้ำมันมาสามถัง  แต่ให้ไพล่อนสำหรับติดอาวุธเพิ่มเติมมาให้ ผมเลยติดระเบิด MK.82 เข้าไปอีกสองลูกจากชุดอาวุธของฮาเซกาว่า (พี่อาตมาให้มาสามกล่องเลย มีระเบิด/จรวดครบหมดทุกแบบ)ทำสีเสร็จพ่นเคลียร์แล้ววอชด้วยสีอีนาเมลสีดำ+น้ำตาล พ่นเคลียร์ด้านปิดท้ายเป็นอันเสร็จครับ

ต่อไปเป็น เอฟ 18 ของฮ๊อบบี้บอส

ตัวนี้เป็นตัวบลูแองเจิ้ล ตัวคิทวางอยู่ในระดับ Easy kit แต่เวลาต่อ ไม่ได้ Easy อย่างที่คิด เพราะเป็นการประกบลำตัวบนล่าง มีรอยต่อห่างกันเกือบครึ่ง มม. ผมต้องใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 280 ทำการขัดออกไปกว่าจะได้อย่างที่เห็น รอยต่ออื่น ๆ ไม่ค่อยลงตัว แพนหางยัดไม่ลง ถ้าไม่ใช้คัตเตอร์แต่งร่องก่อนเสียบเดือยลงไป ห้องนักบินไม่มีรายละเอียดมีแต่เก้าอี้นักบินมาให้เท่านั้น ผมเลยต้องสร้างห้องนักบินขึ้นใหม่ เอาฟิกเกอร์นักบิน 1/72 ลงไปนั่ง เพื่อปกปิดรายละเอียด (อิอิ)แต่รายละเอียดโดยทั่วไปก็สวยงามดี เป็นตัวเอฟ 18 A แต่ผมใช้ดีคอลของ F-18 D มาใช้แทน แบบอนุโลมไป (เพราะอยากได้ตัวประจำการ) ผมเลือกฝูง Moon Lighter (ประทับใจลายหางนี้จากเครื่อง A-6 Intruder) กว่าจะออกเป็นตัว ผมทำลายหายไปเยอะ อิอิ

เครื่องนี้ใช้สีแบบเดียวกับ F-20 เลย คือด้านบน 307 (แต่ผมใช้ 308 ผสมดำแทน เพราะไม่ได้ซื้อสีนี้มา)ด้านล่างใช้ 308 อาวุธ ฮ๊อบบี้บอสไม่ได้ให้อะไรมาเลยนอกจากถังน้ำมันสามถัง แต่ให้ไพล่อนกับรางปล่อยมาผมเลยเอาไซด์ไวน์เดอร์ 2 นัด และระเบิด MK.82 Snekeye อีก 4 ลูก จากชุดอาวุธ Air-to-Air และชุด Bomb ของ Hasegawa มาใช้แทน

ห้องนักบินสร้างขึ้นมาใหม่ canopy เปิดไม่ได้นะครับ

บรรยากาศงานเปิดตัวของทั้งสองลำ อิอิ  Newemo04234

สรุป

ผมได้ต่อเครื่องบินสองลำนี้เป็นลำที่ 2 และ 3 โดยแต่ละเครื่องมาจากต่างยี่ห้อกัน จนบัดนี้ผมได้ต่อไปแล้ว 3 ยี่ห้อ ได้แก่ Revell (SU-47), Hasegawa (F-20) และ Hobbyboss (F-18) ได้รู้ข้อดีข้อเสียของสามยี่ห้อนี้มาพอสมควร เอาไว้เป็นข้อมูลในการแก้ปัญหาในเครื่องบินลำต่อไป

สำหรับข้อบกพร่องที่ผมเจอจากการทำงานครั้งนี้คือ ผมยังทำกระจกห้องนักบินไม่เรียบร้อย กันเทปไม่ดี มีสีเลอะในบางจุด ยังวอชไม่เรียบร้อย ไม่ได้เก็บงานในซอกเล็กซอกน้อย และยังจัดการรอยต่อได้ไม่ดีเลย และความถูกต้องของเครื่อง ที่ยังไม่ได้ดัดแปลงให้ถูกต้องตามข้อมูลอ้างอิง แต่ในส่วนไม่ดีก็ยังมีความพอใจอยู่บ้าง คือผมทำสีเครื่องบินที่มีมากกว่า 1 สีได้สำเร็จเป็นครั้งแรกครับ (บน 307 ล่าง 308)

ท้ายนี้ขอขอบคุณ
1. น้อง Oishi ครับ ผมโทรไปถามเครื่องสีอยู่เรื่อย ครั้งนี้ก็เช่นกัน
2. พี่ Sakda ครับ ผมโทรไปรบกวนเช่นกัน ถามข้อมูลโมเดลอยู่เรื่อย
3. น้า nond ครับ คนนี้ mail คุยกันข้ามโลกจากสวีเดน ให้ข้อมูลวิธีการทำกับผมครับ
4. พี่อาตมา คนนี้จัดหาเอฟ 18 พร้อมชุดอาวุธเต็มพิกัดมาให้ พร้อมแนะนำวิธีการ ไอเดียการติดระเบิดก็มาจากแกนี่ล่ะ
5. พี่วิทย์ครับ หน่วยจัดหาสรรพาวุธจริง ๆ อะไรขาดเหลือพี่วิทย์จัดหาให้หมดทุกครั้งไป
6. น้านีโอ ให้ไอเดียในการทำสี พร้อมให้กำลังใจตลอด ขอบคุณจ้า
7. อาจารย์ด๊อกเตอร์ AFT จัดหาเอฟ 20 ให้ ขอบคุณครับ

และขอบคุณกำลังใจจากพี่น้องทุกท่านครับ
สวัสดีครับ
ครูชนบท

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: คู่หูดูโอ F-20 & F/A18 A ตัวแสบแห่งทัพเรือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:46:21 PM »
โอ้ว.. ครูคร๊าบบบ เอาเวลาที่ไหนไปทำกันละเนี้ย... ฝนตกแทบจะทุกวัน...

ของผม ยังดอง แล้ว ดองอีกเลยครับ...

ชอบ F/A-18 มากเลยครับ... ชอบๆๆๆ :iconvsign:

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: คู่หูดูโอ F-20 & F/A18 A ตัวแสบแห่งทัพเรือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:53:22 PM »
ขอ

ออฟไลน์ PUCHIANGMAI

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:55:35 PM »
 :iconsmile:   คารวะคุณครูครับ...งานออกมาเนี๊ยบมาก
ปุ๊ เชียงใหม่...สนับสนุนโมไทย โมญี่ปุ่น โมจีน โมเกาหลี

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:11:16 PM »
โอ้ว.. ครูคร๊าบบบ เอาเวลาที่ไหนไปทำกันละเนี้ย... ฝนตกแทบจะทุกวัน...

ของผม ยังดอง แล้ว ดองอีกเลยครับ...

ชอบ F/A-18 มากเลยครับ... ชอบๆๆๆ :iconvsign:

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ฝนตกนี่ พ่นสีได้ครับ เพราะปั๊มลมของผมมีกรองไอน้ำ พ่นเคลียร์ก็ได้ ผสม Mr.Retarder mind ให้มันแห้งช้าลงสักนิด แล้วเวลาพ่นเสร็จปุ๊บ ผมเอาไดร์เป่าผมเป่าลมอุ่น ๆ อังห่าง ๆ ตัวโมทันที งานออกมาสีสันปกติครับ

ขอบคุณคุณ War-taker กับอาจารย์ปุ๊มาก ๆ ครับผม

ออฟไลน์ OffArt

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:23:29 PM »
ได้ความรู้เพิ่ม พร้อมดู สเกลโมเดลสวยๆ ด้วย ขอบคุณครับ  :iconlol: :iconsmile:
ผมเพิ่งได้ลองเอาเครื่องบิน boing 747 ขนาด 1/530 มาลองขัด แล้วพ่นสี แต่ยังไม่ค่อยชำนาญเท่าไหร่ครับ :iconpale:

อยากทำเครื่องบินได้สวยอย่างนี้บ้างจัง  :iconcry:

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:23:28 AM »
สวยสุดๆ ครับ ติดตามผลงานมาตลอดเลยครับ งานเนียน สวย เหมือนเคย :icongift:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:36:02 AM »
ได้ความรู้เพิ่ม พร้อมดู สเกลโมเดลสวยๆ ด้วย ขอบคุณครับ  :iconlol: :iconsmile:
ผมเพิ่งได้ลองเอาเครื่องบิน boing 747 ขนาด 1/530 มาลองขัด แล้วพ่นสี แต่ยังไม่ค่อยชำนาญเท่าไหร่ครับ :iconpale:

อยากทำเครื่องบินได้สวยอย่างนี้บ้างจัง  :iconcry:

ทำเครื่องบินครั้งแรกผมก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ ไม่ค่อยถนัด พอลำที่สองที่สาม เริ่มจะเร็วขึ้น

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:45:42 AM »
งานสวย ถ่ายรูปชัด มีรายละเอียดข้อมูลต่างๆ ของโมเดลนั้นเป็นความรู้แถมให้ด้วย
ติดตามชมผลงานมาโดยตลอดเลยครับ มาตรฐานดี ไม่มีตกจริงๆ ชอบงานมิลิทารีสวยๆ แบบนี้นะครับ
ขอบคุณที่นำผลงานดีๆ แบบนี้มาให้ชมครับ  :icongift:

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 11:00:09 AM »
นี้มันเหมือนของจริงมากเลยนะครับ  บินได้จริงๆรึป่าวเเนี้ย งานสวยมากคับ

ออฟไลน์ nengrx

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 11:18:49 AM »
งามมากครับ  โดยเฉพาะ F/A-18 น่าลองทำจริงๆ

ออฟไลน์ Zeropuan

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 15
  • เรียนไม่ยุ่ง มุ่งเเต่ 'เกรียนดั้ม'
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 08:19:40 PM »
ชอบ f/a-18 มากครับ
เหนเเล้วนึกถึงวันเก่าๆ :iconlol:
หักได้หักดี หลังเนี่ย -*-