ผู้เขียน หัวข้อ: [Model] การกลับมาของดาวหางแดง "Sinanju"  (อ่าน 11739 ครั้ง)

ออฟไลน์ Butter-T

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 36
  • หมึกแดง แรง 3 เท่า!!
[Model] การกลับมาของดาวหางแดง "Sinanju"
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:36:47 AM »
ตัวโมเดลกล่องนี้ ซื้อมาดองไว้ตั้งแต่ตอนออกใหม่ๆ เมื่อปีที่แล้วเลยละครับ จำได้ว่าตอนที่ซื้อมาครั้งแรก อยากทำชิเน็นจูมาก~~ แต่เผอิญ...ชิเน็นจูไปออกชนกับซี่รี่ส์ มัฟ-ลัฟ ...ผลก็เลยดองเค็มยาวมาจนบัดนี้เลยล่ะครับ ฮะๆ
   แต่ช่วงนี้ ไม่มีซี่รี่ส์มัฟ-ลัฟ ให้ทำ เลยได้โอกาสอันดี ขุดออกมาทำซะเลย

ของที่ให้มาในกล่องเรียกได้ว่ามาเพียบเลยทีเดียว แต่น่าเสียดายนิดหน่อยที่ไม่มีมือแบบแบมาให้ด้วย
ไม่งั้นได้ใจหมึกไปเต็มๆ แน่ๆ

กล่องนี้ หมึกลงทุนซื้อดีคอลเพิ่มมาอีกต่างหาก แบบยังดันทุรังแปะตามแบบคาโตกิ ซึ่งขอบอกว่ารู้สึกว่าตัวเอง คิดผิดมากๆ เพราะมันมีเยอะกว่าที่คิดไว้จมหู แถมดีคอลของ 144 ดันไม่มีแบบให้ดูอีกต่างหาก ว่าอันไหนแปะตรงไหน หมึกเลยต้องไปงมหาข้อมูลแปะจากเวบ Dalong เพื่อเทียบดูว่าอันไหนแปะตรงไหน กว่าจะเล็ง กว่าจะแปะได้หมด ปาไป 3 วันเลยทีเดียว
   รู้สึกอยากกลิ้งไปดักตีกบาล อ.คาโตกิ ก็วันนี้แหละ ออกแบบดีคอลมาได้...มาก ฮะๆ

ลวดลายสีทองตามตัวชิเน็นจูนั้น ถือเป็นอีกจุดเด่นของการออกแบบเลย
มันทำให้ตัวหุ่นดูมีความสูงศักดิ์ และดูดีมีชาิติตระกูลขึ้นอีกโขเลย

ตัวบูสเตอร์ด้านหลัง กางออกได้เหมือน MG แต่ส่วนของเมคานิคสีเทาๆ เลื่อนเข้าเลื่อนออกไม่ได้นะครับ

บูสเตอร์ที่ส่วนของข้างขา ก็สามารถขยับปรับมุมได้ แต่ใช้วิธีถอด-เสียบ ไม่เหมือนของ MG

ดาบแสง จะซ่อนเอาไว้ในปลอกแขนครับ

ส่วนในสุดของโล่ ใข้เก็บที่ยิงลูกระเบิด และ บีม เอ๊กซ์ ไว้

พับและหมุนมาด้านหน้าได้ด้วยนะ พร้อมชิ้นใสแบบดาบยาว ดูเท่ดีเหมือนกัน

ส่วนของบีม เอ๊กซ์ แบบใช้งาน จะมีแยกมาให้เลย ดีกว่า MG ตรงที่แข็งแรงกว่า เพราะไม่ต้องหมุนมาก
แต่สำหรับคนที่ชอบลูกเล่นก็คงขัดใจอยู่เหมือนกันแหละ

เอามาต่อกันได้ด้วย

เมื่อเทียบกับม้าขาว จะเห็นว่าสูงกว่าพอควรเลยทีเดียว

เอามาจัดเป็นท่าประจันหน้ากันดู

ตอนทำสีไม่มีปัญหาอะไรมากครับ ตัวโมเดลใช้สีไม่เยอะ แต่ตรงจุดน่าปวดหัวที่สุดก็คือ ลายสีทองตามตัว
ตอนแรกผมก็คิดว่ามันน่าจะใช้สติ๊กเกอร์ที่แถมมาในกล่องช่วยในการบังพ่นได้เลย แต่พอได้ลองใช้จริงๆ กลับพบว่า
สติ๊กเกอร์สีทองในกล่อง มันใหญ่กว่าลาย บางอันก็เล็กกว่าลวดลาย !! ...อยากจะด่าบันไดเป็นภาษาตาฮิติยิ่งนัก!!
แต่ก็เอาเหอะ ก็ยังดีกว่าไม่มีให้ใช้ ตรงไหนมันใหญ่ไป ก็ค่อยๆ ตัดให้พอดี ตรงไหนมันเล็กไป ก็ตัดเทปทามิย่ามาบังเพิ่มเอาก็ได้

ส่วนสีที่ใช้ครับ
แดง - พ่นสีเทา 13 เป็นพื้นก่อน แล้วจึงพ่นไล่ด้วยสีขาว สาดตบท้ายด้วยแดง 68
ขาว - ใช้สีเทา13 เป็นสีพื้น แล้วพ่นไล่ด้วยขาวไกอา
เทา - เทา 13
เหลือง - เหลือง 4
ดำ - น้ำเงินเบอร์ 71
ทอง - ทอง 9
สีเงิน - เงิน 8

ส่วนของรูปเต็มๆ + ของแถมถ้าสนก็กลิ้งไปชมต่อได้ที่บล็อกหมึกนะครับ ฮะๆ  :iconnasty:

http://butter-t.exteen.com/20110604/model-sinanju  <<

ขอบคุณที่เข้ามาชมกันนะครับ หวังว่าจะได้กลับมาทำกันพลาบ่อยๆ เหมือนกันนา
(โดนพลาโมซี่รี่ส์มัฟ-ลัฟ ดูดเวลา+พลังไปหมดแล้ว ฮะๆ)

.

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
Re: [Model] การกลับมาของดาวหางแดง "Sinanju"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:50:40 AM »
ถ้าบอกว่าเป็น MG ผมก็เชื่อ ดูไม่ออกเลยว่าเป็น1/144 สุดยอด

ออฟไลน์ Stargazer

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
Re: [Model] การกลับมาของดาวหางแดง "Sinanju"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 01:16:59 PM »
สีสวยมากเลยครับ ติดดีคอลเนียนจังเลย :)
ถ้าไม่บอกผมก็ดูไม่้ออกนะเนี้ยว่าเป็น 1/144 ตัวใหญ่มาก

HGUC ตัวนี้บังพ่่นสีทองยากไหมครับ ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 04:09:49 PM โดย Stargazer »

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 02:58:11 PM »
MS Girl ล่ะ
แบบนี้ถือว่างานไม่เสร็จนะครับเนี้ย ไม่มี MS Girl
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 03:39:51 PM »
สวยมากๆเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 12:55:51 AM »

HGUC ตัวนี้บังพ่่นสีทองยากไหมครับ ??

ไม่ยากหรอกครับ อาศัยความถึก ช่วยได้สบายมาก  :iconlol:

MS Girl ล่ะ
แบบนี้ถือว่างานไม่เสร็จนะครับเนี้ย ไม่มี MS Girl

กลิ้งตามไปดูที่บล็อกเอาครับ ฮุๆ  :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 01:01:53 AM โดย Butter-T »

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 01:17:45 AM »
สวยสุดเลยครับ ในต้นแบบในแคตะล้อกชิดซ้ายเลย :iconcryjoy:
ปล รบกวนถามคุณหมึกแดงว่าตรงส่วนเอฟเฟคพาทสีเหลืองนี่ต้องพ่นขาวบางๆ ไหมครับ ในภาพดูมีมิติมากๆ
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ supermodel

• *
  • Like: 23
    • Facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 01:33:57 AM »
ถ้าบอกว่าเป็น MG นี่เชื่อเลยครับ ดีคอลสวยมาก

ลงสีก็แจ่มมากๆ ครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ ronsuthi

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 11:26:04 AM »
แม่เจ้า ยอดเยี่ยมกระเทียมดอง ขนาดผมทำสี MG Sinanju คล้ายๆแบบคุณหมึกแดง ยังเหนื่อยเลยนี้เล่น ตัวเล็กลง ขยันเกินไปแล้ว :iconcry:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:39:31 PM »
สวยสุดเลยครับ ในต้นแบบในแคตะล้อกชิดซ้ายเลย :iconcryjoy:
ปล รบกวนถามคุณหมึกแดงว่าตรงส่วนเอฟเฟคพาทสีเหลืองนี่ต้องพ่นขาวบางๆ ไหมครับ ในภาพดูมีมิติมากๆ

ผมไม่ได้ทำอะไรเลยนะครับ แค่ตัดออกจากแผงเองน่ะครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:42:55 PM »
ืำทำงานเยอะกว่าภาพโมตัวอย่างข้่างกล่องซะอีกนะ MG ไงงั๊นเรย หมึกเเดง.. :iconsmile:

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 04:51:30 PM »
สวยจังเลย ชอบมาก ๆ ครับ ตอนแรกก็อยากต่อมากมาย ตอนหลังขายไปช่วยสมทบทุนติดแก๊สรถไปซะแล้ว  :iconcry:

ออฟไลน์ pungpung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 12:13:25 PM »
สวยมากครับ ขอบทองนี่ท่าจะใช้เวลานานน่าดู  :iconwish:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 12:17:14 PM »
สวยเงาวิ้งๆมาก ยอดฝีมือจริงๆครับ