ผู้เขียน หัวข้อ: Force Impulse Gundam งานชิ้นที่ 2 แต่แอร์บรัชครั้งแรกกับ MG ตัวแรก เอ๊ะยังไง (รูปเยอะขออ  (อ่าน 4507 ครั้ง)

ออฟไลน์ samama

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
หลังจากที่ผมลง RX-93 ในการทำสีกระป๋องครั้งแรกไป นี่เป็นงานทำสีครั้งที่ 2 แต่เป็นการใช้แอร์บรัชครั้งแรก แล้วผมดันมาจับ MG ของพี่จีนอีกงานนี้กินพลังชีวิตผมไปหลายวันเลยทีเดียว  :iconsoul:
เนื่องจากผมยังไม่เคยจับของแท้มาก่อน   :iconlike:  เลยไม่รู้ว่ามันยากง่าย ยุ่งยากอย่างไร แต่เจ้าตัวนี้ เพียงแค่ชิ้นส่วนแรกๆที่ประกอบ ต้องวิ่งหามีดมาปาดเดือย ขยายรูรับกันเลยทีเดียว ต่อๆไป ปาดเดือยไปแทบทุกชิ้นกันเลยทีเดียว ก็มานั่งคิดว่า หาอะไรที่มันง่ายกว่านี้ทำดีมั้ยเนี่ย แต่ก็ต่อดิบจนเสร็จ แล้วก็มานั่งขัดลบรอย ทำสี จนออกมาได้แบบนี้เลยครับ

ในการใช้แอร์บรัชครั้งแรกนี้ผมก็ลองผสมสีตามเทคนิคที่มีในห้องเทคนิคเอานะครับ ตอนแรกก็ลองมาพ่นเล่นกับพลาสติกมั่วไปก่อน พอมั่นใจแล้วก็ผสมสีพ่นจริงล่ะทีนี้ แต่ผมดันมาใช้สีขาวก่อนเลย เอาสีขาวพ่นทับพลาสติกสีขาว  :iconpanic: อ้าว แล้วทีนี้จะดูยังไงว่าพ่นไปถึงไหนแล้ว ดูไงๆมันก็ขาวกับขาว แล้วก็ขาว  :iconsweat: เพื่อแก้ปัญหา ผมเลยเอาสีดำพ่นรองพื้นชิ้นงานที่เป็นสีขาวก่อนแล้วค่อยพ่นขาวทับอีกที พ่นๆไป ก็มานั่งบ่นกับตัวเองว่านี่เราเพิ่มงานให้ตัวเองป่าวเนี่ย พอพ่นไปได้ซักพักเริ่มเข้าใจแล้วว่า สีขาวเนี่ย มันสีขาวเหมือนกันก็จริง แต่มันไม่เหมือนกัน  :icondizzy: เอ๊ะยังไง คือ พ่นๆไปแล้วก็เริ่มสังเกตุได้ว่า ความเงาวาว การสะท้อนแสงมันไม่เหมือนกัน อันถือเป็นประสบการณ์กับตัวเลยจริงๆ หาอ่านไม่ได้ต้องทำเอง

สีที่ใช้
1.Mr.Color 1 ขาว
2.Mr.Color 3 แดง
3.Mr.Color 4 เหลือง
4.Mr.Color 33 ดำด้าน (ชอบจริง ดำด้านเนี่ย)
5.Mr.Color 34 ฟ้า สกายบลู
6.Clear ของโกเบ จะมันหรือผมก็ไม่รู้ แต่มันเขียนว่า Clear
7.สีม่วงก็เอาสีแดงกะฟ้ามาผสมมั่วๆเอา ดันออกเข้มเกินซะนี่

ส่วนดีคอลก็ที่มันแถมมาให้เป็นสติ๊กเกอร์ใสๆ

ปล. 1 งานนี้กินพลังชีวิตผมเยอะมาก แถมทำชิ้นส่วนหายไปชิ้นนัง ได้ที่เป็นตัว V ตรงหน้าอก แทบร้องให้กันเลยทีเดียว แต่จำได้เคยอ่านในห้องเทคนิคว่าเอาไม้โปรมาทำได้ เลยลองดูก็ออกมาโอเคเหมือนกัน :iconnasty:
ปล. 2 การพ่นเคลียร์นี่ ควรต่อเสร็จทั้งตัวแล้วพ่น หรือพ่นทีละชิ้นแล้วต่อ (ผมพ่นทีละชิ้น แล้วเอามาต่อเป็นตัว)
ปล. 3 การพ่นสีโครงใน MG เนี่ย ต่อเป็นโครงแล้วพ่น หรือ พ่นทีละชิ้นกันครับ (อันนี้ผมต่อเป็นส่วนแล้วพ่นเอา แล้วเอามาต่อเป็นตัว แบบว่าขี้เกียจ  :iconsweat:)

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาติชมครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
เหมือนจะพ่นเคลียร์เยิ้มไปรึเปล่าหว่า  งานแอร์ชิ้นแรกแต่ได้แค่แบบนี้ก็เยี่ยมแล้วครับ  :iconvsign:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ mm3

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 32
สวยดีครับ อยากทำได้บ้าง ยังเริ่มๆ จะหัดสีกระป๋องเอง

ออฟไลน์ zakuman

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -15
การพ่นสีขาว ควรพ่นสีเข้มรองพื้นก่อนครับ เพราะถ้าพ่นสีขาวบนพื้นสีขาว เราจะมองไม่ออกว่าพ่นทั่วแล้วหรือยัง

ถ้ารองพื้นเข้ม เราจะรู้ว่าตรงไหนพ่นทั่วหรือไม่ทั่ว

สีเคลียร์ผมพ่นเป็นชิ้นใหญ่ๆ เช่นแขน ขา แพคอาวุธ เป็นต้น

โครงใน พ่นเหมื่อนกรณีก่อนหน้า ก็สะดวกดีครับ

ออฟไลน์ kira_freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: -34
  • สิ้นหวังล้าววว~
ใส่ขาสับข้างหรือเปล่าครับเท้ามันแปลกๆนะ :iconpale:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
งานสวยดีครับ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ ดูเยิ้มๆ ไปหน่อยเท่านั้น  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><