ผู้เขียน หัวข้อ: WIP: SD สามก๊ก BB#320 เตียวคับ Zaku III [100%]  (อ่าน 16816 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
WIP: SD สามก๊ก BB#320 เตียวคับ Zaku III [100%]
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 06:19:22 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน ตัวเก่ายังตัดเส้นไม่เสร็จเลย เริ่มตัวใหม่ซะแล้ว  :icondisapp:
SD BB320 เตียวคับ ตัวนี้ค่อนข้างสนุกในการทำครับ มีรายละเอียดให้ตกแต่งเพิ่ม
ไม่ค่อยมีรูให้อุดมาก (มีหลักๆ แค่อุดรูที่อาวุธ) แต่จะมาผ่ากลางทั้งแขน-ขา ลำตัว หัว ซึ่งประกบกาวอุด-ขัดตามปกติ

ขอข้ามขั้นตอนการอุดกาวประกบรอยผ่านะครับ ในห้องเทคนิคมีให้อ่าน

เริ่มจากการแต่งตา โดยใช้ชุดแต่ง
1. ใช้ Real Touch Marker สีดำ ทาลงไปบนส่วนที่เป็นร่องก่อนครับ แล้วทิ้งไว้ให้แห้งสัก 15 นาที
2. สร้าง Mono-eye ด้วยชุดแต่ง:
 2.1 Round Mold รหัส "P-106" http://www.kotobukiya.co.jp/item/page/parts/index.shtml
 2.2 H-eye >> http://www.hlj.com/product/WAVOP-252
 เลือกขนาดที่พอดีเพื่อประกบเข้าด้วยกัน แล้วใช้ UHU TAC ติดด้านหลัง แล้วแปะไปบนหน้าครับ เป็นวิธีง่ายๆที่สามารถเคลื่อนย้ายตาได้
ได้ไอเดียมาจากหนังสือ แต่เขาใช้เทปสองหน้าติดเอา --> คลิ๊กชมรูป ได้ครับ

สำหรับชิ้นที่ต้องทาหลายๆ สี มีวิธีกันไม่ให้สีเลอะหรือเปื้อนหากัน โดยการย้ำร่อง:
1. ใช้เข็มเดินลายของ Hasegawa ตามรูป ค่อยๆ ลากไปตามจุดที่ต้องการจะให้แบ่งสีครับ ย้ำลายซ้ำๆได้เรื่อยๆ
2. ใช้กระดาษทรายเบอร์ 1000 ขึ้นไป ขัดตรงจุดที่ได้ย้ำลายไว้ เพื่อดึงเศษพลาสติกที่เกิดจากการขูดออกไป และทำให้ผิวบริเวณนั้นเรียบ

และนอนครับสำหรับคนที่เคยทำ สุมาอี้ มาก่อน:
1. การอุดขัดจะทำให้เสียรายละเอียดต่างๆ ไปได้ เนื่องจากตัวนี้ผ่ากลาง
2. ใช้ชุดแต่งของ Wave ที่ชื่อ RIVET ซึ่งจะมีลักษณะเหมือนหมุดหรือน็อต ลองเทียบขนาดที่ต้องการได้ก่อน
3. ทากาวเพียงเล็กน้อย ลงไปบนจุดที่ต้องการจะติดหมุด ใช้กาวแบบไหนก็ได้ครับ แต่ไม่แนะนำกาวตราช้างเพราะอาจจะกัด ชุดแต่งได้ เนื่องจากเป็นชิ้นส่วนที่เล็ก

4. ใช้อาร์ตไนฟ์ตัดออกมา โดยการกดลงไปเบาๆ จะทำให้หมุดติดปลายมีดขึ้นมาได้
5. นำมาป้ายลงไปบนจุึดที่ทากาวไว้
6. รีบจัดตำแหน่งให้ตรง แล้วใช้มือบีบไว้สักพัก
กรณีที่กาวเปื้อน ให้ใช้กระดาษทรายเบอร์ 600 --> 1000+ ขัดคราบกาวออกไปได้ครับ

รูปซ้าย:
เหลาเขาให้แหลม และตกแต่งด้วยหมุดได้ตามใจชอบครับ ใช้กระกาษทรายเบอร์ 400 --> 1000+ ขัดรายละเอียดออกก่อน แล้วค่อยลงกาว-แปะหมุด

รูปขวา:
1. ใช้เลื่อยเฉือนหนามออก แล้วแต่งใหม่ด้วยชุดแต่ง Spike ของ Kotobukiya (P-128)
2. มาร์คสีแดงคือ เหลาให้แหลมด้วยกระดาษทราย 400 --> 600 --> 1000+ ครับ (แต่จะเสียดีเทลไปเล็กน้อย)

เลื่อยของ Kotobukiya ลองชมได้ที่นีครับ >> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=1492.0

-------------------------------------------------

สำหรับอุปกรณ์ต่างๆ และชุดแต่ง ลองหาซื้อตามร้านเครื่องเขียนหรือ B2S ได้
หรือลองติดต่อสปอนเซอร์ เบอร์โทรตามแบนเนอร์ที่อยู่ด้านบนได้เช่นกัน
ชุดแต่งต่างๆ ลองติดต่อที่ร้าน >> http://dot35shop.tarad.com และ http://www.plamoplamo.com ได้ครับ

ติดตามตอนต่อไป เริ่มลงสีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2009, 04:25:34 PM โดย K »

ออฟไลน์ jayamiku

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 0
Re: WIP: SD สามก๊ก BB#320 เตียวคับ Zaku III + ตกแต่งรายละเอียด [10%]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 06:23:21 PM »
รอดูพี่ไก่ทำอีกแล้ว

ว่าแต่ตัวนี้มัน

ที่งานมิตนิ  :icondisapp:

ออฟไลน์ Mororo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
Re: WIP: SD สามก๊ก BB#320 เตียวคับ Zaku III + ตกแต่งรายละเอียด [10%]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 06:26:27 PM »
 :iconcry: สอยมาทำเสียแล่วววว

เมื่อเสร็จผลงาน คงงามเหมือนเดิมสินะ สู้ๆครับ ติดตามผลงาน :iconwish:

ออฟไลน์ chopper

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 06:37:42 PM »
ได้ความรู้ใหม่ ๆ เพียบเลย จะรอดูผลงานตอนเสร็จนะครับ เอ่อรบกวนนิดนึงนะครับไม่ทราบว่าพวกชุดแต่งเนี่ยหาซื้อได้ที่ไหนบ้างนะครับอยากลองทำดูบ้าง ขอบคุณนะครับ :iconwish:

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 07:28:36 PM »
นั่งจองที่รอชมอีกหนึ่งคน อิอิ   :iconlike:
เตียวเลี้ยวนี้เห็นที่สะพานเหล็กหลายอาทิคย์แล้วเหมือนกัน แต่ยังไม่สอยมาเลย 
เห็นด้วยกับคุณ K ครับ ที่ว่ามีรายละเอียดให้ตกแต่งเพิ่มเยอะ  สำหรับผมคิดว่าพวกตาเดียวหลายตัวเลยแหละครับ
ที่มีรายละเอียดให้ตกแต่งเพิ่มได้เช่น เตียวเลี้ยว   จิวฉอง   แบบว่ามีปุ่มนูนๆเยอะ  ตัดออกแล้วใส่ลูกเล่นใหม่ได้มากกว่าพวกกันดั้มน่ะครับ 
รูปจากมือถือ ไม่ชัดอย่างแรงครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2009, 08:44:58 PM โดย digies13 »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 07:50:55 PM »
อิจฉาคนมีไฟ จังเลยครับ ไฟแรงจริงๆ ช่วงนี้ ได้มาปุ๊บ ต่อปั๊บ แถมยัง โมดิฟาย อีกต่างหาก
เพี้ยง ขอให้ มือเจ็บ ทำโมไม่ได้ 1 เดือน  :iconlol:

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 08:04:48 PM »
ไหนบอกหอกหักไงพี่

-*-

ตาวัฒน์อย่ามาเเช่งบอสของเค้านะ

เด๋วโอนอุ้มลงทะเลไม่รู้ตัว
Sail To The New World

ออฟไลน์ char_a

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • ORE SANJOU
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 08:23:07 PM »
อ่าวเฮียทำตัวใหม่อีกละ

ropsater

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 08:28:32 PM »
รอชมงานงามๆ :iconlike:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 10:15:13 PM »
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:
สุดๆยอดงานเทพมาอีกแล้วครับ
รอชมๆๆๆ :iconlol: :iconlol:
Thailand only !!

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
Re: WIP: SD สามก๊ก BB#320 เตียวคับ Zaku III + เริ่มทาสี [40%]
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 11:25:19 PM »
ไปได้ 40% แล้วครับ

เริ่มทาสี โดยใช้สีเขียวอมเทาที่ผสมเอง ทาชิ้นที่มีโทนอ่อน เช่นแขนและหัว (สัดส่วนสีเดี๋ยวบอกอีกที ตอนงานเสร็จนะครับ)
สีทองเบอร์ 9 กรณีที่เป็นสีเมทัลลิค ให้ผสมด้วย Mr.Retarder Mild ในอัตราส่วน 1:1 เลยครับ

รูปซ้าย:
ผลของการย้ำลายด้วยเข็มเดินลาย ทำให้ทาสีได้สะดวกมากขึ้น และสีเขียวอมเทาที่ทาลงไปจะไม่ไปเลอะอีกส่วนเลยครับ
จริงๆ เท้าจะเป็นสีทอง แต่ลองดัดแปลงสีเล็กน้อย ตามสไตล์ครับ
รูปขวา:
เหมือนตัวก่อนๆ ที่เคยทำครับ พิจารณาความสูง-ต่ำของลวดลายชิ้นงาน กรณีนี้ ส่วนสีทองจะอยู่ต่ำ (เป็นพื้น) และทาลำบาก จึงลงมือทาไปก่อน
ทาไปเต็มๆ ให้เลอะไปเลยครับ เพราะส่วนเขียวเข้มและลวดลายที่อยู่ข้างบน จะบางและทาง่าย ทิ้งไว้ 1 วันค่อยทาทับทีหลังได้เลย

วันนี้ทำได้เท่านี้ครับ คราวต่อไปจะลงสีเขียวเข้มซึ่งเป็นสีหลักของตัวนี้ และสีดำตามมือ-เท้า

ปล. ทีแรกคิดว่าจะทำสีตามลิ้งค์นี้ ไปๆมาๆ อยากทำโทนสีแบบปกติมากกว่า (เอาไว้ถ้ามีซ้ำอีกตัว จะลองเปลี่ยนสีครับ)
     >> http://sranngurenn.blog70.fc2.com/blog-entry-590.html

ออฟไลน์ Mororo

• *
Re: WIP: SD สามก๊ก BB#320 เตียวคับ Zaku III + เริ่มทาสี [40%]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 07:28:34 PM »
เห็นแล้วซึ้ง  :iconwish:

เตียวเลี้ยวกับสุมาอี้ยังนอนเป็นชิ้นอยู่ในกล่องอยู่เลย  :iconcry:

ติดตามต่อ.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2009, 10:38:41 PM โดย Mororo »

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 07:52:06 PM »
http://sranngurenn.blog70.fc2.com/blog-entry-590.html
ตามลิงค์ของคุณ K นี่ทำสีแบบแซ็ค3ธรรมดากับแซ็ค3ไคด้วย   สุดยอดมักๆ   :iconwink:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ไปได้ 75% ครับ

มาถึงจุดที่ทายากที่สุด คือช่วงหน้าอกซึ่งต้องบังเทปเอา เพราะเป็นร่องครับ
และแนะนำวิธีแก้ไข กรณีที่สีจาง:
1. สีจาง ส่วนใหญ่จะเกิดตามสันหรือขอบของชิ้นงาน ตรงจุดที่มาร์กไว้ ทิ้งไว้ให้สีค่อนข้างแห้งก่อน
2. ให้นำพู่กัน แตะสีนั้นๆ มาเล็กน้อย* แล้วปัีดกับกระดาษ ค็อตต้นบัด หรือขอบจานสี เบาๆ ให้เหลือสีติดมาบนแปรงเพียงหมาดๆ
3. ปัดลงไปเบาๆ ตามสันหรือขอบที่จาง จนสีเป็นเนื้อเดียวกัน วิธีนี้จะคล้ายๆ กับการทำดรายบรัชครับ

*ข้อควรระวัง* สีที่แตะมา ต้องค่อนข้างเหลวนะครับ จะใส่ Retarder Mild เพิ่มอีกหยดก็ได้ เพราะถ้าสีเริ่มหนืด จะปัดงานไม่ได้และจะเกิดรอย

เพิ่มรายละเอียดเล็กน้อย ให้แตกต่างไปจากต้นตำรับ เช่นทาสีแดงบนลายที่อาวุธ และตาที่โลห์

เรียบร้อยครับ ที่เหลือก็รอตัดเส้น (เป็นช่วงที่ผมขี้เกียจทำที่สุด  :iconnasty:) และรอปิดงานด้วย Top Coat ด้าน
ระหว่างที่รอตัดเส้น ลงมือทำตัวใหม่เลยดีกว่า  :iconfreak:

หวังว่ากระทู้ WIP อันนี้ และงานที่ผ่านๆมา คงจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกไม่มากก็น้อยนะครับ
ขอบคุณครับที่แวะมาชม

ออฟไลน์ Nellum

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • HGUC Beginner
    • เมพหมุนsub
บอสครับ คัตต้อนบัตหัวแหลมๆแบบที่บอสใช้ หาซื้อที่ไหนอ่าครับ
ปล.งานยังเนี้ยบเหมือนเดิมนะครับบอส  :iconvsign:
http://inwspin.blogspot.com/ บล๊อคผมเองไปเยี่ยมชมได้ 18+นะ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
บอสครับ คัตต้อนบัตหัวแหลมๆแบบที่บอสใช้ หาซื้อที่ไหนอ่าครับ
ปล.งานยังเนี้ยบเหมือนเดิมนะครับบอส

ร้าน Boots ครับ กล่ิองละ 18 บาท

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
อ้าว ไก่คุง ไม่ได้คุยกัน 2 วันเอง ไหนว่าจะไม่ทำสีแบบ original แล้วไหงเปลี่ยนใจล่ะจ๊ะ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
^
^
นี่ก็ไม่ original แล้วนะลุง อุตส่าห์เปลี่ยนสีที่ขา (จากทองเป็นเขียวอ่อน) และสลับเกราะไหล่กัน  :iconnasty:
เดี๋ยวก็ทำอีกตัวซะเลย มีสองกล่องนะ  :iconfreak:

ออฟไลน์ char_a

• *
  • ORE SANJOU
ไวจังเลยนะเฮีย

ออฟไลน์ startup

• *
  • Like: 1
สวยมากๆ

แอบถามหน่อยครับ

เวลาใช้พู่กัน แล้วมีสีเลอะออกมาตามขอบๆ เช็ดสีออกไงครับ

เห็นรูปก็เลอะเหมือนกัน แต่เช็ดออกได้สะอาดมาก ขอเคล็ดลับวิธีหน่อยครับ

ขอบคุณครับ