ผู้เขียน หัวข้อ: การล้างสีด้วยน้ำมันเบรกแบบง่ายๆครับ  (อ่าน 21048 ครั้ง)

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
 :iconsmile:  :iconsmile: 

เคยมีพี่คนนึงเคยมาลงไว้เมื่อนานมาแล้ว เลยเอามาย้อนลงให้เพื่อนๆ หรือพี่ที่สนใจ หรือยังไม่ทราบกันครับ

ล้างสีด้วยน้ำมันเบรก ล้างสีกระป๋องและสีที่ทำพลาด ออกได้เอี่ยมมาก แถมล้างพวก สีอีนาเมลด้วยเช่นกัน  แถมไม่กัดพลาสิกมากด้วย(แต่ทำให้พลาสติกด้านไปเลยนะ)
ที่สำคัญคือราคาประหยัดครับ ใช้งานก็ง่าย

น้ำมันเบรกผมใช้ยี่ห้อนี้ครับกระป๋องเท่าไหร่ไม่รู้ (ไปตบมาจากบ้านเพื่อน  :iconnasty: ) แต่ใช้ได้นานพอสมควร

ชิ้นส่วนที่ทดลอง ดาบ GN 2 ของ OO 1/100

หักมันหน่อยจะโดนน้ำมัน แล้วก็แช่ไว้เลย ผมแช่ทิ้งไป2-3ชั่วโมงเลย นะ จนสีหลุดออกมาเองเลย

พอเอาขึ้นมาแล้วล้างด้วยน้ำสะอาดอีกรอบนึงจะเห็นว่า เอี่ยมเลย แถมพลาสติกไม่เละด้วย

ดีเทลต่างๆยังคงครบถ้วน  ยังคงสภาพเดิมไว้จะก็แต่ เนื้อสีมันด้านไปเลยครับ (ในรูปผมหักดาบก่อนจะลงแช่นะครับ)

ส่วนใช้ยี่ห้ออื่นก็น่าจะใช้ได้นะครับ ส่วนใช้ได้กับโมจีนมั้ย ผมไม่แน่ใจเพราะผมไม่เคยลองครับ

ลองทำกันดูเลยนะครับเพราะใช้งานง่ายและประหยัดพอสมควร

ถ้ามีอะัไรผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ   :iconsmile:   :iconsmile:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2011, 09:16:01 AM โดย K »
Thailand only !!

ออฟไลน์ arrowsmith

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
  • จะโดนยิงร่วงกี่ที ตูก็ยังรอดมาได้
Re: การล้างสีด้วยน้ำมันเบรกแบบง่ายๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 05:01:30 PM »
วิธีนี้เคยลองกับ MG Kamfer  พวกเกราะนอกกับชิ้นใหญ่ๆ  ไม่มีปัญหา แต่กับพลาสติกส่วนที่เป็นโครงใน โดยเฉพาะ จุดที่ต้องรับแรง แช่แค่ 5 นาที พลาสติกกรอบเลยแถมแตกด้วย  :iconcry:
กำลังตามหา SD CROSSBONE GUNDAM  ใครมีอยากปล่อย IM มาโลด

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: การล้างสีด้วยน้ำมันเบรกแบบง่ายๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 05:09:41 PM »
เสริมให้อีกหน่อย ถ้าเป้นพวก ABS พยายามอย่าแช่ครับ เพราะมันไม่ค่อยถูกกัน เช็ดเอาดีกว่า หรือไม่ก็ ลงทุน ใช้ ทินเนอร์กันเซ่ เลยครับ..

พวกพลาสติก PS ใช้ได้ไม่มีปัญหา

ผมก็เคยใช้ จะไม่ค่อยแช่ เอาสำลีจุ่ม น้ำมันเบรค แล้ว เช็ดๆ ถูๆ ขัดๆ เลย เร็วกว่า... :iconwinks:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 05:46:26 PM »
^
^
^
ใช้วิธีเช็ดเหมือนกัน กลัวพลาสติคเปราะอะ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 05:57:03 PM »
ผมนี่แหล่ะ(มั้ง)  ที่เคยรีวิว ภาพยังอยู่เลย

เอาไปแช่ล้างสีทองครับ

แต่วิธีนี้เลิกไปแล้ว เพราะ

- เหม็น  หกทีล้างยาก และเป็นอันตรายถ้าสัมผัส

- ไม่ควรทอดซ้ำ ... เอ๊ย....  ใช้ซ้ำบ่อยๆ  เพราะสีจะออกยากขึ้น + กัดพลาสติกขึ้นด้วย คือ จริงๆมันกัดนะ  แต่น้อย  แต่ยิ่งทอดซ้ำบ่อยๆ มันก็ยิ่งกัดขึ้นเรื่อยๆ

- กัดพลาสติกนะ  ถ้าแช่นานๆ  ไม่ถึงกับแตก  แต่มันจะเปื่อย

- หาที่ทิ้งยาก

หลังๆ ไปใช้ทินเนอร์กันไซ่  ไม่ก็สเปรย์ล้างสีของ Leyland แทน  เพราะปลอดภัยต่อตัวเองและสิ่งแวดล้อมมากกว่า  ยิ่งทินเนอร์กันเซ่นี่ เอามาแช่ ไม่เคยแตกเลย  แต่ถ้าใช้ซ้ำๆนี่ก็ไม่แน่เหมือนกัน

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 07:45:28 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ว่าจะล้างสีที่พ่นเลอะอยู่เลย ใช้น้ำมันสนเช็คไม่ออกด้วย จะลองเอาไปเช็ดดู