ผู้เขียน หัวข้อ: WIP SD The O ,ตัวการ์ตูนดินกระดาษ ครับผม  (อ่าน 5655 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
WIP SD The O ,ตัวการ์ตูนดินกระดาษ ครับผม
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:23:28 PM »
WIP 1/144 FG Zaku II ,SD The O  ครับ

Zaku II ตัวนี้ผมได้มาเป็นปีแล้ว ครับ ต่อดิบตัดเส้นแล้วก็ดองไปนาน  :iconjoy: :iconjoy:
ตอนที่ได้มาก็ต่อทันที่เลยครับ ผมชอบเจ้าตัวนี้มากๆครับ แต่ด้วยเวลาไม่เป็นใจ ไม่ว่าง
ทำให้ต้องดองกันเป็นปีเลย  :iconcryjoy: :iconcryjoy: มาเมื่อสามวันก่อน พอดีได้เอามา
ต่อ และ ตั้งใจ จะแต่งให้สุดฝีมือไปเลยครับ และ ถ้าพามาตัวเดียวคงไม่ดี ผมเลยนำ The O
ที่ดองไว้เช่นกันมาตัดต่อ พร้อมไปกับซาคุ ตัวนี้เลยครับ  :iconvsign: :iconvsign: :iconvsign:

ตั้งท่ามั่นใจ ทำเสร็จแน่นอน

หน้า่ตาของซาคุ ครับ ถ่ายเก็บไว้ก่อน ถ่ายตอนมืดแล้วครับ

แล้วก็ The O ตัวนี้ต่อ ประกบแบบไม่สนิท

ด้านหลังของ The O ครับ

ยังไม่ได้เก็บอะไรซักอย่างเลยครับ

:iconlike: :iconlike: :iconlike:

เมื่อถ่ายรูปครับแล้ว ก็เตรียมเริ่มต้นครับ

The O '' ชำแหละเจ้านี้ก่อนเลย !!!''  :icondisapp: :icondisapp:

ในระหว่างที่นึกว่า จะเริ่มต้นยังไงกับ FG ซาคุ ผมก็เอา The O มาเก็บลายละเอียดครับ

ตกลง เจ้า The O โดนก่อนครับ  :iconjoy: :iconjoy:

ผมเลยเริ่มต้น ที่อาวุธของซาคุก่อนครับ โดยการเก็บรอย ต่างๆที่ปืน

อุดเก็บรอยแผลจากการตัดด้วย Tamiya Putty White ครับ อันนี้อาท (OffArt) แนะนำให้ผมลองใช้ดูครับ
ลบรอยต่างๆได้ดีจริงๆ ใช้แล้วนึกถึง Hirudoid ลบรอยแผลเป็น  :iconlove: :iconlove:

ประกอบร่าง ก่อนครับ แล้วมาทำต่อในวันต่อมา ครับ

(ตั้งแต่ภาพนี้ จะเป็นภาพของวันที่ 8 พ.ค.54)

ผมก็อุดขัดลบรอยไป เห็นว่าลายบนตัวของซาคุมันดูแปลกๆ เลยนำภาพซาคุมาดู
ทำให้เห็นว่า ลายบนตัวของ FG ไม่มี ผมเลยได้ทดลอง เดินลายบนตัวดูครับ :iconsmile: :iconsmile:

ผมลองเดินลายด้วยการ วาดร่างลายด้วยดินสอ ก่อนครับ แล้วตามด้วยมีดปากกาค่อยๆขูด
ถ้าขูดพลาดขูดเกิน ก็จะอุดรอยด้วย Tamiya Putty White ครับ  :iconlove: :iconlove:

เดินลายเสร็จก็ประกอบอีกแล้ว ส่วนหัวผมประกบ แล้วใช้กาวร้อนอุดรู แล้วขัดครับ ในหลายๆจุดชิ้นส่วนก็ประกบติดกันดีอยู่แล้วครับ
เสริมตาของซาคุด้วย กระดาษแข็งตัดเป็นวงกลมครับ แป๊ะแล้วดูมีมิติมากขึ้นหน่อย :iconwink:

ซูมๆๆ เดินพลาดไปหลายลายเลยครับ ขีดเกินตลอด มือหนักหน่อยก็กินลึก เบาหน่อยก็ ไม่ลึก  :icondisapp: :iconcry: :iconcryjoy:

นอกเรื่องซักนิด แต่ WIP เหมือนกัน อิอิ :iconnasty: :iconnasty: ระหว่างที่นึกต่างๆ
ผมก็เปลี่ยนมาปั้นดินกระดาษไปด้วยครับปั้นพร้อมๆกันไปสามตัวเลย อิอิ พวกนี้ยังไม่รู้ว่าจะเสร็จเมื่อไหร่เลยครับ  :iconcryjoy:

(ภาพวันนี้ครับ 9 พ.ค.54) เดินลายที่เท้าซาคุต่อ

ผมได้ลองเดินลายดูแล้วสนุกมากครับเลยมาหาตำแหน่งที่จะเดินเส้นต่อ มาเจอที่้เท้าครับ
ผมเห็นว่าเท้ามันมีทั้งหมด สี่จุด (สองข้าง) จะทำยังไงให้ดูเ่ท่้ากัน ผมเลยใช้วิธีนี้ครับ
ตัดเทปบังพ่น(หรือนิตโต้) ให้ได้ตามรอยที่ต้องการ จากนั้นเอาไปแป๊ะตรงจุดที่จะเดินลาย
แล้วเอาดินสอ ลากตามขอบๆ จะได้รอยที่เท่าๆกัน หลังจากนั้นก็เอาเทปออกไปแป๊ะจุดอื่นๆที่ต้องการ
ก็จะได้รอยที่เท่าๆกันอีก แต่จะตรงไม่ตรงก็ต้องขึ้นอยู่กับการกะอย่างเดียวเลยครับ

ผมก็แป๊ะแล้วลากด้วยดินสอจนครับ ทั้งสองเท้า สี่รอยครับ ได้รอยที่เท่าๆกัน  :icondizzy: :icondizzy:

เมื่อได้รอยออกมาแล้วผมก็ค่อยๆกรีดด้วยมีดปากกาครับ

แต่ตอนกรีดออก ก็มีเบียวบ้าง ไม่ตรงบ้างครับ  :iconpale: :iconpale:

อุปกรณ์ที่ผมใช้กรีดครับ เหล็กแหลมๆอันข้างๆ อาท (OffArt) หามาให้ใช้อีกแล้วครับ

ตอนนี้ก็หมดแล้วครับ มีความคืบหน้าอะไรจะมารายงานเพิ่มครับผม
 :iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconlol:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 01:07:07 PM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ OffArt

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
Re: WIP 1/144 FG Zaku II ,SD The O
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 08:53:00 PM »
จะรอชมนะ ลูกพี่  :iconnasty: :iconwish:

ว่าแต่ ชุดเหล็กแหลมแกะลายที่เจียรให้น่ะ เอามาใช้สิ ช่วยได้เยอะเลยนะ ถึงที่ทำไปให้จะไว้ใช้กับพวกปูนก็เถอะ

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
Re: WIP 1/144 FG Zaku II ,SD The O
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 04:34:49 PM »
เพิ่มเติมครับผม

:iconsmile: :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

หลังจากที่ได้ลองวาดลายด้วยดินสอแล้ว ดูออกมาตรงดี
แต่ตอนที่ ขูดลายด้วยมีดปากกาไม่ค่อยตรงเท่าไหร่ครับ  :iconcryjoy: :iconcryjoy:

เอามาตั้งท่าซักหน่อยครับ FG จุดขยับน้อยมากๆครับ

ตาของเจ้าซาคุ ผมเอากระดาษแข็ง มาตัดและแป๊ะลงไป เพราะอยากได้ตาแบบเดิม แต่ของเดิมมันดูแบ่นไปหน่อย

เมื่อแต่งเดินลายต่างๆ จนพอใจ ก็เตรียมตัดสินใจทำสีครับ กะว่าจะเอาสีแบบใน Catarog Gunpla ของ MG ครับ

ลองทาสี เท้าดูครับ ตัวผมเองก็ไ่ม่ค่อยได้ใช้สีสูตรทินเนอร์ เลยต้องลองๆดูครับ
หลังจากได้คำแนะนำให้ใช้ Mr.Retardermild จาก คุณ zendono7 และหลายๆท่านในบอร์ด
ทำให้ผมได้รู้ว่า พอใช้แล้วจะทำให้สี ทาง่ายขึ้น ท่าได้ทั่ว และทาออกมาเรียบ จริงๆ
 :iconjoy: :iconjoy: :iconjoy: :iconjoy:

เริ่มทาสีดำตามจุดต่างๆครับ  :iconpunch: :iconpunch:

ทาไปได้ซักพัก ก็ พักซาคุก่อนครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconlol:

หลังจากนั้นก็ทาสีต่อ แล้วก็เอาไปพ่นเคลียร์ด้าน พ่นไปจนเหลือแต่แขน ฝนดันตกซะได้  :icondisapp: :icondisapp:
ผมเห็นว่าฝนตกก็จริงแต่อากาศมันยังร้อนอยู่  :iconnasty:  :iconwink: จึงรีบพ่นคลียร์ด้านอย่างไม่ลังเล แต่อากาศคงไม่ได้จริงๆ
จึงทำให้เกิดฝ้าขาวๆ ที่แขนของซาคุ เต็มไปหมดเลย  :iconpale: :iconpale: :iconcry:

ผมเลยต้องมาทาสีที่แขนใหม่ครับ  :iconcryout: :iconcryout:

พอทาสีที่แขนเสร็จ ก็รอวันต่อมาจะได้พ่นคลียร์ด้าน พอรอตอนเที่ยงๆ แดดออก ผมก็เอาซาคุมาพ่นทั้งตัว

แต่ก็เกิดปัญหาขึ้นจนได้ครับ ซาคุของผม สีดูด้านเกินไป ส่วนที่เป็นสีดำดูไม่สวยเลย Noooo  :iconcryout: :iconcryout:
ผมเลยทาสีส่วนสีดำใหม่อีกรอบ และสีเขียวเข็มที่ตัวซาคุครับ  :iconsoul: :iconsoul:

ภาพนีี้เป็นภาพ เจ้าซาคุตอนปัจจุบันครับ (14 พ.ค.54) ทาสีใหม่บางจุดแล้วรอให้อากาศดีๆ ค่อยพ่นเคลียร์ด้านอีกที่ครับ

กะว่าจะทาสีเขียวที่ตัวให้เข้มขึ้นอีกครับ แต่วันนี้ฝนตกแดดไม่ออกเลยครับ

ตอนนี้ก็หมดแล้วครับ ถ้ามีอะไรแนะนำกันได้นะครับ จะได้เอามาแก้ไขปรับปรุงครับ

----------------------------------------------------------
ปิกกาจู กับ จิกโกริต้า ทาสีลองมือพร้อมๆกับซาคุครับ

เพิ่มเติมต่ออีกครับ
หลังจากที่รอแดดมาแล้ว 4-5 วัน ก็มาลงตัวที่วันนี้พอดีครับ
ผมจึงเริ่มๆติดเทปนินโต้ ที่ตัวโมครับ กันส่วนสีเขียวที่พ่นไปแล้วก่อนหน้ากลัวจะพ่นหนาเกินไปอีก  :iconnasty: :iconnasty:

ใช้เวลาแป๊ะนานเหมือนกันครับ  :icondizzy: :icondizzy:

จากนั้นก็เอามาพ่นเคลียร์ด้าน เรียบร้อยแล้วครับ จะไปตั้งในห้องโชว์อ๊อฟอีกทีครับผม  :iconhappy: :iconhappy: :iconhappy:

และตัวต่อไปที่กะว่าจะลองทำดูครับ

ส่วนพวกดินกระดาษก็ค่อยๆปั้นครับ

ปั้นพร้อมๆกันไปสามตัว สลับไป สลับมาระหว่างรอดินแห้งครับ

ตอนนี้ FG ZakuII ก็เสร็จแล้วครับ กำลังดูอยู่ว่าจะทำตัวอะไรต่อไปอีก
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ ถ้ามีอะไรผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ

ZakuII เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=20957.0

-----------------------------------------------------------------
เพิ่มเติมครับ ช่วงนี้ปั้นดินกระดาษเล่นครับ ยังไม่เสร็จ เลยเอามาลง WIP ครับผม

Rockman X และ Zero  ค่อยๆทำ สลับไปมา สามตัวครับ

:iconjoy: :iconjoy: :iconjoy: :iconjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 01:05:55 PM โดย Off-Songwut »