ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีตัวแรก สีกระป๋องครับ RX-93 Nu Gundam โมจีน พ่นแบบตามมีตามเกิด  (อ่าน 11247 ครั้ง)

ออฟไลน์ samama

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับ นี่เป็นความพยายามครั้งแรกในการทำสีกันพลาของผม ก่อนอื่นขอบอกตามตรงเลยว่า ผมหลงเข้ามาที่เว็บนี้ โดยที่ผมไปเห็น RX-93 ของคุณ Zolaris ที่ http://www.gconsole.com/forum/show.php?page=topicdetail&id=81495&cat=18 ก็เลยเกิดความคิดว่า อะไรเนี่ย ทำไมมันช่างงดงามเยี่ยงนี้ พอดีว่าผมมีตัวนี้อยู่พอดี ได้มาฟรีกะลังต่อดิบเลย เลยเอาลองทำสีดู โดยใช้สีกระป๋องของไพแลค คือบ้านอยู่ต่างจังหวัด จะหาอุปกรณ์เกี่ยวกับกันพลาทั้งจังหวัดไม่มีเลย  :icondisapp: เอาวะลองสีกระป๋องนี่แหละ พูดมากแล้วไปดูกันเลยครับ

งานนี้ถือเป็นการทดลองก่อนหาแอร์บรัชมาใช้ ถือเป็นการฝึกลงสี ตัดเส้น ประสบการณ์ที่ได้คือ สีป๋องอย่าไปพ่นใกล้ แต่พ่นไกลๆก็เปลืองสี จะพ่นสีทองควรรองพื้นก่อน ผมไปพ่นทับพลาติกสีทึบ กว่าจะทำให้มันทองได้พ่นไปพ่นมาหลายรอบ จนสีหมดป๋อง กันดั้มมาร์คเกอร์ตัดเส้นใหญ่มาก เลยไปหาซื้อซากุระปิ๊กม่ามาใช้แทน ที่ยังงงอยู่ตอนนี้คือ เคลียร์กับแล็กเกอร์มันอันเดียวกันมั้ยครับ ยังมีหลายๆอย่างที่ไม่รู้อีกเยอะ ต่อไปจะนำผลงานที่ดีกว่านี้มาให้ชมครับ ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ  :iconwish:

ปล. งานตัวนี้เสร็จไปได้ซักพักแล้วล่ะครับ ตอนนี้กะลังทำ Force Impule ของจีนอยู่ ใกล้เสร็จแล้ว

[/quote]
ว่าแต่ ฟันเนล ไปไหนหว่า... :iconpale:
[/quote]

แหะๆ ลืมไปครับ พวกฟันเนลกะโล่มันกลายเป็นซากไปแล้วครับ คือผมลองเอาสีกระป๋องเทใส่ขวด แล้วเอาพู่กันทา ผลปรากฏว่า พลาสติกเปื่อยครับ ตอนแรกไม่ได้สังเกต ทาๆไป  :icondisapp: เปื่อยครับ ไว้สกิลอัพเมื่อไหร่จะไปซ่อมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2011, 11:33:27 PM โดย samama »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
ที่ยังงงอยู่ตอนนี้คือ เคลียร์กับแล็กเกอร์มันอันเดียวกันมั้ยครับ

เหมือนกัน ครับ
มาถูกทางแล้ว ขั้นตอนการทำ ต้องลองผิดลองถูก อย่างนี้แหละ

เป็นกำลังใจให้นะครับ.. ถ้ารูปชัดกว่านี้จะ แจ่ม มากๆๆ เลย...

ว่าแต่ ฟันเนล ไปไหนหว่า... :iconpale:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2011, 12:06:10 AM โดย NeoX »

ออฟไลน์ ReJInA

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
ยอดนิยมจริงๆตัวนี้ สู้ๆครับ :iconlol:

ออฟไลน์ Noah

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
น่าจะแก้ไขเรื่องรอยประกบสักนิดน่ะครับ
เข้าใจหัวอกคนอุปกรณ์น้อยครับ

ถ้าไม่คิดมากและต้องการทำสี
เวลาประกอบ ประกบติดแล้วให้เอากาวตราช้างมาทาบนรอยประกอบเลยครับ ให้เยิ้มนิดนึง(ให้ทั่วรอยประกอบ) หลังจากนั้นรอให้แห้งแล้วขัดครับ
ประหยัดดีครับ  :iconlol:

ตัวต่อไปก็พยายามเข้าน่ะครับ  :iconvsign:

ปล.เดี๋ยวผมจะรีวิวหัว gundoom ใหม่จากสปอนเซอร์เว็บให้ชมน่ะครับ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
สวยมากๆเลยครับ คู่สีก็เข้ากันๆ สุ้ๆครับ

ออฟไลน์ dendro

• *
  • Like: -4
    • facebook
เปลี่ยนหัวกลายเป็น GM Powered เลยนะเนี้ย :iconlol:
สวยดีครับ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
ผมว่า เลือกสีได้สวยลงตัวดีครับ
เห็นแล้วชอบมากมายเลยครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
พ่นสีกระป๋องได้ดีเลยอะครับ ว่าเเต่ตัวเเรกพ่นได้ขนาดนี้ก็ถือว่าใช้ได้เเล้วครับ

ออฟไลน์ Mr.White

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
ชอบคู่สีที่ใช้นะครับ ดูสวยงามลงตัวดี :iconvsign:

ออฟไลน์ afee

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
ถ้าโครงในเป็นสีดำ หรือ มิดไนท์บลููน่าจะสวยกว่านะครับ

ออฟไลน์ goox

• *
  • Like: -1
สวยงามครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • ศิลปิน พู่กัน
สวยดีครับ ตัุวแรกได้ขนาดนี้ก็เยี่ยมแล้วครับ สู้ๆ

เรื่องสีเคลียร์นั้น หลักๆ มี 2 สูตรครับ

1. สูตรที่มีน้ำเป็นส่วนผสม (Top coat)

2. สูตรที่มีแลคเกอร์เป็นส่วนผสม (Super Clear)

ซึ่งตามหลักการแล้ว ทั้ง 2 สูตร ใช้งานบนพื้นที่ผิวของโมและบนชนิดของสีที่จะพ่นลงไปทับต่างกันครับ

ตามหลักการแล้ว สีที่มีส่วนผสมของน้ำ ซึ่งก็คือสีกันเซ่ ที่เราซื้อๆ กันมาพ่น มาทา ควรจะใช้ สีเคลียร์สูตรน้ำ (Top coat)เช่นเดียวกัน

ส่วนสีกันเซ่อีกแบบ ที่เป็นสูตรแลคเกอร์ก็มีครับ แต่หาซื้อยาก ส่วนใหญ่จะเขียนบนขวดว่า Gundam color อะไรประมาณนี้ ซึ่งก็ควรจะใช้ สีเคลียร์สูตรแลคเกอร์ (Super Clear )พ่นทับครับ

แต่ส่วนใหญ่เค้าก็พ่นกันครับทั้ง 2 สูตร ไม่สนเรื่องหลักการครับ ผมเองก็ใช้ทั้ง 2 ตัว พ่นทับสีกันเซ่สูตรน้ำประจำครับ ไม่มีปัญหาอะไรจร้า
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
^ สูตรปกติเราใช้เป็นสูตรแลคเกอร์ไม่ใช่รึ แล้ว ที่หายากคือสูตรน้ำป่าวอ่ะ

อ้างอิงกระมู้นี้ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=52.0
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • ศิลปิน พู่กัน
^ สูตรปกติเราใช้เป็นสูตรแลคเกอร์ไม่ใช่รึ แล้ว ที่หายากคือสูตรน้ำป่าวอ่ะ

อ้างอิงกระมู้นี้ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=52.0

ข้อมูลที่กล่าวไว้ อ้างอิงมาจาก หนังสือ NOMOKEN ฉบับ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ

สีสูตรแลคเกอร์ ใช้ตัวทำละลายทินเนอร์ก็ขวดแรก หาได้ทั่วไปตามเซ็นทรัลไง
ส่วนสีสูตรน้ำด้านขวาไม่แน่ใจว่าหาในไทยได้อยู่หรือเปล่าเพราะไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่าไหร่ (หน้าขวดจะมีคำว่า Aqueous)

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ samama

• *
  • Like: 0
สวยดีครับ ตัุวแรกได้ขนาดนี้ก็เยี่ยมแล้วครับ สู้ๆ

เรื่องสีเคลียร์นั้น หลักๆ มี 2 สูตรครับ

1. สูตรที่มีน้ำเป็นส่วนผสม (Top coat)

2. สูตรที่มีแลคเกอร์เป็นส่วนผสม (Super Clear)

ซึ่งตามหลักการแล้ว ทั้ง 2 สูตร ใช้งานบนพื้นที่ผิวของโมและบนชนิดของสีที่จะพ่นลงไปทับต่างกันครับ

ตามหลักการแล้ว สีที่มีส่วนผสมของน้ำ ซึ่งก็คือสีกันเซ่ ที่เราซื้อๆ กันมาพ่น มาทา ควรจะใช้ สีเคลียร์สูตรน้ำ (Top coat)เช่นเดียวกัน

ส่วนสีกันเซ่อีกแบบ ที่เป็นสูตรแลคเกอร์ก็มีครับ แต่หาซื้อยาก ส่วนใหญ่จะเขียนบนขวดว่า Gundam color อะไรประมาณนี้ ซึ่งก็ควรจะใช้ สีเคลียร์สูตรแลคเกอร์ (Super Clear )พ่นทับครับ

แต่ส่วนใหญ่เค้าก็พ่นกันครับทั้ง 2 สูตร ไม่สนเรื่องหลักการครับ ผมเองก็ใช้ทั้ง 2 ตัว พ่นทับสีกันเซ่สูตรน้ำประจำครับ ไม่มีปัญหาอะไรจร้า

เกือบๆจะเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ ของแบบนี้มันต้องลองเองถึงจะเข้าใจแจ่มแจ้ง

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นจากทุกๆท่านเลยนะครับ ได้ฟังความเห็นแต่ละท่านแล้วมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ อบอุ่นจริงๆขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ lordopp

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
    • http://showaof.exteen.com
ของผมก็ทำตัวนี้ด้วยสีกระป๋องเหมือนกันครับ ตามมีตามเกิดเช่นกัน แถมทำวันฝนตกน้ำท่วมอีกด้วย ค่อยๆทำไปเดี๋ยวก็ชำนาญเองครับ :iconvsign: ผมเองก็ยังไม่โปรเท่าไหร่แต่ใจรักขอรับ

ถ้าอยากชมของผมตามเข้าไปในลิ้งได้เลยนะครับ   http://showaof.exteen.com/20101119/review-rx-93-gundoom