ผู้เขียน หัวข้อ: GUNDAM F90 resin kit modeled by Kid_D school  (อ่าน 8935 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kid_D

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
GUNDAM F90 resin kit modeled by Kid_D school
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:11:51 AM »

GUNDAM F90ดูWIPที่นี่--> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=17587.msg150672#msg150672
เป็นงานTMG ใช้โครง MG Wing zero
สีที่ใช้/ลำดับการพ่น
สีขาวอมฟ้า : ขาวMAX+gunze #328 Blue FS15050 US NAVY blue angels นิดหน่อย/ลำดับการพ่น-รองพื้น-ไล่เงาด้วยสีเทา-พ่นขาวอมฟ้า
สีฟ้า : #328 หนึ่งส่วน+ #80 Cobalt blue หนึ่งส่วน/รองพื้น-สีฟ้า-ฟ้าผสมขาวพ่นไฮไลท์
สีเทาอ่อน : #13 Neatral gray + #328นิดหน่อย/รองพื้น-ไล่เงาด้วยสีเทา-พ่นเทา
สีโครงใน : #328 สามส่วน + #71 Midnight blue หนึ่งส่วน/รองพื้น-สีน้ำเงินโครงใน
สีเหลือง : เหลืองMAX+#58เหลืองส้ม/รองพื้น-พ่นสีเหลืองผสมเหลืองส้ม-ไล่ขอบด้วยสีเหลืองส้มอีกที
สีแดง,สีเงิน,สีดำ :  
อินาเมลดำ ตัดเส้น

งานที่ออกมามารู้สึกว่าสีออกจะทึบไปสักหน่อยในส่วนสีขาวอมฟ้า เพราะตอนผสมดูว่าไม่ค่อยฟ้าจึงใส่เพิ่ม...กลายเป็นไม่ค่อยสว่างไปเลย
และสีน้ำเงินโครงในเมื่อนำมาพ่นที่ส่วนหน้าอก ทำให้ดูทึบเพิ่มขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2010, 09:07:02 PM โดย Kid_D »

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
Re: GUNDAM F90 resin kit modeled by Kid_D school
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:18:21 AM »
เรื่องสี กับการวางตำแหน่งดีคอลไม่มีปัญหาครับซือแป๋   :icongift:
วอชอย่างเดียวเลยจ้า :iconcry:

เห็นซือแป๋ทำเสร็จแล้วชักอยากเก็บไว้ทำเองบ้างอ่ะ องค์ประกอบโดยรวมออกมาสวยทีเดียวครับ  :iconlove:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ supermodel

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
    • Facebook
Re: GUNDAM F90 resin kit modeled by Kid_D school
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:29:50 AM »
สวยมากครับ ติดเรื่องตัดเส้นอ่ะครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 02:50:32 AM »
ตัดเส้นดูแปลกนิดนึง แต่ตรงอื่นโอเคเลยครับ ลงสีได้เอเคเลยครับ

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ jediknight

• *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:15:01 AM »
ลงสีได้สวยจังครับ ชอบ F90 เวอร์ชั่นนี้มากเลย สัดส่วนงามมาก

:iconwish:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:06:55 AM »
ทำได้ไวทีเดียวครับ เท่าทีดูงานตัดเส้นที่ไม่ค่อยคมเพราะส่วนหนึ่งตัวเรซิ่นตามร่องหล่อมาไม่ค่อยตรงและสันขอบไม่ค่อยคมเท่าไร(ถ่ายมาชัดดีเกินไป  :iconlol:) และชิ้นส่วนหลายๆชิ้น ก็ยังขัดไม่เรียบร้อยเท่าที่ควรครับ ถ้าจะให้พูดตรงๆผมว่างานยังสู้ของ SMS ยังไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Voice

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:38:53 AM »
^
^
เห็นด้วยเลยครับ แต่ตอนถ่ายไกลๆนี่มองไม่เห็นการตัดเส้นที่ไม่ชัดเลยทีเดียว
แต่เรื่อง Detail นี่ระดับเทพเลยครับ สวยงามมากมาย

ออฟไลน์ KidzA101

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 12
  • ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:46:47 PM »
งานออกมาสวยอีกแล้วนะครับ คุณแจ๊ก  :iconnasty:
ฝีมือไม่ตกเลยจริง ๆ นะครับเนี่ย แต่ตัดเส้นดูแปลก ๆ ไปหน่อยอ่ะนะครับ   :iconsmile:

คุณอาจเป็นคน ๆ นึง บนโลกใบนี้ แต่ !!! คุณอาจเป็นโลกทั้งใบของใครคนนึง