ผู้เขียน หัวข้อ: [ซาคู้ สาคู] YMT-05 Hildolfr  (อ่าน 12567 ครั้ง)

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
[ซาคู้ สาคู] YMT-05 Hildolfr
« เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 05:04:21 PM »
น่าจะอยู่ในวงศ์ตระกูลเดียวกันคงพอถูไถไปได้ ตัวนี้มาจากภาค Igloo ซึ่งจริงๆก็ยังไม่เคยดูเหมือนกันแต่ส่วนมากหุ่นภาคนี้จะออกมาแนว Machanic มากกว่าภาคอื่นและมีตัวที่ดีไซน์สวยๆอยู่เยอะเลย
ตัวนี้เป็นโมขนาด 1/144 ซึ่งบางชิ้นส่วนอย่างต้นแขน จะคล้ายๆของZakuII แต่จะมีขนาดใหญ่กว่าพอสมควร ตัวโมราคา 6800 เยน ซึ่งแพงอยู่พอสมควรแต่ส่วนมาก EX-Model ราคาจะค่อนข้างสูงอยุ่แล้ว ไปชมกันเลยครับ

ผมเองก็ยังไม่เคยดูเลยไม่แน่ใจ ร่างแรกจะเป็นแบบรถถัง

ร่างที่ 2 เป็นMA แต่ผมว่ามันไม่น่าจะแปลงร่างได้ เพราะช่วงลำตัวตอนเป็นรถถังมันจะเก็บเข้าไปได้ยังไง (ไม่ใช่เก็ตเตอร์นะ :iconsweat:)

มาดูขั้นตอยการทำเล็กน้อย

ตัวนี้รองพื้นทิ้งไว้ 2 ปีได้ละเพราะตอนนั้นคิดว่าคงยังทำออดมาได้ไม่ดีไปฝึกฝีมือกับของถูกก่อนดีกว่า ตัวนี้มันแพง

พ่นสีเขียวเข้มKhaki green+ เคลียร์เหลือง คลุมทั้งคันก่อน

ไฮไลท์ด้วย Dark green+gray

เขียวทั้งค้น แทบไม่ได้บังพ่นเลย  :iconnasty:

วอชด้วยอีนาเมลดำ แล้วใช้ทิชชู่เช็ดออก เศษทิชชู่พอแห้งสนิทค่อยเอาแปรงสีฟันปัดออก

ใช้สีอีนาเมลทาเก็บตามกระบอกปืน บันได

จากนั้นพ่นสี sandy brown บริเวณขอบด้านล่างให้เหมือนฝุ่นทราย

ตามtrackและลูกล้อ ปัดด้วยสีฝุ่นผสมaqueous thinner เพื่อให้ฝุ่นติดแน่น (ถ้าติดเยอะเกินก้ใช้aqueous thinnerเช็ดออกได้)

ตามลำตัวปัดด้วยสนิมและสีเงิน (จริงๆใช้สีธรรมดา dry brushเอาก็ได้ แค่อยากซื้อมาลองดู)

เสร้จแล้วก็ละเลงด้วยสีฝุ่นสีทรายให้ทั่วโดยเน้นที่ฝากระโปรงกับช่วงล่าง เป็นอันเสร็จครับ

ขอบพระคุณที่รับชม  :icongift:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
Re: [ซาคู้ สาคู] YMT-05 Hildolfr
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 05:54:43 PM »
โอ้ว สวยสุดๆ ไปเลยพี่ งามย้อยยยย  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
Re: [ซาคู้ สาคู] YMT-05 Hildolfr
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 05:55:07 PM »
อยากบอกว่าตัวนี้ดูน่ากลัวมากกกก :iconcryout:

แต่เท่มากๆด้วย ดูเป็นทางทหารมากกว่าเนอะ ชอบสุดๆครับ^^
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• *
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 06:14:44 PM »
งานสวยจิงทำคราบได้สมจิงมาก อย่างกะพึ่งออกรบกลับมาเลย

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 06:21:46 PM »
สวยมา่กๆครับ ดูสมบุกสมบันจริงๆ

ชอบสีเปื้อนทรายมากๆเลยครับ

:iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ sazajung

• *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 08:46:43 PM »
เพิ่งดู ms igroo มาถูกใจเจ้านี่มากเลยครับ ทำสีได้สวยถูกใจดีด้วย  :iconwish: ตอนยังไม่ได้ดูรู้สึกว่าแค่รถถัง แต่พอดูแล้วนี่มัน "เทพชัดๆ" คันเดียวคว่ำ Zaku ทั้งหน่วย ว่าแต่หน่วยนี้มันทำอีท่าไหนถึงโดนตบ zaku ไปยกฝูงเนี่ย   :iconpale:  แถมคนขโมยก็เก่งเกินไป นะขับได้เฉยเลย ทั้งๆที่ช่วงนั้นฝ่ายสหพันธ์ยังไม่มี MS เลยนี่นา   :iconsmile:

ปล.หยั่งแก นัดเดียวก็พอแล้ว! นัดเดียวของ zaku กะนัดเดียวของ Hildolfr 555+  :iconlol:

ออฟไลน์ noon0012

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -20
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:05:13 PM »
งานสวยมากๆเลยครับ ชอบไฮไลท์มากๆ  :iconwish:

ป.ล.ตัวนี้มันยังมีขายที่ไหนรึเปล่าครับ ตอนนี้ไม่เห็นเลย อยากได้มากๆ  :iconsweat:

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:43:48 PM »
มันเปลี่ยนร่างได้จริงๆครับ
อนิเมะDEXออกแผ่นแรกมาแล้ว
เป็นโมบิลแท๊ง(เรียกงี้เปล่าหว่า)ที่ตกรุ่นไปแล้วแต่ดันเทพกว่าMSรุ่นหลัง(มากด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2011, 09:46:00 PM โดย Buf-The-Great »
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ saradin

• *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:48:54 PM »
อยากเห็นคนทำตัวนี้นานเเล้วครับคุณอั้นทำออกมาได้แหล่มมาก ชอบๆ :iconwish:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 11:39:26 PM »
สวยดีครับ  ชอบสายพานครับ  ดูเขราะดู

ส่วนตัวว่า ทำพวก รอยถลอกตามขอบมุมด้วย  น่าจะดูสมบุกสมบันขึ้นนะครับ 

ป.ล.ตัวนี้มันยังมีขายที่ไหนรึเปล่าครับ ตอนนี้ไม่เห็นเลย อยากได้มากๆ  -> เห้นร้านจูปิเตอร์อยู่แว๊บๆ 2 กล่องอ่ะ  น่าจะยังพอหาได้อยู่นะ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:10:49 AM »
มันเปลี่ยนร่างได้จริงๆครับ
อนิเมะDEXออกแผ่นแรกมาแล้ว
เป็นโมบิลแท๊ง(เรียกงี้เปล่าหว่า)ที่ตกรุ่นไปแล้วแต่ดันเทพกว่าMSรุ่นหลัง(มากด้วย)

สงสัยต้องหามาดูแล้วว่ามันเปลี่ยนร่างยังไง(ตัวนี้ถอดชิ้นส่วนเปลี่ยนเอาดื้อๆเลย) ที่ยังไม่ได้ดูเพราะไม่ค่อยชอบภาพที่มันเป็นCG ไม่ใช่วาดเอา

รอยถลอกตอนแรกว่าจะทำอยู่เหมือนกันแต่สุดท้ายทำไมไม่ทำหว่า?? เดี่ยวเอาอีนาเมลไปแต้มเพิ่มดีกว่าถ่ายรูปมาแล้วเห็นจุดที่ต้องแก้อยู่หลายจุดเหมือนกัน(ลายนิ้วมือชัดแจ๋วเลย  :iconsweat:)

ตัวนี้ผมก็ซื้อร้านลุงจูได้มาแบบเรตปกติ แต่ตอนงานภิรมย์แฟร์เห็นราคาแล้วช้ำ Hildolfr ตัวละไม่ถึง2พัน :iconcry:

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:53:49 AM »
ภาคIGlooนอกจากหนูสุดาก็มีตัวนี้ล่ะครับ  ชอบสุด(ตอนที่เจ้านี่ออกก็มันมากด้วย ลองหามาดูนะครับ)
ลงสีสวยเลยครับ ขอจำเทคนิคไปใช้บ้างล่ะครับ แต่ไม่ลองหาdecalมาติดดูล่ะครับ น่าจะสวยขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:23:55 AM »
เท่ดีครับ
พอบอกว่าแขนเหมือน Zaku II เลยเพิ่งเห้นนี่แหละครับว่าเหมือนกันจริงๆด้วย  :iconlol:

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 12:37:57 PM »
ทำสีได้สวยงาม ละเอียดดีทุกส่วนจริงๆ :iconlove:

ครับถ่ายรูปได้ดีมากด้วยครับ เห็นรอยนิ้วมือด้วยอิอิ :iconsmile:

......

ตัวนี้เป็นแท้งค์ กึ่ง โมบิลแท้งค์ครับ น่าจะเป็นต้นแบบของแซ็คแท้งค์มั้งไม่แน่ใจ
เพราะแขนเหมือนกันอะ คิดว่านะ
.....
 รองาน ประมุขพรรคกระยาจกอยู่นะครับ :iconsmile:
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ nuball

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -33
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 12:57:16 PM »
เพิ่งดู ms igroo มาถูกใจเจ้านี่มากเลยครับ ทำสีได้สวยถูกใจดีด้วย  :iconwish: ตอนยังไม่ได้ดูรู้สึกว่าแค่รถถัง แต่พอดูแล้วนี่มัน "เทพชัดๆ" คันเดียวคว่ำ Zaku ทั้งหน่วย ว่าแต่หน่วยนี้มันทำอีท่าไหนถึงโดนตบ zaku ไปยกฝูงเนี่ย   :iconpale:  แถมคนขโมยก็เก่งเกินไป นะขับได้เฉยเลย ทั้งๆที่ช่วงนั้นฝ่ายสหพันธ์ยังไม่มี MS เลยนี่นา   :iconsmile:

ปล.หยั่งแก นัดเดียวก็พอแล้ว! นัดเดียวของ zaku กะนัดเดียวของ Hildolfr 555+  :iconlol:

ดูเหมือนกัน คนขับสุดยอดมั่กๆ

ออฟไลน์ Kid_D

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:09:03 PM »
สวยมากๆ
อยากรู้ว่ามันมีบุ้งกี๋ไว้ทำไม(เอาไว้ดันตัวตอนติดหล่มทรายรึป่าว)

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:13:57 PM »
  งามหลายๆครับ   :icongift: ขอบคุณทีทำมาให้ชมครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ kp505si

• *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 02:48:27 PM »
ท่านพี่คร๊าบบบ สวยจัด งานเวทเธอริ่งแบบนี้ชอบมากครับ

ว่าแต่หน่วยซ่อมบำรุงนี่ ไม่ล้างทำความสะอาดแทร็คเลยนะพี่ ใช้กันอย่างเดียวจริง ๆ ดินติดเต็มเลย อิอิ

ออฟไลน์ LUCKY7

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -13
  • สนใจมาร่วมธุรกิจยึดครองโลกกับเรามั๊ยครับ?
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 05:28:04 PM »
สวยงามมากกกกกกครับ ชอบๆๆๆ >__<
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

ออฟไลน์ jediknight

• *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 07:18:49 AM »
ทำสีได้สวยมากเลยครับ

:iconwish: