ผู้เขียน หัวข้อ: งานแอร์บรัชชิ้นแรกของผม 1/144 kotobukiya Persön-lichkeit รูปเยอะโหลดโหดครับ  (อ่าน 4452 ครั้ง)

ออฟไลน์ ace of aces

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 12
       ต่อโมมาตั้งนานเคยแต่ต่อดิบ ตัดเส้น พ่นเคลียร์ ต่อมาพัฒนามาใช้สีกระป๋อง ตอนนี้ก็ได้เริ่มลองใช้แอร์บรัชดู จากการใช้ครั้งแรกเจอแต่อุปสรรคมากมาย  :iconsweat:  แต่ก็ได้ประสบการณ์มาเยอะทีเีดียว

มาดูที่ตัวโม เพนเซนริฮิไกท ตัวนี้ผมลองต่อดิบแล้วตัดเส้นพ่นเคลียร์ปิดงานไปรอบนึงแล้ว พอได้แอร์บรัชมาก็เลยลองของกับเจ้านี่้เป็นตัวแรกเลย เนื่องจากดู ๆ แล้วน่าจะทำสีได้ไม่ยาก เริ่มจากล้างเคลียร์ี่ที่พ่นออก

ด้วยทินเนอร์ เสร็จแล้วก็ขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1200 กับเบอร์ 2000 ตามลำดับ เสร็จแล้วก็ล้างด้วยซันไลน ให้คราบเลอะๆ ออกหมดก่อน จึงได้เริ่มพ่นรองพื้นด้วยสีเทาของกันเซ่ ต่อด้วยทำสี วอช แล้วพ่นเคลียร์มันบางๆ

เพื่อขัดด้วย compound  ของทามิย่าอีกรอบ แล้วค่อยพ่นเคลียร์มันปิดงาน

สีที่ใช้  ส่วนใหญ่ก็ใบต่อเลย สีผสมของMr.colorหมดครับ
สีแดง  แดงเบอร์ 3  wine red เบอร์ 100 ขาวเบอร์ 1
ขาว    สีกระป๋องทามิย่า ขาว (มัน)
สีเทา   ขาวเบอร์ 1 เทาเบอร์ 13 เทาเบอร์ 52
สีดำ    ดำเบอร์ 2 ขาวเบอร์ 1  hull redเบอร์ 17
สีฟ้า    เคลียร์ฟ้าเบอร์ 50
สีเขียว Bright green เบอร์ 66 Yellowgreen เบอร์ 64 ดำเบอร์ 2 ขาวเบอร์ 1
เหลือง  แต่งเล็บด้วยกันดั้มมารคเกอร์สีเหลือง
เขียวอ่อน ที่ตา  เขียวเบอร์ 64 เขียว เบอร์ 66 ขาวเบอร์ 1 เทาเบอร์ 13
เงิน      สีกระป๋องทามิย่า

ประวัติโดยคร่าวๆ  ของโมตัวนี้เป็นหนึ่งในหุ่นบอสจากเกมส์ SRW OG จะเรียกว่าหุ่นก็คงไม่ถูกเพราะดูเหมือนอสุรใส่เกราะซะมากกว่า เพนเซนริฮิไกท คือ ไอสทซีรี่ย์ระดับบอส ที่ควบคุมโดยอัลฟีมี่ อีกร่างหนึ่งของเพนเซนริฮิไกท ที่สร้างขึ้นมาโดยมีต้นแบบมาจากเอ็กเซนเลน บราวนิ่ง

ในตอนแรก เธอคือผู้นำกองทัพเผ่าพันธุ์ไอสท์มาเพื่อกวาดล้างมนุษย์บนโลก และพาตัวเอ็กเซเลนกับ เคียวซุเกะ ไปเป็นพวกเดียวกัน แต่ในศึกสุดท้าย เธอหันมาช่วยพวกเราโค่น ชูเทรุนเรจิเซียอา ผู้นำของเผ่าพันธุ์ไอสทลง เมื่อผู้ให้กำเนิดเหล่าไอสท์ได้ตายลง ไอสท์ทุกตัวจึงไม่สามารถอยู่ได้

อีก เธอจึงสลายไปพร้อมกับเพนเซนริฮิไกท  (ED SRW OG 2 , SRW IMPACT) แต่ใน

ออฟไลน์ angelicz

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
สีสด สวยดีครับผม :iconlove:

ลองเพิ่มการตัดเส้นเข้าไปหน่อย จะทำให้งานดูมีมิติขึ้นนะครับ :iconvsign:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
สีสวย เท่มากๆครับ ถ้าตัดเส้นอีกหน่อยนี่ครบเลยครับ :iconlol:

ออฟไลน์ maytapon

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 27
  • Collector thailand
ตัวนี้เท่อะ  งานแรกดีขนาดนี้แล้ว สุโกย

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
งานสวยครับ ตัดเส้นเพิ่ม + จัดฉากถ่ายรูป ให้ดีกว่านี้ แหล่มขึ้นแน่ๆ ครับ

งานแรกได้ขนาดนี้ก็เยี่ยมแล้วครับ สู้ๆ ครับ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ ace of aces

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 12
  กำลังคิดว่าจะเริ่มหัดเก็บเลเวลกับโมของโคโตอยุ่ครับ เลเวลจะได้พุ่งพรวด ๆๆ  :iconlol:

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำและติชมครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
เป็นตัวที่ชอบมากในเกม แต่โคโต ทำมาก้างๆไปหน่อย ทำสีดูดีขึ้นเยอะ :iconwish:

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
สีสดดีจังเลยครับ  ตัวแรกได้ขนาดนี้ก้สุดยอดแล้วครับ
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><