ผู้เขียน หัวข้อ: พลพรรครัก R/C  (อ่าน 272412 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: พลพรรครัก R/C
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 06:52:58 AM »
คุณhokpadjed แล้วTT-01D พอจะไหวไหมครับหลงไปซื้อมาเล่นแว๊บๆ

ออฟไลน์ hokpadjed

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:59:37 AM »
tt01 เล่นได้ทั้งทัวริ่งและดริฟครับ แต่เดี๋ยวนี้คนนิยมเอามาเล่นดริฟ ถ้าจะทำ
ไว้เล่นทัวริ่งในสนามคงต้องเปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่างเป็นชุด hopup ทั้งหมดเพื่อรองรับ
ความแรงของมอเตอร์บรัลเลส ส่วน tt01d ผมเดาเอาว่าตัวที่มีรหัส d ต่อท้าย
น่าจะหมายถึงรถที่เหมาะกับการเล่นดริฟมากกว่าอย่างอื่นครับ

เพราะฉะนั้นถ้าจะเอาไว้เล่นดริฟ...ก็จัดเรยคร้าบ  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2011, 10:38:45 AM โดย hokpadjed »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 01:10:55 PM »
ถ้าเอามาเล่น drift เนี่ย ใส่มอเตอร์เท่าไหร่กี่ T ดีครับ แล้วถ้าผมจะหา brushless สักตัวไว้เล่น Touring ควรจะใช้เท่าไหร่ดีครับ ของ Hobby wing ดีไหม เคยอ่านๆเจอเขาแข่งกันแค่ 10.5T เอง

ส่วน TT-01D ใช่เลยครับ คือ Drift Spec เอามาลง 8.5 T ลงสนาม Touring วิ่งกระจาย กระดูกหมาแตกเป็นว่าเล่น

• **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 09:00:59 AM »
ตอบข้อสองก่อนนะครับ...ที่สนามเค้านิยมเล่นบรัสเลส 10.5-11.5 t
ความแรงกำลังดี ของ hobbywing ก็จัดได้เรยครับ
ตัวสปีดผมก็ใช้ยี่ห้อนี้อยู่ รฺ่น xerun 120a v2.1 ส่วนมอเตอร์
ผมใช้ speedpassion 11.5t

สำหรับคำถามแรกผมไม่มีความรู้เลย รอท่านอื่นมาตอบดีกว่า
ส่วนตัวผมว่าถ้าเบาไปอาจจะดริฟไม่ออก แรงไปก็คุมยาก
เป็นผมคงใส่ 11.5t เล่นไปก่อน เกิดเบื่อขึ้นมายังเอามาใส่ทัวริ่งได้

แต่ที่แน่ๆ รถดริฟบอดี้สวยๆทั้งนั้น  :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 07:52:19 AM »
สงสัยต้องไปลองหาดู 10.5-11.5 T ดูซะแล้ว

• **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 07:48:06 PM »
อ่า...ท่านมาถูกทางแร้ว...นีโอ (พอดีเอาเมทริกซ์มาดูอีกรอบ เลยอินไปหน่อย
ดูกี่รอบก็งงว่าพ่อนีโอเค้าคุยอะไรกับลุงหนวด kfc)  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2011, 07:50:26 PM โดย hokpadjed »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 08:01:45 PM »
แล้วถ้าจะให้ตรงประเด็นไปเลย ต้อง 10.5 หรือ 11.5 มันแรงต่างกันอย่างรู้สึกได้ไหมครับกะซื้อตัวเดียวจบไม่ต้องเปลี่ยนอีก(นาน) แล้วที่เขาประกาศลงขายว่าเพอิ่งใช้ไปลงแข่งครั้งเดียวหรือมือสองเนี่ย มันไว้ใจได้แค่ไหนครับ ซื้อใหม่หรือมือสองดี ยี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ รูจักแต่Hobbyboss

• **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 03:20:53 PM »
แล้วถ้าจะให้ตรงประเด็นไปเลย ต้อง 10.5 หรือ 11.5 มันแรงต่างกันอย่างรู้สึกได้ไหมครับกะซื้อตัวเดียวจบไม่ต้องเปลี่ยนอีก(นาน) แล้วที่เขาประกาศลงขายว่าเพอิ่งใช้ไปลงแข่งครั้งเดียวหรือมือสองเนี่ย มันไว้ใจได้แค่ไหนครับ ซื้อใหม่หรือมือสองดี ยี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ รูจักแต่Hobbyboss

ถ้างั้นจัด 10.5t ไปเลยครับ แรงพอดีๆ แรงกว่า 11.5 พอสมควรรวมถึงราคาด้วย
ตอนนี้ผมวาง 11.5t วิ่งซักรอบสองรอบก็โดนรถ 10.5t กระพริบไฟสูงไล่หลังแล้วครับ

ผมใช้ 11.5t ของ speed passion รอว่าพังเมื่อไหร่ก็จะเปลี่ยนเป็น 10.5t
มันก็อึดจริงๆ ใช้มา 8 เดือนแล้วยังไม่มีวี่แววเรย

ส่วนจะซื้อมือสองทั่วไปหรือของใช้หลังแข่งผมไม่กล้าแนะนำ แต่ถ้าจะใช้จริงๆ
และไม่รู้จะดูยังงัย ก็ดูที่ราคาไว้ก่อน ผมก็ใช้หลักง่ายๆ อย่างงี้เหมือนกัน
คือถ้าอยากได้ของดีแต่นึกอะไรไม่ออกก็เอาแพงไว้ก่อน แต่ถ้าดูของเป็น
หรือซื้อจากคนรู้จักก็อีกเรื่องนึง (มอเตอร์ใช้แข่งมักจะเลือกอัตราทดที่ทำให้
รถแรงที่สุดเท่าที่จะทำได้ ที่เรียกว่าโหนมอเตอร์ เพราะฉะนั้นอายุงานจะสั้นกว่าปกติ
เพราะถูกเซ้ทมาเพื่อแข่งอย่างเดียว)

สำหรับยี่ห้อไหนดี ลองเข้า www.9turbo.com ห้องซื้อขาย
มีข้อมูลให้คุณ boy พอสมควร ถ้าให้แนะนำ ก็ใช้ยี่ห้อที่ผมใช้อยู่ก็ได้
หรือเอาให้ชัวร์...เข้าไปให้พี่ตู่ rcs แนะนำก็ได้ ตอนนี้แกเปิดแต่ shop
ขายของอย่างเดียว อยู่ปากซอยเสือใหญ่ซ้ายมือ เข้าซอยไปแล้ว
ให้มองทางซ้ายเลยครับ

เกือบลืม...shop พี่ตู่ปิดวันอาทิตย์ครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 04:10:48 PM »
กระทู้นี้สงสัยจะมีเราคุยกันอยู่2คน ฮ่าๆ (นานๆจะมีคุณ Beer401 กับ RAYARZERO มาแจมด้วย)

ได้ไอเดียเลยครับ และคิดไว้ในใจแต่มาถามให้ชัวร์เกี่ยวกับ 10.5T มีโอกาสจะจัดมาสักชุด ส่วน speed Control ที่มาคู่กับมอเตอร์ก็ใช้ได้ใช่ไหมครับ หรือต้องใช้แยกแบบคุณ 687  ส่วนมอเตอร์ผมอาจจะเล่นพิมพ์นิยมยี่ห้อ Hobbywing เหมือน ตัว8.5T ที่ใช้อยู่ครับ อือม์ แล้ว Speed Passion โอเคไหมครับ

อยากจะถามถึงเรื่อง Lipo ไม่ทราบว่าใช้ ยี่ห้อ รุ่น เสปคไหนครับ

พูดถึงตอนนี้งานยุ่งมาาาาาาาาาาก ผมมีเพื่อนRC อีกคนที่รู้จักจาก 9turbo เขาจะคอยปรับแต่งรถและทำรถให้ตลอด ตอนนี้ผมเหลือ TL-01 เก๋ากึ๊ก เขาจับเซทลงมอเตอร์ดำ กะเอาไว้ให้ผมไปลอง Touring ในสนามก่อน ส่วนอีกตัว เป็น TT-01D ที่ได้มาแบบไม่ตั้งใจ ก็ปล่อยว่างไว้ครับ จะเอามาเซท Drift ก็กะไอยู่ ตอนนี้ก็เล็งๆ Remote ไว้ในดวงใจก็มี Sanwa M11X กับ Futaba 4PKS แต่ท่าทางจะเทใจมาตัวหลังมากกว่าครับ กะว่าเล่นให้ TL-01 พังแล้วอาจจะจับ TRF-417 มาเล่นต่อครับ เพราะว่าสนามใกล้สุดผมคือ RC City และเห็นมีร้านขายพอดีในนั้น ผมไม่เห็นมี XRAY ไม่งั้นกะจะเล่น T3 2011 เหมือนกัน เพราะเชื่อว่าคุณ687 คงได้ทดสอบใฃ้มาแล้ว และมั่นใจในความทนทานของเค้า

ส่วนร้านพี่ตู่ผมไปแอบใฃ้บริการถอย TT-01D RTR และ HPI E-Savage มาเรียบร้อยแล้ว และแวะไปเยี่ยมเยี่ยนมาหลายรอบ แต่ตอนนี้ต้องหยุดไปเพราะอยู่ในฃ่วงตัดสินใจครับ ว่าจะเอาไงดี คิดว่าคงฝากความหวังไว้กับ TL-01 ลองเล่นดูสักพักเอาให้พังคามือคงจะได้รู้สักทีว่าจะเล่นต่อหรือกลับมาต่อกันดั้มครับ

ปล.ว่าจะแวะไปเยี่ยม addict สักครั้งยังไม่ได้ไปสักที

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 09:32:17 PM »
พอดีผมเองก็กำลังเก็บข้อมูลอยู่น่ะฮะ  ไม่ได้เล่นนานแล้วลืมไปหมดเลย 
กำลังคิดอยู่ว่าตอนนี้ถ้าไปลงสนามคงขับส่ายเป็นงูเหมือนสมัยตอนเริ่มเล่นใหม่ๆแน่เลยครับ   :iconfreak:
รถผมยังไม่ได้แตะเลยด้วยซ้ำเลยครับ "Orz 
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

• **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 12:16:33 AM »
กระทู้นี้สงสัยจะมีเราคุยกันอยู่2คน ฮ่าๆ (นานๆจะมีคุณ Beer401 กับ RAYARZERO มาแจมด้วย)

ได้ไอเดียเลยครับ และคิดไว้ในใจแต่มาถามให้ชัวร์เกี่ยวกับ 10.5T มีโอกาสจะจัดมาสักชุด ส่วน speed Control ที่มาคู่กับมอเตอร์ก็ใช้ได้ใช่ไหมครับ หรือต้องใช้แยกแบบคุณ 687  ส่วนมอเตอร์ผมอาจจะเล่นพิมพ์นิยมยี่ห้อ Hobbywing เหมือน ตัว8.5T ที่ใช้อยู่ครับ อือม์ แล้ว Speed Passion โอเคไหมครับ

อยากจะถามถึงเรื่อง Lipo ไม่ทราบว่าใช้ ยี่ห้อ รุ่น เสปคไหนครับ

พูดถึงตอนนี้งานยุ่งมาาาาาาาาาาก ผมมีเพื่อนRC อีกคนที่รู้จักจาก 9turbo เขาจะคอยปรับแต่งรถและทำรถให้ตลอด ตอนนี้ผมเหลือ TL-01 เก๋ากึ๊ก เขาจับเซทลงมอเตอร์ดำ กะเอาไว้ให้ผมไปลอง Touring ในสนามก่อน ส่วนอีกตัว เป็น TT-01D ที่ได้มาแบบไม่ตั้งใจ ก็ปล่อยว่างไว้ครับ จะเอามาเซท Drift ก็กะไอยู่ ตอนนี้ก็เล็งๆ Remote ไว้ในดวงใจก็มี Sanwa M11X กับ Futaba 4PKS แต่ท่าทางจะเทใจมาตัวหลังมากกว่าครับ กะว่าเล่นให้ TL-01 พังแล้วอาจจะจับ TRF-417 มาเล่นต่อครับ เพราะว่าสนามใกล้สุดผมคือ RC City และเห็นมีร้านขายพอดีในนั้น ผมไม่เห็นมี XRAY ไม่งั้นกะจะเล่น T3 2011 เหมือนกัน เพราะเชื่อว่าคุณ687 คงได้ทดสอบใฃ้มาแล้ว และมั่นใจในความทนทานของเค้า

ส่วนร้านพี่ตู่ผมไปแอบใฃ้บริการถอย TT-01D RTR และ HPI E-Savage มาเรียบร้อยแล้ว และแวะไปเยี่ยมเยี่ยนมาหลายรอบ แต่ตอนนี้ต้องหยุดไปเพราะอยู่ในฃ่วงตัดสินใจครับ ว่าจะเอาไงดี คิดว่าคงฝากความหวังไว้กับ TL-01 ลองเล่นดูสักพักเอาให้พังคามือคงจะได้รู้สักทีว่าจะเล่นต่อหรือกลับมาต่อกันดั้มครับ

ปล.ว่าจะแวะไปเยี่ยม addict สักครั้งยังไม่ได้ไปสักที

อ่า...คุยเรื่องมอเตอร์ก่อนละกัน มอเตอร์และสปีดของ hobbywing คุณภาพเมื่อเทียบกับราคาแล้ว ถือว่าคุ้มครับ
ยิ่งถ้ามาเป็นเซ็ทราคาก็จะเบาลงมาอีกหน่อย ส่วนจะซื้อแยกก็ไม่มีปัญหาครับ ตอนนี้ผมใช้สปีดบรัสเลสของ hoppywing
รุ่น xerun 120a v2.1 คุณภาพไม่ด้อยไปกว่าของแบรนเนมเลย สปีดตัวนี้สามารถเซ็ทค่าต่างๆ โดยใช้เครื่องมือเซ็ท
เอ่อ...เป็นแผ่นเล็กๆ บางๆ (ประมาณ iphone) ผมก็ลืมไปแล้วว่าเค้าเรียกว่าอะไร ก็ต่อเจ้าเครื่องที่ว่านี้เข้าสปีด

เครื่องนี้สามารถตั้งค่าความแรงของมอเตอร์ให้มีแรงเพิ่มขึ้นเมื่อเหนี่ยวไกไปกี่เปอร์เซ็นต์ (ทางตรงเห็นผลชัดเจน)
และค่าต่างๆ อีก 4-5 โหมด ผมก็จำไม่ได้แล้วว่ามีโหมดอะไรมั่ง จำได้แค่โหมดนี้แหละ น่าจะเรียกว่าโหมดตั้ง boost
(เหมือนเปิดไนตรัสในหนัง fast) แต่แผ่นนี้ต้องซื้อต่างหาก เดี๋ยวนี้อาจจะมาเป็นแพ็คเกจเลยก็ได้ พอดีผมซื้อกับ
โปรที่สนาม ก็เลยให้เค้าเซ็ทให้ มอเตอร์ผมใช้ speed passion ก็เข้ากันได้ดี โอเคเรย

แบตลิโพผมใช้ของ smc 6,000 mah แรงดัน 60c แพงหน่อยแต่คุ้ม แรงเสมอต้นเสมอปลาย
อายุยืนยาว

เรื่องตัวรถ...ผมเห็นควรด้วยครับที่จะเล่น tl ไปก่อน พอเริ่มชิน line ในสนามและรู้สึกว่าสนุกกับมันจริงๆ ค่อยเปลี่ยนทีหลังยังได้
รถคันแรกผมยังเป็น tl01 เลย เป็นกระบะ ยางมีหนาม รุ่น stadium raider   ตอนนี้จอดอยู่เฉยๆ ส่วนรถรุ่นโปรคันต่อไป
จะเป็นรุ่นไหน ผมว่าดูสนามที่เราเล่นเป็นหลักดีกว่า ว่าใน shop ส่วนใหญ่ขายรถและอะไหล่ค่ายไหนมากที่สุด รถโปรรุ่นใหม่เดี๋ยวนี้
คุณภาพ เทคโนโลยีและราคาก็พอๆ กันครับ

รีโมท...สองค่ายที่ยกมาผมว่าของดีทั้งคู่ครับ (เอ่อ...sanwa ราคาน่าจะเบากว่า) เป็นผม ผมจะเลือกที่หน้าตา ซึ่งผมชอบ
futaba 4pks มันสวยดี จับถนัดมือ

ได้ความยังไงก็บอกกันมั่งนะคร้าบ... :iconhihi:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 07:29:41 AM »
ได้ความว่า ตอนนี้ไปถอย Wild Willy2 แบบKit ว่าจะประกอบเอง มาให้ลูกเล่นซะงั้น แล้วเอา Remote RTR TT-01D ไปใส่แทน ลงด้วย Servo จาก TL-01 แล้วทีนี้ก็ต้องมาเล็งๆเลือก Remote ตัวใหมเอามาไว้เล่นเอง และแถมมีชุดไฟว่างอีก1ชุด ครับ

• **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 09:27:51 AM »
เอ่อ...คุณบอยครับที่ rc city มีสนามบัคกี้ในร่มมั้ยง่ะ

ผมมีรถทรัคของ asso t4 จอดแช่อยู่นาน ว่าจะเอาไปโดดหนีฝนซะหน่อย  :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 12:45:10 PM »
ไม่มีครับในร่ม มีแต่กลางแจ้ง เขาเพิ่งติดไฟไว้เล่นกลางคืนได้ไม่กี่วันนี้เอง สนามลงหญ้าเทียมกับยางมะตอยไว้ ไร้ฝุ่น เพราะกลัวพัดเข้าสนามในร่มที่เป็นสนาม Touring กับ สนามDrift ครับ

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 12:35:48 AM »
ตอนนี้กำลังเอารถทรัคมาปัดฝุ่น แล้วก็เอาชุดไฟมาวางใหม่ ผมเข้าไปดูใน utube แล้ว สนามน่าเล่นมาก

อ่า...เล่นมันทั้งทรัคและทัวริ่งเลย  :iconhappy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 08:12:18 AM »
สเกลใหญ่ยักษ์ 1/8หรือเปล่าครับ อือม์ ถ้าไปเมื่อไหร่วานบอกจะไปเยี่ยมชม

• **
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 02:44:46 PM »
สเกล 1:10 ครับ ต้องวางชุดไฟใหม่ ยังงัยถ้าคุณบอยไปสนาม
ฝากถ่ายรูปสนามบัคกี้เอามาลงให้ดูหน่อยนะคร้าบ แต่ถ้าไม่สะดวก
ก็ไม่เปนรัย

ปอลอ คือผมจะเอาให้ก๊วนดูว่าโอมั้ย ถ้าโอก็จะได้ย้ายมาเล่นที่นี่บ้าง... :iconvsign:
เบื่อเสียงรถน้ำมันง่ะคร้าบ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 08:53:53 PM »
ขออนุญาตนำlink จากเวบมาฝากนะครับ ลองเข้าไปชมที่

http://9turbo.com/board/index.php?topic=126448.0 :iconwinks:

ย้ายมาเลยครับ สบายหูแน่นอน :iconlol:

• **
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 08:48:47 AM »
ว้าว...สุโค่ยจิงๆ   :iconlol:

ก๊วนผมเคยเล่นที่สนามนี้ครับ (orc บางกรวย) แต่ตอนนี้ปิดไปแล้ว link นี้น้องในก๊วนเป็นคนทำครับ มีกันสี่คนรวมผมด้วย

ใครเป็นใครลองชมดูครับ มี efrie strom 1  asso 3   :iconlol:

www.youtube.com/watch?v=G8Umpc26lDA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 09:04:19 AM โดย hokpadjed »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 01:00:53 PM »
เคยเล่นแถวบางกรวยเหรอครับ อย่างนี้ก็น่าจะบ้านใกล้ๆกัน อย่างนี้ชวนไปเล่นด้วยกันได้ง่ายเลยครับ ตอนนี้ผมเหลือ TL-01 SetUp เป็นTouring ไว้(ถ้าเปลี่ยนใจเบื่อก็ว่าจะเอามาเล่นRally) กับ Wild Willy2 รอทำสีตัวถัง(สีกระป๋อง)เหลือรถอยู่ แค่2 ตัวที่วิ่งได้ ส่วน TT-01 มีแต่Chassis ไม่มีชุดไฟ และเหลือชุด Motor Brushless กับ Speed 8.5Tเปล่าๆอยู่ชุดนึง และมีโปรเจคว่าจะหาซื้อ Tamiya CC-01 มาลองไต่เล่นขำๆอีกตัว มีข้อแนะนำอะไรไหมครับ จะได้เล่นด้วยกัน (ช่วงนี้ห่างหายจากโมเดลไม่ได้มีอะไรครับ ปากาพ่นเสียผมเสีย หาอะไหล่ไม่ได้)