ผู้เขียน หัวข้อ: [Gundam oo] Reborn Gundam 1/144  (อ่าน 5769 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zymphony

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 8
[Gundam oo] Reborn Gundam 1/144
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:50:55 AM »
พบกันอีกครั้งนะครับ  :iconwish: เพื่อนๆพี่ๆ ชาว Thaigundam วันนี้มาพบกันงานทำสีตัวที่สามของผมกันนะครับ
โดยตัวนี้ผมใช้เวลาทำช่วงก่อนเดือนเมษาซึ่งมีเวลาทำแค่ 5-6 วัน เพราะตอนนั้นกำลังจะบินไปเที่ยวที่ยุโรปครับ
เลยรีบปั่นงานไปหน่อย  :iconpale: ถ้าไ่ม่เรียบร้อยหรือผิดพลาดประการใดก็ขออภัยครับผม

งานสีที่ใช้ก็มีพวก   ซะส่วนใหญ่ เพราะเพิ่งได้สั่งมาลอง
รองพื้น - surfacer ของ  
สีแดง - Red ของ  
สีขาว - White ของ  
สีเหลือง - surfacer ของ   + Yellow กันเซ่ + White กันเซ่
สีเทาดำ - Neutral Grey + Black กันเซ่
เคลียร์ม่วง - เคลียร์แดง + เคลียร์น้ำเงิน กันเซ่
ตัดเส้น pigma + real touch marker ปิดงานเหมือนเดิมเคลียร์มันสองชั้น ด้านหนึ่งชั้นครับผม

พูดมาเยอะ เริ่มดูกันเลยดีกว่าครับ

หมุนตัวมาตรฐานครับผม

ซูมทีละส่วน

สีถลอก  :iconcryjoy:

แอ๊คชั่นซักนิด

สุดท้ายนี้ผมอยากจะบอกว่าตัวนี้ผมทำสีถลอกเยอะมั่กๆ  :icondizzy: เล่นมันส์ไปหน่อย อยากจะขอคำแนะนำซักหน่อยครับว่ามีวิธีไหนที่
จะป้องกันการสีถลอกได้ไหมครับ โดยเฉพาะช่วงข้อต่อต่างๆ แล้วก็พวกที่ต้องนำไปติดกับอีกชิ้นนึงเช่นโล่อ่ะครับ ดูดีๆจะเห็นสีถลอกเยอะมาก  :icondisapp:

ถ้ามีใครต้องการรูปเพิ่ม หรือภาพมืดไปบอกได้นะครับจะมาแก้ให้ อ๊ะแล้วก็ผมขออนุญาติไม่แปลงร่างเป็น ร่าง cannon นะครับ
ตอนนั้นแปลงไปปรากฎว่าทำสีถลอก + ชิ้นส่วนสีเหลืองตรงเข่าหัก  :iconpanic: แทบช๊อคแนะครับ แต่ถ้าใครอยากเห็นผมก็จะจัดให้นะครับ บอกไว้ที่คอมเม้นได้เลยครับ

จากกันด้วยรูปนี้ แล้วก็ขอบคุณที่เข้ามารับชมนะครับ สุดท้ายนี้ฝากคอมเม้นติ-ชม ไว้ให้ผมนำไปปรับปรุงในงานต่อๆไปด้วยจะดีมากเลยครับ  :iconpunch:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: [Gundam oo] Reborn Gundam 1/144
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:57:24 AM »
สีเนียนมากๆเลยครับ ทำออกมาได้สวยมากๆด้วย

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: [Gundam oo] Reborn Gundam 1/144
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 03:55:01 PM »
บางจุดสียังไม่เรียบครับ แต่ดูโดยรวมแล้วสวยมาก สีก็สวยครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ ddt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 05:03:43 PM »
สีดูสดใสดีครับ ^ ^

ออฟไลน์ kongseedza

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
  • งานของมือใหม่นะครับ Keroro~
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 06:41:41 PM »
 :iconlove: สวยงามมากครับ

ออฟไลน์ booksaga

• *
  • Like: -30
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:24:09 PM »
สวยงามดีคราบ แต่มีบางจุดไม่เรียบร้อย ตัดเส้นเรอะไปนิด กับสีหนาบางจุด แต่รวมๆสวยงามครับ

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:28:46 PM »
ตัวที่สามได้ขนาดนี้เก่งกว่าผมอีก หุหุ

น่าจะติดดีคอลสักหน่อน่ะครับ หรือว่าไม่ชอบหว่า :iconsmile:
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ Zymphony

• *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:37:05 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ  :iconwish:

เรื่องสีกะตัดเส้นอันนี้อาจจะเป็นเพราะผมรีบทำไปนิดนึง รีบปั่นให้เสร็จก่อนไปยุโรป  :iconpale:
งานหน้าสัญญาว่าจะทำให้ดีกว่านี้ครับผม

ส่วนดีคอลอันนี้ผมหาไม่ได้อ่ะครับ ตอนนี้เลยสั่งมาอยู่ แต่คงอีกนานกว่าจะได้มา  :iconcry:
มีที่ไหนหาได้เร็วๆมั้งไหมอ่ะครับ 1/144 ที่ผมต่อมายังโล่งโจ้งกันทุกตัวเลย

ตัวหน้าพบกันกับตัวนี้ครับผม!!!!