ผู้เขียน หัวข้อ: Bandai HG 1.5Gundam Brotherhood of Nod Custom  (อ่าน 6905 ครั้ง)

ออฟไลน์ Operationman

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
Bandai HG 1.5Gundam Brotherhood of Nod Custom
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 02:54:54 PM »
เกริ่นกันก่อนนะครับ
-ภาพอาจจะมีชัดบ้างไม่ชัดบ้างเพราะถ่ายรูปจากกล้องมือถือบ้าง กล้องจริงบ้าง(ขอบคุณกล้องจริงของTenkaminariด้วย) ขอภัยตรงนี้ด้วยครับ
-นี่เป็นโมตัวแรก(มั้ง)ที่ทำจริงๆจังๆทั้งตัว ทำสีทั้งตัว ดังนั้นจะเห็นความNoobของคนทำอยู่เต็มโมไปหมดXD ขออภัยอีกเช่นเคยครับ

เกริ่นกันอีกหน่อยนะครับ
ว่ากันแล้วก็ต้องกล่าวถึงที่มาของชื่อกันก่อนล่ะ "Brotherhood of Nod" คิดว่าบางคนคงจะรู้จักกันแล้ว แต่ก็คาดว่าอีกหลายคนคงไม่รู้จัก Brotherhood of Nod(ต่อจากนี้จะเรียกว่าNod)เป็นฝ่าย(Faction)นึงในเกมCommand&Conquerในซีรี่ส์Tiberium ซึ่งเป็นC&Cที่เก่าแก่และอยู่มานานที่สุด และมีรายละเอียดอีกบานตะไทแต่ขี้เกียจเล่า(ฮา) โดยมีสัญลักษณ์เป็นหางแมงป่อง และธีมสีดำแดง(ตัวร้ายชัวร์ๆXD) และแน่นอนว่าUnitแต่ละตัวมันเท่โคตรๆเลยพี่น้อง โดยจะขอยกตัวอย่างเช่น

แล้วยิ่งมาภาคหลังๆNodเริ่มมีเทคโนโลยีผลิตหุ่นที่เริ่มเหนือชั้นแล้ว แถมยานอวกาศก็เริ่มมีกันแล้ว ทำไมในอนาคนNodจะมีGundamบ้างไม่ได้เล่าXD

แฮ่!! เท่มั้ยล่ะ

ให้ดูทั้งตัว

ซูมหน้า

เส้นสายสีแดงต่างๆ... แดงแสบตามากกก><

ปืนน

บีมเซเบอร์...เละมากๆoTL

แต่กระนั้นโมนี่ก็ยังมีของดี เพราะสีแดงตามตัวต่างๆนั้นมีความลับ เพราะถ้าหากเราถ่ายในที่แสงแรงๆ หรือเปิดแฟลชล่ะก็...

มันจะส่องแสงได้ล่ะพี่น้อง!! โดยเทคนิคที่ทำนั้นก็แสนจะง่ายดาย โดยใช้สีขาวGolssสุดๆลงไปก่อนเป็นพื้น แล้วลงสีเคลียร์Glossในสีที่เราต้องการลงไป(ในที่นี้คือสีเคลียร์แดง) เท่านี้เราก็จะได้สีแดงแสบๆประหนึ่งดั่งชิ้นใสแถมติดไฟ(ถ้าจัดแสง)กันเลยโดยไม่ง้อLEDกันทีเดียว

เอาล่ะ มาโชว์แอคชั่นกันบ้างดีกว่า ปีกของ1.5Gundamนั้นขยับได้อิสระมว้ากกกก จนขนาดTenkaยังตกใจว่าจะขยับได้เยอะไปไหน ขนาดคนต่อเองยังมึนเลยว่าท่าไหนท่าไหนต้องจัดปีกยังไงXD

โหมดHi Speed รวบรวมอนุภาคGNเพื่อเร่งความเร็วสูง โดยจัดทิทางของอนุภาคGNให้ไปในทิศทางเดียว

เริ่มเห็นร่องรอยความNoobXD

โหมดAlvarron Cannonเห็นแฟนๆกันดั้มไม่ค่อยชอบกัน ไม่รู้เพราะอะไรเราไม่ได้ดูXD

เอามาอยู่ใต้รักแร้กลายเป็นBinder Rifle...อุแม่เจ้า

Attack Mode เสริมพลังบีมไรเฟิล แถมหมุนตามแขนได้ด้วยนะเออ

Flight Mode อย่างกับพวกStrikeยังไงชอบกล(แล้วจะมีโหมดนี้ทำไมในเมื่ออยู่เฉยๆมันก็บินได้แล้วน่ะ= =")

พับปีกได้ด้วย!!(เพื่อ!!) แถมด้วยการโชว์Noobอีกเช่นเคย

สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุด.... ตามระเบียบ....พัก!!!(Standby Mode....WTF!!!)

ไหนๆก็มาถ่ายรูปกับTankaแล้ว Tenkaก็เลยเอาExia Repairมาถ่ายคู่กันซะเลย

"เฮ้ย!! ยกมือขึ้นไอ้เตี้ย"

"เตี้ยงั้นเราะไอ้มืด!!"

เคร้ง!!
"เฮ้ย!! แกเอาบีมเซเบอร์ธรรมดามารับGN Swordของชั้นได้ไง!!"
"เพราะชั้นหล่อกว่านายเยอะไงล่ะ ไอ้เตี้ย!!"

ออฟไลน์ tenkaminari

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 15
  • เน็นด๋อยเรื้อรัง
    • Tenkaminari Gallery in FB
Re: Bandai HG 1.5Gundam Brotherhood of Nod Custom
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 03:03:42 PM »
สวยจริงๆ
...
...
...
 :iconnasty: เวลามองไกลๆ เบลอๆ อะนะ

:iconvsign: รอชมงานหน้าครับ

------------------

อ๋อ เพิ่ม list สีที่ใช้ทั้งหมดด้วยก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2011, 03:09:38 PM โดย tenkaminari »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: Bandai HG 1.5Gundam Brotherhood of Nod Custom
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 03:09:21 PM »
 สีตัดกันสวยดีจังครับ ดำเเดง  :iconvsign:  :iconsmile:

ออฟไลน์ SicKnesS666

• *
  • Like: -32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 03:13:42 PM »
สวยดีครับ มองไกลๆเหมือน Masked Rider Faiz  :iconmeow:

ออฟไลน์ Operationman

• **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 03:16:25 PM »
ลืมlistสีที่ใช้ไปเลย
- สีดำSemi Gloss เป็นสีกระป๋องทามิย่าเบอร์อะไรจำไม่ได้แล้ว
- สีขาวเบอร์1 ของMr.Color
- เคลียรแดงเบอร์47 ของMr.Colorเช่นกัน

ใช้แค่นี้จริงๆครับXD

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 03:23:55 PM »
สวยมากๆเลยครับ สียังเลอะอยู่บางจุดนะครับ สู้ๆครับผม

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 04:43:01 PM »
พ่นกับทาผสมกันใช่มั้ยครับ

ถ้าฝีมือการทายังไม่ดี แนะนำว่าหลีกเลี่ยงการทาสีเงาจะดีกว่าครับ เพราะมันจะสะท้อนความไม่เรียบชัดมาก

ถ้าเป็นทามิย่ากระป๋องจะมี Fluorescent Red ไม่ก็ Bright Red อยู่ น่าจะเหมาะ พ่นลงบนพื้นขาวเหมือนกันก็จะได้สีสด วิธีลงขาวก่อนแดงจะทำให้สีแดงสดถูกต้องแล้วครับ (ทามิย่ากระป๋องมีสีแดงใสเหมือนกันแต่เป็นสำหรับผิว Polycarbonate ไม่เคยลองเลยไม่รู้เหมือนกัน)

ทีนี้ก็พ่นรองพื้น ขาว แดง กั้นพ่นดำ จะทำให้สีเรียบได้ทั้งตัวสวยขึ้นอีกแน่นอน

การกั้นพ่นจะทำให้งานยากขึ้นอีกหน่อย แต่งานจะสวยขึ้น ยากตอนติดเทปกั้น แต่ตอนทำสีไม่ต้องหงุดหงิดนั่งทา มันก็สบายคนละอย่าง พยามเข้าครับ

ว่าแต่ NOD นี่ ที่เป็น Antivirus ใช่มั้ยครับ (ฮา)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ kongseedza

• **
  • Like: 1
  • งานของมือใหม่นะครับ Keroro~
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 07:12:30 PM »
 :iconwish: สีน่ากลัวมากเลยครับแต่ผมก็ชอบโทนนี้นะครับ สู้ๆครับผม :iconvsign:

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 07:32:43 PM »
สีดูดุมากๆเลยครับ แล้วยิ่งดูโหด ตอนที่ถ่ายรูปแล้วสีแดงสะทอนออกมา
ดำแดง สวยโหดจริงๆครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ OO RaiseR

• เริ่มหัดทาสี
  • Spartan Z80
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 07:41:48 PM »
สวยดีครับ เหมือนไรเดอร์ faiz เลยครับมี photon steam :iconlol:
"Fear is the path to the dark side. Fear leads to anger, anger leads to hate, hate leads to suffering."----Yoda

ออฟไลน์ OffArt

• *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 07:49:24 PM »
เป็นคู่สีที่ดูดุ และดูลึกลับ เหมือนตัวร้ายเลยครับ พวกดำ-แดง หรือม่วง (?)
 :iconwink: ขอบอกว่า ดูสวย โหด เช่นกันครับ

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

ออฟไลน์ sakamotomiwa

• *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 08:48:00 AM »