ผู้เขียน หัวข้อ: Super Custom Zaku F2000 ไอตาเดียวแบกอาวุธ (Weatering ครั้งแรก)  (อ่าน 4960 ครั้ง)

ออฟไลน์ NewtypeX

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -179
หลักจากก่อนหน้านี้ เคยเอามาลงแล้วแต่ประสบปัญหารูปไม่ชัด แล้วได้คู่มือกันพลามาแล้วด้วย
จึงขอฝึกเวทเทริ่งครั้งแรกครับ เลยเอาเจ้านี่มาทำเพราะ Zaku เป็นตัวที่ใครๆก็ชอบมาทำเวทเทริ่ง
ถ้ายังไม่ดี อย่าว่ากันนะครับ ทำครั้งแรก
ไปดูผลงานได้เลย
สีคราวนี้ไม่บอกนะครับเพราะครั้งก่อนบอกไปแล้ว ถ้าอยากรู้ตามลิ้งนี้เลยครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=18480.0

เชิญติชมได้เลยครับ

ออฟไลน์ Season_uc

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
Re: Super Custom Zaku F2000 ไอตาเดียวแบกอาวุธ (Weatering ครั้งแรก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 11:29:53 PM »
มันดู เละๆ ยังไงไม่รุ้สิ :iconhihi:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
Re: Super Custom Zaku F2000 ไอตาเดียวแบกอาวุธ (Weatering ครั้งแรก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 11:42:25 PM »
เหมือนเอาสีเลอะมากกว่า ครับ  ลองใช้พู่กันเบอร์เล็กๆ  จุ่มสีแล้วเอากระดาษมาซับจนสีหมาดๆแล้วค่อยเอามาปัดครับ 
ดูยังไงก็เอาสีจากมาร์คเกอร์มาป้ายสดๆเลยใช้ไหมเนี้ย   :iconsweat:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 09:28:46 AM »
สีขาวๆ บนตัว เจ้า Zaku มันคืออะไรครับ
ดูแล้ว เหมือนเอาสีไปวนเลย
(เห็นแล้วนึกถึงสงกรานต์ ตอนที่นั่งอยู่บนรถแล้วมีคนเอาแป้งดินสอพองมาป้ายเลย)

:iconhihi: :iconhihi: :iconhihi:

ออฟไลน์ poded

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 10:51:53 AM »
สีขาวๆ บนตัว เจ้า Zaku มันคืออะไรครับ
ดูแล้ว เหมือนเอาสีไปวนเลย
(เห็นแล้วนึกถึงสงกรานต์ ตอนที่นั่งอยู่บนรถแล้วมีคนเอาแป้งดินสอพองมาป้ายเลย)

:iconhihi: :iconhihi: :iconhihi:
+1 เห็น

ออฟไลน์ impresso_coffee

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 11:35:12 AM »
Zaku โดนป้ายสี มีเด็กเอาชอล์กไปขีดเล่นตอนจอดZaku ทิ้งไว้ใกล้โรงเรียนอนุบาลป่ะครับ

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 12:13:11 PM »
เหมือนโดนพวกเด็กมือดี เอาสีมาขีดๆเขียนๆ มากกว่านะครับ   :iconmeow:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 12:18:02 PM »
ความตั้งใจดีครับ สู้ๆ ต่อไป  อุดขัดรอยผ่ากลาง ให้ดีงานจะสวยขึ้นครับ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 12:21:34 PM »
ไม่น่าจะเรียกว่าเวทเทริ่งนะเหมือนแต้มสีมากกว่า

จริงๆแล้วหลายจุดก็พอจะOK นะ ไหล่ขวา น่องด้านหลัง กลางอก

หลายๆจุดที่ใครๆก็บอกว่าโดนแต้มสีมาเหมือนกับว่าตั้งใจใช้realtouchขีดลงไปตรงๆครับ ซึ่งการทำคราบแบบนี้จะใช้วิธีทาคราบตามร่อง ขอบ หรือบนชิ้นงาน แบบบางๆแล้วเช็ดออก (ซึ่งทริคก็มีอีกเช่นเช็ดไปในทางเดียวกัน เช็ดหนักเช็ดเบา แนะนำว่าให้ลองเองแล้วจะได้้ทริคเฉพาะตัว) ซึ่งตัว Realtouchมันแห้งไวกว่ากรณีใช้อินาเมล อาจต้องมาเสร็จรอแป๊ปเดียวเช็ดเลย (เรื่องเวลาจังหวะการเช็ดก็เป็นทริคที่ต้องหาเองเช่นกัน)

กรณีส่วนหนามต่างๆน่าจะเป็นดรายบลัชนะ คือกดสีออกมาจากปากกา เอาพู่กันหัวใหญ่ๆแบนๆจุ่มสีแล้วไปซับกับกระดาษนิดหน่อยแล้วปาดจุดที่ต้องการในทิศเดียวกัน จะได้ลักษณะเหมือนหนามผ่านการใช้งาน

อย่าพึ่งท้อถ้ามันไม่สวย หรือได้คำติ การที่เราทำพลาดก็คือการเรียนรู้ สิ่งสำคัญคือไม่ทำซ้ำ มันต้องลองทำไปเรื่อย หนังสือสอนได้แค่พื้นฐาน สวยไม่สวยอยู่ที่ตัวเราว่าเอาความรู้พื้นฐานแปลงเป็นวิชาประจำตัวได้แค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2010, 12:22:59 PM โดย bangbang04 »
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ goox

• *
  • Like: -1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 12:50:37 PM »
ผมก็นึกว่าน้ำอะไรพุ่งใส่โม ..... :iconnosebleed: