ผู้เขียน หัวข้อ: [WIP]MODIFY_SERAVEE 2  (อ่าน 21053 ครั้ง)

ออฟไลน์ deathscythes

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 21
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
[WIP]MODIFY_SERAVEE 2
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 09:50:47 PM »
สวัสดีครับ  วันนี้ มาลองฝึก โม เซเรวี 2 ครับ

จะค่อยๆทยอยทำครับ   ตอนนี้ก็ ตัดๆ ออกมาเป็นชิ้นๆ เตรียมมา ประกอบร่างครับ 

ส่วนนี่ ผีกระสือ  อ่อ มะช่ายเป็น concept ของงานนี้ครับ

เราจะใช้ชิ้นส่วนของ CHERUDIM GUNDAM มา เสริมในการดัดแปลง ครับ

ส่วนท่อนล่างใช้มีด เฉือนตรงเส้นสีแดงออกหน่อยครับ เพราะเวลานำชิ้นส่วนเซราวี สอง มาประกบ มันจะได้ไม่โผล่ ออกมา

ถัดมาก็ตามในรูปเลยครับ กระโปรงข้าง ใช้มีด เฉือนส่วนที่มันเกินๆออกให้เรียบตามรูปเลยครับ แล้วเอาโปงข้าง ของเชรุดิม มาทากาวแปะไปเลยครับ ก่อนทา ใช้
กระดาษทรายขัดให้เรียบก่อนนะครับ  กระโปงหลังก็เช่นกันครับ ตัดๆเฉือนๆแล้วเอากาวช้างหยอดติดให้แน่นไปเลย  ตรงส่วนข้อพับ ก็ตัดตามเส้นแดงครับ
ถ้าไม่ตัดมันจะเสียบ กับขาของ เซราวีสองไม่ได้ ต้องระวังหน่อยครับเดี๋ยวเดือยมันจะหัก  กระโปงหน้าไม่มีอะไร จบข่าวครับ

ก็จะได้ส่วน สะโพกเซราวีสองตามรูปครับ

เอาขามาประกอบ

กางออกแบบ ตอนจะรวมร่างกับ ราฟาเอลครับ ที่ใช้ชิ้นส่วนของเชรูดิม เพื่อ ที่เราจะสามารถ แปลงร่างกับไปรวมกับราฟาเอลได้นะครับ

ส่วนจะทำไงให้โปงข้างมัน มาติดกับโปงหน้า อีกยังคิดไม่ออก ปล่อยไปก่อนละกัน

ที่นี้ลองเอาส่วนตัวท่อนบน  เชรูดิม มา ต่อกันครับ เอาหัวเซราวีใส่  ลองดูคร่าวๆครับว่าจะออกมาแนวไหน

ด้านหลังครับ

มีปืนนะครับ

ราฟาเอล ยังคาอยู่ในแผงอยู่ เลย   ตอนซื้อคิดไว้แล้วว่าต้อง ซื้อมาโมเซราวี โดยเฉพาะ

ขอลาไปก่อนครับไว้มาต่อ โอกาศหน้า ฝันดีราตรีสวัส ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2011, 01:46:07 AM โดย deathscythes »

ออฟไลน์ kumo

• *
  • Like: 7
Re: [WIP]MODIFY_SERAVEE 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 09:59:12 PM »
จะรอชมครับ ชอบตัวนี้อยู่แล้วด้วย  สู้ๆครับ :iconvsign:

• *
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 01:49:47 AM »
จะรอชมครับ ชอบตัวนี้อยู่แล้วด้วย  สู้ๆครับ :iconvsign:

ขอบคุณมากครับ ผิดพลาดประการใด หรือมีอะไรแนะนำเพิ่มแติม ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

'' นี่เป็นเม้นแรกในบอร์ดไทยกันดั้มเลยนะครับ  ผมเข้ามาดูในบอรืดไทยกันดั้ม ไม่เคิยเม้น ไม่เคิยตั้งกระทู้อะไรเลยดูอย่างเดียวนี่ครั้งแรก จริงๆครับ ฮาๆ ''

ออฟไลน์ one night stand

• *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 01:53:06 AM »
รอดูนะครับ เคยเห็นแต่คนญี่ปุ่นโม วันนี้ได้เห็นคนไทยโมบ้างแล้ว

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 02:13:04 AM »
อยากเห็นลิโป้ด้วย เอามายั่วซะแล้ว :iconcryjoy:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 04:05:44 AM »
ตัวนี้รอชมเลยครับ สุดยอดดด  :iconvsign:
Thailand only !!

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 04:54:59 AM »
รอชมนะครับ :iconjoy:

**ปล. ทอลกีซลิโป้โดนใจ !! ** :iconwish:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:02:14 AM »
รอชมด้วยคนนะครับ
สุ้ๆครับ

ออฟไลน์ mm3

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:41:50 AM »
ลิโป้นี่ยี่ห้ออะไรอะครับ อยากได้เหมือนกัน ซื้อที่ไหน

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:12:18 AM »
อยากเห็นลิโป้ด้วย เอามายั่วซะแล้ว :iconcryjoy:
ลิโป้นี่ยี่ห้ออะไรอะครับ อยากได้เหมือนกัน ซื้อที่ไหน
รอชมนะครับ :iconjoy:

**ปล. ทอลกีซลิโป้โดนใจ !! ** :iconwish:

มา ไขข้อข้องใจ  ทอลกีซลิโป้ นะครับ  ก็ยี่ห้อ BANDIA นี่ละครับ  ทอลกีซ 3 ผมซื้อมาสองตัว กะมาโม เป็น ทอลกีซดับ เบิ้ล เมก้าบีม บาซูก้า

คือถือ ปืนใหญ่สองข้างนะครับ เท่กว่าเดิม มาก

พอโมเสร็จแล้วมันเหลือ ส่วนตัว   ตัวนึง  เลยลองเอาเกราะ SD สามก๊กมาใส่ มองด้วยตา ก็รู้ว่ามันใส่กันได้ แหงมๆ นะครับ

สีแดงคือ จุดที่ต้อง โมแต่งนิดหน่อยนะครับ  ส่วนชิ้นเกราะ ที่มาจากสามก๊กลิโป้ ไม่ต้องโมทั้งสิ้นครับมาไง ใช้ยังงั้นเลยครับ เพราะกันไว้เผื่อถอดไปใส่ คืน SD

ส่วนเกราะ ตรงข้าง หน้าแข้ง ก็ตามรูปนะครับ เอาแผงมาตัดสั้นๆ ซัก 2 เซน  เสียบกับ ball jiont แล้วแทงเข้าไปเลยครับ หายห่วง

ส่วนหัวใหล่ ก็ตามรูป ครับ เอามีด ปาดออกตามรูปเลย แล้วเอาแกนเก่า ที่-ไว้เสียบกับ เมก้า บีม บาซึก้า มาเสียบ กับ ball  jiont ไว้ใส่เกราะใหล่นะครับ

ตามรูปครับ

ตรงหน้าอก เจาะรู  ไว้เสียบเกราะ  กะดีๆนะครับ ตรงเป้า ก็เช่นกันครับ เอามีด บากๆ เป็นร่องไว้ พอเสียบ เกราะ เป้า (เบาๆนะครับ มันกีซ จัง จะเจ็บเอา........    เอิ้ว)

ถ้าทำถูก ก็จะได้ โม ทอลกีซ 3 เวอชั่น ใส่เกราะเต่าเหม็น เอ้ย เต่า ดำ ครับ ตามรูป

ลองไปทำกันดู นะครับ ถ้ามอรอดูผมทำสีคง ยาก เพราะผมทำสีไม่เป็น ไม่มีเงิน ไม่มีเวลา ต้อง ทำสีกันเองแล้วครับแถมอีกรูป

ส่วนทอลกีซ3 ลองดูๆจากมิวทอยน่ะครับ นานๆจะหลุดมาบ้างเห็นอยู่ (อิอิ )

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:42:13 AM »
                            จบทอลกีซเต่า เหม็นไปแล้ว มาต่อ  กันที่โม เซเรวี ดีกว่าครับ

วันนี้มาเสนอการทำหน้าอก หน้าใจเซเรวี สอง ผยอง เดช ครับ เอามาวางเรียงตามรูปครับ ตัวเชดิม กันดั้ม ชิ้น อก เซเรวี สองชิ้น (ในรูปมัน โมไปแล้วโทศทีละกัน)

ตัด ขุดเจาะ เฉือน แย๊ก  กันตามอัทยาศัย เลยครับ  เอาใอ้พวก แกนข้างในออกให้หมด เหมือนทำ มัมมี่ไงงั้น เลยครับ

Body เซเรวีก็เช่นกัน    พยามตัดจนกว่าเกราะ เซเรวีสองชิ้นจะมาประกบกันได้  ก็ค่อยหั่นๆเฉือนๆไปจนลงตัวอ่ะครับ

ตามรูปครับรูปนี้จะชัดหน่อย  Body เชดิม  เหวอะไม่เป็นไร อย่าให้ พังพอเพราะไงมันต้องโดน เอามาเเซนวิส อยู่แล้วครับ

จากนั้น ก้ไปหยิบ อีพอกซี่  พุตตี้  มาครับ ผมก็เพิ่งเคิยใช้ครั้งแรกเหมือนกันได้มาจาก   โลตัส เจริญผล แถวสามย่าน มันเขียนว่าเป็นพุตตี้ใช้ ใต้น้ำลึก

ถูกครับซื้อมา 50 บาทเอง ครับ อีกอย่าง มันสอดใส้กันมาเวลาใช้ เอามีดหั่น แล้วปั้น ได้ ไม่ต้องกะส่วนผสมเอง ครับ

เอามาทา  ก่อนจะประกบกันครับจะได้อุดร่องที่เหลือข้างใน   เเละยึด ไปในตัว ก็จะได้ BODY เซเร จัง ตามรูปเลยครับ  อิ อิ

หันซ้ายครับ

หันขวาครับ

อ่ะ อ่ะ อ่าว  ราฟาเอลก็ Build เสร็จแล้ว ลองเอามา หลังมาชนกันครับ เป็นไง

ดูดีกว่าเดิมๆอีกผมว่านะ  ไม่ต้องแปลงร่างหรอก แบบนี้ก็เท่แล้ว หรือ คุณว่าไง

อ่ะจ๊่าก มาเจอเซเรวี   1  บังเอิญมาก

แบกหุ่นไว้ข้างหลังเหมือน ต้นมะพร้าวเลยนะ เยอะจัด

อ่าวๆๆ อยู่ๆจะต่อยกันซะงั้นครับพี่น้อง   จ้องตากันใหญ่

ซะเมื่อไหร่ที่จริงรวมร่างกันนะครับ  ชูแว๊ป แว๊ปๆๆ  เหมือนต้นมะพร้าวกว่าเดิมอีกครับ

หนักจัดครับ เลยสั่น ใหญ่เลย

ขอลาไปก่อนนะครับ ฝันดีราตรีสวัสครับ แล้วเจอกันโอกาศหน้าครับ  เหลือแขนสองข้าง กับปืน สอง บ้อง เอง

ออฟไลน์ Noah

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 08:13:03 AM »
สุดยอดจริงๆครับ
จะรอชมน่ะครับ   :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:10:00 AM »
สุดยอดจริงๆครับ
จะรอชมน่ะครับ   :iconsmile:

ขอบคุณ   คุณ Noah มากครับจะทำให้เสร็จใวๆนะครับ ( ว่างๆลองทำดูนะครับไม่ยากเลย )

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 04:09:21 AM »
    อรุนสวัส เช้าวันใหม่ นะครับ มาต่อ กันครับวันนี้เพิ่ม แขน ขวา ครับ

ว่ากันเรื่องของแขน ผมว่าเหนื่อยนิดนึงครับ  concept ยังคงเดิมครับใช้ part cherudim gundam เป็นส่วนแกน แล้วเอา seravee 2 มาทาอีพอกซี่ ประกบ

ตัดตามรอยสีแดงเลยนะครับ  ใหล่  cherudim gundam  เอากระดาษทราย ขัดซ้ายขวา ให้พอเป็นระนาบเดียว ชิ้นข้างบน เอา เอาคัตเต้อ จี้กะไฟแช๊ค เฉือน ทิ้งไปเลยครับ เกะกะ

ใหล่ seravee ก็เหมือนกันนะครับ  ตัดส่วนที่คาดว่าน่าจะ โมให้ ขยับ ได้แยกออกมาครับ จะเอามาติดกับของ  cherudim     ส่วนของ  cherudim ก็เหมือนกันครับตัดให้สั้นๆไว้ ลองคิดดูครับว่าสั้นแค่ไหนจะเข้า ทาง

แขนเดิม seravee  ก็ตัดตามภาพ ครับ  อันบน จิงๆจะใช้ก็ได้นะครับ  แต่เสียเวลาครับ เอาของ   cherudim ใช้แทนไปเลย

ส่วนท่อนแขน สังเกตุได้ว่า bandai ทำมาให้ โมเล่น โดยเฉพาะ จิงๆครับ  หาpc เหมือนในรูปมาใส่ครับ

ทำเสร็จ ก็ได้ตามรูป นี้นะครับ แขน seravee 2

ทีนี้ลองเอามาเทียบกับแขนของ seravee 1 ใกล้เคียงกันมากเลยครับ แขนท่อนล่าง คล้ายๆกัน หรือถึงขั้นสวยกว่ามากเลยครับ

ทีนี้ลอง bending ดู  งอได้พอๆกันครับ

เสร็จไปอีก หนึ่งส่วน อิอิ

ใครว่างลองทำเล่นดูนะครับ หรือใครมีเทคนิคยังไง ที่มันดีกว่าเอา มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ฝันดีราตรีสวัสนะครับ ขอลาไปก่อน แล้วจะกลับมาทำให้มันจบๆไปซะทีครับ

ออฟไลน์ taeyeon

• *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 11:50:34 AM »
ไว้จะลองเอาไปทำบ้างครับ ชอบ :iconcryjoy:

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 12:06:26 PM »
ไว้จะลองเอาไปทำบ้างครับ ชอบ :iconcryjoy:

:iconvsign:   ลองทำดูนะครับไม่ยากเลย  สนุกดีครับ อิอิ    :iconcryjoy:

ออฟไลน์ RUKI

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 02:02:36 PM »
สุดยอดไปเลยครับ :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 03:46:16 PM »
สุดยอดไปเลยครับ :iconvsign:

ขอบคุณมากครับคุณ RUKI

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 04:34:04 AM »
อรุนสวัสทุกคนนนะครับ  (จิงๆผมยังไม่ได้นอนเลย) มาโมดิฟายต่อจากคราวที่แล้ว

อันนี้เป็นรูปจากในเวปนะครับ ไป หามาได้เอาให้ดูกัน

ราฟาเอลกันดั้ม โดมิเนี่ยน เวอชั่นครับ

คอนเซปของงานนี้ก็คือเอา ราฟาเอล รวมร่างกับ เซรวี ให้เป็นอันหนึ่งอันเดียวกันให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลยครับ สวยดีนะ

แต่ติดใจนิดเดียว ตรงที่เอาชิ้นส่วน ของ เวอร์ เช่ กันดั้ม มารวมด้วย คอนเซปงาน เลยหลุดกรอบไปนิดเดียว

วันนี้ขอเริ่มด้วยที่ส่วน foot part

ใช้มีดขูดตรงที่ ขีดสีแดงออกเล็กน้อยครับ ทำแค่ สอง ชิ้น จากสี่ชิ้น

เพื่อที่มันจะได้ งอขึ้นเป็น เท้าได้ถ้า ไม่ขูดออกมันจะติด ดึงไม่ขึ้นนะครับ  อันขวา คือ อันที่ถูกตาม หลัก ในกาตูนร์ มัน ยกขึ้นไปตาม ลูกศร แต่มันทำยากครับ เลยแบบบ้านๆดีกว่า ทางซ้ายนะครับ

เดือยปริศนา ที่  บันได ทำมาสับขาหลอกคนโม  หรือยังไงผมก็ไม่รู้อ่ะมันทำมาทำไม ใครรู้บอกที

เสร็จแล้วครับ ง่ายมากมากๆๆๆๆ  ติดดินซะทีนะ  เรา  หลังจากลอย บน อากาศมานาน

ด้านหลังครับ

ใกล้ๆครับ

ถัดมาก็มา เรื่องของ GN cannon นะครับ ไม่ใช่ nikon หรือ sony

อันนี้เป็นส่วนจากของ เซเรวี 1 ส่วนของปืนนะครับ (จิงๆควรใช้ของเก๊ มาทำ แต่ผมมือใวใจร้อน เลยจัด......เลยเป็นงานต้องไปหาซื้อมาใส่อีก ไม่เป็นไรเดี๋ยวรอดูถูกๆในกระทู้ ซื้อขาย )

ตัดตามสีแดงเลยครับลด น้ำหนัก ปืน

อ่อลืมบอกไปตรงด้ามหาไร ขัดตรงเดือยมันหน่อยให้ฝืดๆไว้ กันหลวม ผมใช้กระดาษ จากตั๋วรถ เมล์ เมื่อเย็นนี้ครับ  ไม่รู้เหมือนกันอนาคต มันจะหลวม ป่าวอ่ะ

ใส่ตามรูปเลยครับ  ในรูปจะเห็นผมซ่อนมือไว้ เพื่อเวลาแปลงร่างกลับ ครับ   ทาด้วย พอกด้วยกาว อีพอกซี่เกมือนเดิมแล้ว ก็ประกบ สองข้างเลยครับ

จะได้แบบนี้อ่ะครับ GN cannon

อันนี้โหมด ถือปืน

ในความเป็นจริงตามในกาตูนร์  มันจะเป็นแบบนี้นะครับ อันนี้บอกไว้เผื่อคนโม แบบ ใกล้เคียงของจริง    (จะมีรึเปล่าวะ)

อันนี้เป็นแบบประกบร่างครับ เอามือออก แล้วจับยัด

เท่มะครับ ตามนี้เลย    ในรูปมันหนักมาก  เลยต้องจับตั้งขึ้น   โดยรวม น้ำหนักเกือบๆ MG ตัวนึงเลยครับ หนัก  พุตตี้ เเท้ๆ

ถ้ามีประกวดโม  1/144 แบบกำหนดน้ำหนักมากๆนะจัดเลยอ่ะ

หลังๆต้องเาฐานเสียบ กับตัวเซเรวีอ่ะครับ เพราะราฟาเอลรับ น้ำหนักไม่ไหวแล้ว หนักจิงๆนะ 

สองตัวข้างนั้น  เตรียมตัว ขึ้นเขียง เชือดต่อครับ The  Next Project

อันนี้แถมให้ครับข้อดีของการจับ   เครูดิมกันดั้ม   มาบูชายัน 

- 1  เคดิมกันดั้ม ตัวต่อไปของคุณคือ GNHW  แน่นอน คงไม่กลับไปซื้อตัวธรรมดาหรอก

-2 กันดั้มตัวใหม่ ของคุณ จะได้ปืนคู่ สองกระบอก โครตเท่  และ Gn unit (หกเหลี่ยม หกเหลี่ยม อ่ะ) ที่มีจำนวนมากกว่่า คนธรรมดา ครับ   :iconmouth:

ขอเสีย

เปลืองตังครับ  ถ้าบ้านรวย อย่าง dalong  ก็คงไม่มีปัญหา จัดไปยาวๆเลยครับ แล้วเจอกันใหม่คราวหน้าฝันดีราตรี สวัสครับ :iconsleep:

ปล. ผมทำงานอยู่ที่สีลม  เย็นๆ  ผมจะไปเล่นเสก๊ตบอร์ด ที่สวนลุมท่านใดสนใจ มาแจม หรือ มาแชร์  ความเจ็บ มาได้เลยนะครับ ยินดีครับ

ออฟไลน์ taeyeon

• *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 05:08:27 AM »
มาอัพซะดึก หรือเช้า  :iconfreak: เชียว
ขอบคุณสำหรับผลงานดีๆครับ  :icongift: