ผู้เขียน หัวข้อ: [สีกระป๋อง] Proto Saber Evolution RTD ( Ready To Run )  (อ่าน 5007 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
[สีกระป๋อง] Proto Saber Evolution RTD ( Ready To Run )
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 07:50:55 PM »
[สีกระป๋อง] Proto Saber Evolution RTD( Ready To Run)

สามารถรับชมงานนี้ได้ในกระทู้นี้หรือในบล็อคกระผมตามลิงค์ข้างล่างนี้ครับ
>>> http://rayarzero.exteen.com/20110309/proto-saber-evolution-rtd-ready-to-run <<<

สวัสดีครับ
กลับมาอีกครั้ง  คราวนี้เป็นงานทำสีรถ MINI 4WD คันแรกที่ทำสีครับ   โดยครั้งนี้ผมใช้สีกระป๋องทำครับ  เป็นสีส้มเมทาลิคทั้งคัน
และคันนี้ผมได้ไอเดียการโมดิฟายมาจากท่านรินลูกทีมของผมในทีม MINI 4WD ซึ่งได้นำเจ้า Proro Saber Evolution
มาทำการโมดิฟายบางส่วนเพื่อให้ใส่กับโครง Mini 4 WD รุ่น Pro ได้ครับ  (แต่จริงๆสามารถนำบอดี้มันมาใส่ได้เลย แต่มันจะโบ๋วตรงช่องที่เอาไว้โชว์ดีเทลของเมคานิคครับ
ซึ่งคันนี้หั่นมหาโหดกันมันส์เลยครับ :iconlol:  คนหั่นก็ได้เลือดไปด้วย :iconfreak:  หลังจากได้คุยกับท่านรินไปพักหนึ่งเรื่องเจ้าคันนี้ก็เลยตัดสินใจให้เป็นรถ Mascot ของทีมไปเลย

ผมเลยได้ทำสีเจ้าคันนี้เป็นสีส้มตามสีโปรดของตัวเอง(รึเปล่า?)  ในตอนแรกผมว่าจะทำเป็นสีแดงและติดเขาลงไปด้วยแตก็ได้ยกเลิกไป  :iconfreak:
สุดท้ายได้เลยได้ออกมาเป็นสีเมทาลิคสีส้มครับ

Product Info

Name  : Proto Saber Evolution
Sereies : Mini 4WD Mechanical (Model)
Chassis : -
Scale :  1/32
Price : 600 y
Product No. : 19302

เกร็ดความรู้เล็กน้อย (By Wiki)

J
 J เป็นเด็กผู้ชายเคยอยู่กับด๊อกเตอร์โอคามิ  ตอนที่อยู่กับด๊อกเตอร์โอคามินั้น  J เป็นเด็กที่ไม่ค่อยพูด  ทำตามคำสั่งของด๊อกเตอร์โอคามิทุกอย่าง แต่เค้าเริ่มเปลี่ยนไปหลังจากที่ได้พบ พี่น้องเซบะ
 (ซึ่งด๊อกเตอร์โอคามินั้นเป็นคู่แข่งและอดีตเพื่อนร่วมงานของด๊อกเตอร์ซึจิยะ  ด๊อกเตอร์โอคามินั้นจะเน้นสร้างรถเน้นไปในการทำลายฝ่ายตรงข้ามมากกว่าเลยแยกตัวมาจากกลุ่มวิจัยของด๊อกเตอร์ซึจิยะ ) 
J นั้นเป็นเด็กที่ฉลาดมีความสามารถด้านเครื่องกลและระบบคอมพิวเตอร์  ซึ่งความสารารถเหล่านี้ J ได้มาจากมาจากการศึกษาและฝึกฝนตอนอยู่กับด๊อกเตอร์โอคามิ 
เค้่ายังเป็นคนซ่อมแซม Tridagger X ให้กับเรียว  หลังจากที่เคยได้รับความเสียหายจากการแข่งกับเค้าตอนใช้ JB และเค้ายังเป็นคนช่วย โก ดีไซน์ Cyclone Magnum อีกด้วย 
และนอกจากนั้นเค้ายังดีไซน์ Proto Saber Evolution ขึ้นมาเองอีกด้วย   แต่ตอนแรกระบบยังไม่สมบูรณ์  จนเค้าได้เห็นการเคลื่อนไหวของปลาโลมาที่สวนสนุก(ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)
และได้นำมาปรับปรุงเป็นโปรแกรมที่ชื่อว่า Dolphin System

มาถึงในส่วนของสีกัน  สีผมพ่นจากกระป๋องสดๆเลยซึ่งสีที่ผมใช้เป้นสี Layland ทั้งหมดเลย

รองพื้นโลหะ A - 42  เทา
ขาวด้าน F - 15
เมทาลิคเงิน  L - 80
เคลียร์ส้ม   P - 4
เคลียร์มัน Layland

สารภาพตรงๆว่าตอนขัดแล้วพ่นรองพื้นเสร็จดันลืมเช็คเลนยังหลงเหลือเกจให้เห็น
แถมงานนี้ยังทำแข่งกับสภาพอากาศ  ตอนพ่นรองพื้น สีขาว และสีเงินยังฟ้าใสอยู่  พอจะลงส้มเท่านั้นหละบรรยากาศฝนจะตกเลยรีบเผาเต็มพิกัด  :iconsoul:
แถมตอนทำเสร็จยังเผลอทำสีถลอกไปนิดเนื่องจากตอนใส่บอดี้อีก  :iconsoul:

โดยในการลงสีนั้นผมลงรองพื้นไปก่อนแล้วตามด้วยขาวด้าน หลังจากนั้นก็พ่นเมทาลิคเงิน  แคลียร์ส้ม
หลังจากนั้นก็พ่นเคลียร์เงาบางๆ1รอบ  แล้วแว๊บไปตัดเสติ๊กเกอร์ส่วนที่เป็นสีม่วงออก ตามความสามารถของกรรไกร
พอตัดเสร็จก็เอามาบรรจงติดแบบรอบเดียวจบ  ในส่วนของสปอยเรอร์นั้นผมไม่ได้ทำสี  ติดแค่สติ๊กเกอร์ลงไปเฉยๆ 
พอสติ๊กเกอร์ทุกอย่างเรียบร้อย  ลงเคลียร์มัน อีก2-3ชั้นได้ เน้นหนาหน่อยสติ๊กเกอร์จได้ติดทน ตอนแรกว่าจะติดดีคอลเพิ่มนิดหน่อยแต่ยังคิดไม่ออกว่าจะติดอะไรดี :iconsoul:

งานนี้พอเสร็จแล้วเข็ดยันวันตายกับการพ่นสีนอกบ้านฝุ่นเอย  ขนน้องหมาเอย  ลอยมาลงจอดบนชิ้นงานเจอแบบนี้แทบจะปางานทิ้งเลยครับ  :iconangry:
ตอนแรกว่าจะสีตรงไฟหน้าและติดสติ๊กเกอร์ไฟไว้ด้านในแทน  แต่บังพ่นไม่ดีเลยติดสติ๊กเกอร์ตามที่เห็นครับ  :iconsoul:  พล่ามมาเยอะแล้วไปดูรูปกันดีกว่าครับ

เริ่มด้วยมุมทั่วไป

Zoom

โครงที่ใช้เป็นรุ่นโปรครับ(มอเตอร์กลาง)

การถ่ายรูปครั้งนี้ก็ยังขี้เกียจจัดไฟเช่นเดิม  :iconsoul:

แล้วก็ขอจบแต่เพียงเท่านี้ครับ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ !!!
โขกสับกันตามอัธยาศัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 08:35:13 PM โดย RAYARZERO »
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
Re: [สีกระป๋อง] Proto Saber Evolution RTD ( Ready To Run )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:22:00 PM »
แล้วก็ขอจบแต่เพียงเท่านี้ครับ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ !!!
โขกสับกันตามอัธยาศัย

ผมว่าแรงไปนิดนะครับประโยคนี้   :iconmouth:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
Re: [สีกระป๋อง] Proto Saber Evolution RTD ( Ready To Run )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:35:15 PM »
เอิ่ม สติ๊กเกอร์ไม่ค่อยเข้าอะ รสสีส้ม สติ๊กเกอร์แบบเปลวไฟสีแดงมันกลืนไปนิด น่าจะลองสั่งพวกดีคอลน้ำสีขาวลายเปลวไฟ หรือจะลองหารูปมา Printดีคอล น่าจะเข้ากว่านะ (แต่กลัวไม่ทนแฮะ แต่ใช้โชว์พอได้)

เหมือนจะมีจุดที่เกทตัดไม่เรียบร้อยด้วยนา

จะบอกว่าสมัยมันมาใหม่ๆเคยผ่าของเพื่อนให้วิ่งได้คันนึงเหมือนกัน แต่ไม่ได้ทำสีอะ (ฮา)

ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:54:12 PM »
สีส้ม แป๊ดดด โอเคครับ แต่ลายอ่า อย่างที่พี่แบงค์บอกมันกลืนไปนิดนึง ดูไม่ค่อยเด่นอ่านะ  :iconvsign:
Thailand only !!

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:01:36 PM »
ส้มมาแต่ไกลเลยนะครับ

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:11:21 PM »
คิดถึงวันเก่า ๆ ผมเคยมีเล่นอยู่หลายคันเหมือนกัน แต่ที่ผมเล่นน่าจะของปลอมครับ คันละ 69 บาทเองสมัยนั้น

ออฟไลน์ Ak47

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -59
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 07:35:50 AM »
ถ้าใช้วิ่งจริง ไม่หนักเหรอครับ กับบอดี้รถที่ทำสีแล้ว

แต่ถ้าโชว์เฉยๆ ผมว่าก็สวยนะ แต่ลาย น่าจะเป็นสีขาว มันแบบว่า ไม่จมสีอะครับ :iconhappy:

ปอลิง. ผมชอบสปินไวเปอร์ครับ ไม่ทราบว่ายังมีขายอยู่มั้ย ไม่ได้เดินร้านที่ขายพวกนี้ซักเท่าไหร่  :iconmeow:
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย
เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย
"ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"