ผู้เขียน หัวข้อ: นำเสนอ Diorama แบบประหยัด + Weathering แบบง่าย  (อ่าน 14523 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mister_P

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 28
นำเสนอ Diorama แบบประหยัด + Weathering แบบง่าย
« เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 08:58:35 AM »
สวัสดีครับเพื่อนๆ
วันนี้ขอนำเสนอ Diorama แบบประหยัดมาให้ชมกันครับ อุปกรณ์ที่ใช้
1. ไม้อัดทำฐาน
2. ปูนปลาสเตอร์
3. ฟิวเจอร์บอร์ดสำหรับขึ้นรูป หรือ โฟม
4. สีโปสเตอร์ตามชอบใจ
5. กาวนำ้
6. ผงสีต่างๆ สำหรับโรยฐาน
7. เศษกิ่งไม่สำหรับทำต้นไม้
8. ไส้ในหมอนที่หนุนนอนครับ (ใช้ทำต้นไม้) :iconsweat:
9. สเปรย์เคลือบด้านสำหรับพ่นตอนสุดท้าย
 อุปกรณ์เยอะหน่อยแต่ราคาถูกครับ 
 มาดูกันเลยดีก่า :iconvsign:

เป็นงัยบ้างครับดูไม่ยากเกินไปใช่มั๊ย เพื่อนๆลองทำดูครับ

ต่อไปเป็นการนำเสนอ Gundam และผองเพื่อนบนฐาน Diorama ครับ
รบกวนเพื่อนๆ ช่วยติชมผลงานให้ด้วยครับ หรือถ้ามีข้อเสนอแนะยิ่งดี

รูปอาจไม่ค่อยชัดนะครับเพราะถ่ายจากมือถือ ( ถ่ายรูปไม่เก่งครับ ) :iconshy:

สำหรับ Model ทั้งหมดที่แสดงเป็น MG 1/100 ครับ ทำแต่ Weathering อย่างเดียว ( ทำสีไม่เป็นครับ )  :iconsweat:

เคยนำเสนอการทำ weathering model ที่แสดงอยู่บน Diorama นี้แล้ว ตาม Link ด้านล่างครับ

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=17887.msg153385;topicseen#msg153385

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=17818.0

หมดแล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำติชมนะครับ  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2011, 10:05:08 AM โดย Mister_P »

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: นำเสนอ Diorama แบบประหยัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 09:28:51 AM »
สวยจริงๆครับ วิธีทำก็ไม่ยากด้วยๆ

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
Re: นำเสนอ Diorama แบบประหยัด + Weathering แบบง่าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 10:20:58 AM »
สวยมากๆ ขอขอบคุณที่นำมารีวิววิธีการทำให้ชมนะครับ ชอบๆ :iconlol:

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
Re: นำเสนอ Diorama แบบประหยัด + Weathering แบบง่าย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 12:34:13 PM »
เดี๋ยวต้องลองทำมั่งซะแล้ว แต่ไม่มีแอบลัดง่า  :iconcry:  ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ taeyeon

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 01:22:41 PM »
งามมากครับ กำลังจะลองทำฉากผาแดงอยู่เลย เดี่ยวจะเอามาประยุกต์ใช้

ปล.ทำสีตัว SDสามก็กนี้มันเหนื่อยจิงๆ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 01:47:13 PM »
เดี๋ยวต้องลองทำมั่งซะแล้ว แต่ไม่มีแอบลัดง่า  :iconcry:  ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ

ไม่มี airbrush เหมือนกันครับ ใช้แ่ค่สีโปสเตอร์กับพู่กันล้วนๆ ( ใช้airbrushไม่เป็นครับ ) :iconsweat:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2011, 01:47:54 PM โดย Mister_P »

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 10:52:05 AM »
ออกมาสวยดีครับ ใช้ได้หลายงานดีด้วย
ปล.ชอบต้นไม้ครับเหมือนดี

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 06:20:26 PM »
สวยเข้าท่าน่าเลียนแบบมากเลยครับ

:iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 06:25:25 PM »
อืม สวยจิงๆ น่าลอง เดี๋ยวต้องลองซะแล้ววว  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 06:33:36 PM »
สวยเข้าท่าน่าเลียนแบบมากเลยครับ

:iconlol: :iconlol: :iconlol:

ไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ ถ้าเลียนแบบเสร็จช่วยบอกด้วยครับ  :iconsweat:
จะได้แอบหาวิธีเลียนแบบเอามาปรับปรุงงานบ้างครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:49:53 PM »
สวยดีครับ ฉากแรกเหมือนกันดั้มเล่นจ๊ะเอ้กับกูฟเลย :iconmeow: