ผู้เขียน หัวข้อ: โชว์ครั้งแรก โมจีน Destiny Gundam TT สีกระป๋อง Leyland ครับ  (อ่าน 8428 ครั้ง)

ออฟไลน์ tinchx

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 16
สวัสดีครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้โชว์ผลงานครั้งแรกของผมถ้ายังไงก็ลองติชมมาได้นะครับ  :iconlol:
ผมจะทำสีโดยใช้สีกระป๋องเลย์แลนด์ เน้นเฉดสีเดิมของตัวงาน แต่จะปรับโทนให้เข้มขึ้นหรืออ่อนลงตามใจครับ
หลังจากนั้นก็ตัดเส้น ติดดีคอล พ่นเคลียมันของเลย์แลนด์เช่นกัน

จากแคทตาล็อกสี
สีน้ำเงินตรงลำตัวใช้ L-35 Dark blue
สีแดงใช้ L-173 Ferrari Red
สีเหลืองใช้ L-04 Yellow
สีน้ำเงินอ่อนตรงลำตัว + ดาบอลอนไดท์ใช้ L-08 Royal blue
สีเขียวเข้มตรงปืนใหญ่ใช้ L-11 Larch Green
สีเงินตรงเฟรมบางจุด + คมดาบ + ไรเฟิล ใช้ L-80 Metallic silver
สีดำตรงปีก +เอว L-02

ทั้งหมดนี้ไม่ได้ซื้อทีเดียวครับ มีเหลือจากที่เคยใช้สองตัวก่อนหน้าด้วย
ก็ถัวๆกันไป ผมเน้นใช้ของไทยหาง่ายครับ  :iconvsign:

ตัวนี้เป็นกันพลาตัวที่สาม แต่จะเป็นโมจีนตัวแรกที่ลองซื้อมาต่อดู เพราะอยากรู้ว่าจะต่างจากของบันไดแค่ไหน

รูปหน้าตรงครับ

ทำสีทุกจุดที่ไม่ใช่สีขาว-เทา เพราะตัวนี้จะเอาไว้จัดท่าบ่อยๆ เอาเทปพันเกลียวท่อน้ำพันทุกจุดที่ข้อหลวมซึ่งเป้นปัญหาเรื้อรังของโมจีน
แก้หน้าลิงเรียบร้อย แต่แก้ไปแก้มา ผมว่ามันดู "หน้าหมา" จมูกยื่นๆไปหน่อย  :iconpale:

จุดที่งานเข้าทำให้งานเสร็จช้าไป 4 วัน ครับ....
เดือยสำหรับยึดแบ๊คแพ๊คหัก เพราะโดนวางยาจากโมจีน ตอนต่อลื่นไม่มีปัญหา แต่พ่นเคลียเสร็จ ดันยึดแน่นแกะไม่ออก
เลยพยายามซ่อมโดยการใช้สว่านเจาะ ฝังแกนเหล็ก แล้วอุดด้วยกาวอีโป้
แต่ปัญหาต่อมาคือเบ้าหลวม ล็อกซองเก็บอาวุธไม่อยู่ ทำให้ต้องหาวัสดุมาใช้แทน จนไปได้ข้อต่อยางที่เหลือใช้มาต่อด้วยอีโป้
แล้วทากาวช้างซ้ำรอจนแห้งก็เอาเทปพันเกลียวปิดซ้ำอีกที แต่ไม่ได้พ่นสีเก็บงานเพราะกลัวสีไม่เกาะเทปพันเกลียว
โชคดีที่อยู่ข้างหลัง เลยไม่โชว์มากเท่าไหร่

ท่าบังคับจักวาล CE ครับ ไรเฟิล + โล่ห์

อีกมุมนึง โล่ห์สามารถยืดออกได้ ตัวไรเฟิลของเก่าเป็นสีดำเทา เห็นรายละเอียดไม่ชัด เลยจับพ่นสีเงินซะเลย

แฟลชเอจด์ II บีมซาเบลที่ซ่อนอยู่ตรงไหล่สองข้าง สามารถขว้างเป็นบูมเมอร์แรงได้
เก๊กมองผ่านช่องระหว่างแฟลชเอจด์ 2 เล่ม

ปาแฟลชเอจดสองเล่มพร้อมกันเหมือนในอนิเม รู้สึกท่ามันลงตัวมากจนไม่อยากเปลี่ยนท่า เพราะไม่มั่นใจว่าจะจัดให้สวยเหมือนเดิมได้ไหม  :iconcry:

ท่าเดิม อีกมุมด้านบน รูปเบลอไปนิด ใช้กล้องมือถือถ่ายครับ

M2000GX ปืนใหญ่พลังงานสูง ตืดอยู่ที่ช่องเก็บอาวุธปีกด้านซ้าย ท่านี้กว่าจะจัดให้ได้บาลานส์ยากน่าดู
เห็นมือขวาโล่งไปหน่อยเลยเอาไรเฟิลมาติดให้

แบบอยู่บนแสตนด์บ้าง

ท่าบังคับของเดสตินี่ อลอนไดท์ เอกซ์ตรีมบลาสโหมด!!!  :iconhappy:

การจัดท่านี้ทำให้รู้ว่าโมจีนกากที่ข้อต่อครับ แค่จะจัดให้ถือดาบสองมือสมดุลกันได้ ใช้เวลาไป 2 ชม.ๆกว่า เดี๋ยวชิ้นโน้นหลุดชิ้นนี่หลวม  :icondisapp:

อีกมุม เพราะถอดเข้าถอดออก สีที่ทำไว้ก็เริ่มจะหลุดร่วงออกมาบ้าง เซ็งเลย แบ๊คแพ๊คอุตส่าห์ทำสีมาอย่างดี พ่นเคลียเงาวับ
โดนที่ยึดแสตนด์ขูดซะแล้ว  :iconcry:

เดสตินี่ฟิงเกอร์ เอ๊ย ! MMI-X340 Palma Fiocina ปืนติดที่ฝ่ามือ ท่าปิดท้ายยอดฮิตของ GvsG

ปิดท้ายด้วย การพยายามโพสท่าบนหน้ากล่อง แต่มือซ้ายไม่มีพาร์ทเอฟเฟคของฝ่ามือ ส่วนมือขวาถืออลอนไดท์มือเดียวไม่ได้ เพราะหนักมาก เอาเป็นว่าโพสท่าใกล้เคียงละกันครับ

การต่อโมจีนคราวนี้ทำให้รู้ว่าโมจริงกับโมจีนต่างกันยังไง และเป็นการทดสอบฝีมือเราไปในตัวว่าจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ดีแค่ไหนครับ
ขอบคุณมากครับ แล้วคราวหน้าเจอกัน  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 12:48:15 AM โดย tinchx »

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: โชว์ครั้งแรก โมจีน Destiny Gundam TT สีกระป๋อง Leyland ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:48:30 AM »
สวยมากๆเลยครับ  รอชมตัวต่อๆไปนะครับ

ออฟไลน์ jubak

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -14
  • รถเน่า ๆ กับอีก 250 แรงโม้ !!!!
Re: โชว์ครั้งแรก โมจีน Destiny Gundam TT สีกระป๋อง Leyland ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:10:44 AM »
งามครับ

กระโปรงสั้น ๆ งาม ๆ.....ถ้าได้เห็นรูปเต็ม ๆ จะดีมาก

เอ้ย...โมสวยครับ ทำสีสวยดีอ่า
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

ออฟไลน์ takuya00

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:24:11 AM »
พ้นสีกระป๋องพ้นได้เนียนดีอ่ะ 

เรื่องตัวงานก็ถือว่าดีน่ะ(แต่อยากเห็นแบบชัดๆอ่ะ) ตัวนี้ของTTผมไม่เคยต่ออ่ะแต่เคยต่อของGHDมันส์มาก(จนอยากจะร้องไห้ :iconcry:) เหอะๆ