ผู้เขียน หัวข้อ: Wing0-Custom เรียบร้อยโรงเรียนจีน Update หน้า3  (อ่าน 25280 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phenominon

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: Wing0-Custom ฉบับโมจีน Update หน้า2
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 06:05:05 PM »
น่าจะจัดให้เป็นกระทู้ตัวอย่าง การประกอบโมจีน จริงๆครับ

ลงรายละเอียดเทคนิคได้เยี่ยมเลย

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: Wing0-Custom ฉบับโมจีน Update หน้า3
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 02:03:19 PM »
เอาละครับมาพล่ามกันต่อเลยแล้ว :iconlike: หลังจากทำสีส่วนลำตัวเสร็จแล้วก็มาต่อกันที่ส่วนปีก

มาดูเรื่องการวอช (Wash) ครับ โดยมาดูตัวเป็ๆก่อนวอช

ลองสังเกตความแตกต่างระหว่าการใช้ปากาตัดเส้นกับการวอชดูครับ การใช้สีอีนาเมลวอชสีจะไหลเข้าไปในร่องได้ดีกว่า

กลับมาที่ปีกบนใหม่

ต่อด้วยปีกตรงกลาง

เสร็จแล้วๆๆๆๆๆๆ

หลังจากพ่นเคลียร์และตากไว้ให้แห้พอนำมาประกอบกันถึงรู้ว่าความซวยกำลังมาเยือน :icondisapp:

ตอนนี้กำลังแก้ใหม่อยู่เสร็จแล้วคงนำไปลงห้อง Show Off เลยครับ

ก่อนจากขอพล่ามซักเล็กน้อย เทคนิคและวิธีการที่ผมนำมา Reviewให้ชมนั้นเป็นแค่เทคนิคพื้นฐานของการทำสีโมเดลเท่านั้น
ซึ่งวิธีทั้งหมดที่ผมพล่ามมานั้นไม่ได้มีแม้แต่วิธีเดียวที่กลั่นกรองมาจากหัวสมองของกระผมเอง แต่ผมอาศัยอ่านเอาจากกระทู้ของเพื่อนๆ
และศึกษาจากหนังสือและลองลงมือทำดูเท่านั้น  ฉะนั้นการทำสีโมเดลนั้นมันไม่ยากหรอกครับ อยากให้เพื่อๆลองทำดู
“ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น แต่สิบตาเห็นไม่เท่าลงมือทำครับ”

สุดท้ายนี้ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาติดตามรับชมผลงาน โดยโอกาสหน้าคงได้มีโอกาสรับใช้ทุกท่านใหม่ และหากมีข้อผิดพลาดประการใดกราบขออ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2009, 12:44:29 PM โดย unn13 »

PAT-STRIKE

• บุคคลทั่วไป
Re: Wing0-Custom ฉบับโมจีน Update หน้า3 เสร็จแล้วแต่...
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 02:26:11 PM »
ตัทตอลบัต แบบปลายแหลมหาซื้อที่ไหนอ่ะคับ

ออฟไลน์ ong

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
Re: Wing0-Custom ฉบับโมจีน Update หน้า3 เสร็จแล้วแต่...
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 08:12:38 PM »
ตัทตอลบัต แบบปลายแหลมหาซื้อที่ไหนอ่ะคับ
boot watson มีขายครับ

แต่สงสารเจ้าของกระทู้อะ โมจีนด้วย ทำมาซะเนียนดันมารู้ว่าต่อผิดเอาตอนจบ  :iconcry:

พี่จขกท จะเอาซากโมจีนตัวนี้มั้ยผมมีเหลืออยู่เป็นชิ้นๆเลย แต่ไม่มีโครง เผื่อเอาไปเป็นอะไหล่ได้นะ  เผื่อต่อผิดอีก :iconvsign:

ออฟไลน์ Kukzez

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • หัวยังไม่สิ้นกลิ่นแบตตาเลี่ยน
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 09:31:43 PM »
โอ่ คม สุด สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าลง มือทำ โอ่ พี่ ความพยามสุดๆเลยน่ะ ครับ

ใส่คำอธิบาย ลงมาในรูปขนาดนี้ก็ ลำบากลำบนมากเลยพี่ก็ทำมาให้ดู เป็น ความรู้จริงๆเลยครับ

คำคมวันนี้ " สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าลูบคลำ สิบลูบคลำไม่เท่าสิบลงมือทำ  สิบลงมือทำ ไม่เท่าหนึ่งผู้ชำนาญการ หนึ่งผู้ชำนาญการไม่เท่าผม......

ล้านผม ไม่เท่า พี่ เจ้าของกระทู้.... "

:iconlol:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 08:41:36 AM »

อันนี้ผมซื้อจากร้านไดโซที่ขายทุกอย่าง60บาท เห็นบางท่านบอกว่าที่ Boots หรือ Watson ก็มีขายครับแต่ผมลองหาดู
ที่เสรีเซ็นเตอร์แล้วไม่มีคงอาจจะมีเป็นบางสาขา

boot watson มีขายครับ

แต่สงสารเจ้าของกระทู้อะ โมจีนด้วย ทำมาซะเนียนดันมารู้ว่าต่อผิดเอาตอนจบ  :iconcry:

พี่จขกท จะเอาซากโมจีนตัวนี้มั้ยผมมีเหลืออยู่เป็นชิ้นๆเลย แต่ไม่มีโครง เผื่อเอาไปเป็นอะไหล่ได้นะ  เผื่อต่อผิดอีก :iconvsign:
ขอบคุณมากครับแต่ตอนนี้อุดขัดใหม่และพ่นสีรองพื้นเสร็จแล้วครับคาดว่าอีก2-3วันคงเสร็จ

ออฟไลน์ TaiZe|2aToP

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 10:08:58 PM »
ของผมถ้าทำสีเสร็จแล้วมารู้ทีหลังว่าผิดนี่แทบถอดใจเลย

แต่เพื่อทำผลงานให้ออกมาได้ดังที่ตั้งใจ ก็ต้องแก้ใหม่งั้นมันก็ขัดหูขัดตา

เป็นกำลังใจให้นะคร๊าบ

ติดตามชมผลงานอยู่ตลอดเลย

ขอบคุณที่นำผลงานมาลงให้ชมกันครับ สู้ ๆ

ออฟไลน์ Phenominon

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 06:11:39 PM »
ยังรอชมตอนจบอยู่นะครับ

ขอให้งานราบรื่นหลังจากผ่านวิกฤตซุ่มซ่ามมาได้นะครับ

รายละเอียดได้ใจมากมาย :iconlike:

ออฟไลน์ skyline0

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -14
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 06:53:08 PM »
กำลังจะซื้ออยู่ เห็นแบบนี้แล้ว  ไว้ก่อนดีกว่า  ฝีมือมะถึง
ตามหา 1/144 ประกอบแล้ว Gundam Zabanya / Raphael Gundam / Gundam Harute ครับ

ออฟไลน์ leonsigh

• *
  • ห้ามใกล้เพราะกำลังระเบิดตัวเอง
Re: Wing0-Custom เรียบร้อยโรงเรียนจีน Update หน้า3
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 08:20:24 PM »
เห็นการต่อโมจีนตัวเป็นๆแล้ว เล่นเอาเหนื่อยเลย ลำบากลำบนแท้ :iconsweat:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
Re: Wing0-Custom เรียบร้อยโรงเรียนจีน Update หน้า3
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 01:03:08 AM »
 :iconlol: :iconlol: แค่เห็นงานแสนโหดก็รู้แล้วครับ ยกนิ้วให้เลยยย :iconlol: :iconlol:
Thailand only !!

ออฟไลน์ tomujung

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 02:04:05 AM »
รีวิวดีมากๆเลยครับมีขั้นตอนการทำด้วยขอให้ทำจนเสร็จเลยนะรับ

ออฟไลน์ crossx00

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 05:12:46 PM »
ได้ความรู้เยอะเลยครับกระทู้นี้ :iconsmile:

ออฟไลน์ UltimatEX

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 12:47:05 AM »
สู้ต่อไป ทาเคชิ  :iconlol:

ออฟไลน์ tomujung

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 03:03:06 AM »
กำแท้หน้อที่ต่อผิด แต่ยังไงก็สวยมากเลยครับ

ออฟไลน์ Thundercat

• *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 08:43:39 AM »
มีความพยายามเป็นเลิศมากครับ นับถือคับ ทำสีเสร็จแล้วดูเหมือนโมแท้เลยนะคับ
รอชมผลงานต่อชิ้นต่อไปอยู่นะคับ     :iconsmile:
Thundercat

ออฟไลน์ teeza111

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 04:35:16 PM »
อธิบายได้ดีมากคับ โมก้อสวย ถูกใจมือใหม่ เหอๆๆ