ผู้เขียน หัวข้อ: SD Gundam สามก๊ก สามพี่น้องกันดั้ม ปูนพลาสเตอร์  (อ่าน 5707 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD Gundam สามก๊ก สามพี่น้องกันดั้ม ปูนพลาสเตอร์
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

สามพี่น้องกันดั้มปูนพลาสเตอร์ ผมได้ลองสร้างขึ้นเมื่อปี 51 ครับ
ช่วงนั้นพึ่งได้ SD ริวบิกันดั้ม(เบอร์300) มาครับ คิดว่ากันดั้มสามก๊ก เก็บแค่ตัวเดียวก็พอแล้ว
แต่ ได้เอา Catalog มาดู แล้วเกิดความอยากได้ขึ้นมาแบบสุดๆ ในตอนนั้น(ย้อนกลับไปปี 51)
ทำยังไงดี อยู่ ต่างจังหวัด จะไปซื้อก็ไม่สะดวก อยากได้มากๆ ก็มาหาดูว่าจะทำตัวอะไรขึ้นมาดี
ได้มาเห็นในใบต่อ ของ ริวบิเบอร์300 เอาละ สองตัวนี้แหละที่เราจะทำขึ้นมา
เลยทดลองปั้นเองด้วยดินน้ำมันครับ แล้วถอดพิมพ์ยางปูนพลาสเตอร์ ทำแบบงูๆปลาๆ
สุดท้ายก็ผ่านมาได้ ออกมาเป็นตัวหนึ่ง ตัวที่สองปั้นผิดไปหน่อยเลย ทำตัวที่สามออกมาครับ
 :iconjoy: :iconjoy: :iconjoy: :iconjoy:

วันนี้เป็นจังหวะดีที่เก็บของเลยได้เอาออกมาถ่ายรูปครับผม

เีริ่มจากน้องเล็ก ปั้นตัวที่ 1 ครับผม

ด้านข้างครับ มือไปเอาของกันดั้มตัวอื่นมาเป็นแบบครับ

ด้านหลังครับ

ซูมๆๆ

แต่เอามาเทียบกับริวบิกันดั้มแล้ว สามพี่น้องนี้เป็นกันดั้มที่ตัวใหญ่มากๆเลย ผิดขนาดไปเลยครับ

ตัวที่ 2 พี่รอง

ที่ผมว่าปั้นผิด ก็ดูจากตรงผมครับ ตอนแรกเห็นว่ามีจุกเดียว แต่ดูไปดูมารู้สึกว่ามีสองจุกด้วยกัน ตอนนีั้ก็ยังไม่แน่ใจครับว่ามีกี่จุกกันแน่

ด้านข้างครับ

ด้านหลัง

ตัวที่ 3 พี่ใหญ่

ปั้นผ่านมาแล้วสองตัว เลยทำให้ตัวนี้ปั้นได้เสร็จเร็วกว่าตัวก่อนๆครับ

ด้านข้างครับ ทั้งสามผมปั้นด้วยดินน้ำมัน อุดท่อ ที่ราคา 5 บาทครับ สีที่ลง เป็นสีโปสเตอร์ครับ พ่นเคลียร์เงาปิดงานครับ

ตอนนั้นผมผสมปูนพลาสเตอร์ไม่เป็นครับ หล่อเสียไปหลายตัวเลย พอหล่อออกมาได้ตัวหนึ่งก็ทำสี
ไม่ได้หล่อเพิ่ม กะเก็บพิมพ์ยางพาราไว้ แต่ ผมเก็บไม่ดี ทำให้ยางพารา ขึ้นราครับ แย่เลย พิมพ์เสียหมดเลยครับ
 :icondisapp: :icondisapp:  :iconcryout: :iconcryout: :iconcryout:

ด้านหลังครับ

อีกมุม

ภาพทั้งสามพี่น้องครับ (ผมยังไม่แน่ใจว่าในใบต่อเป็นพี่น้อง หรือแม่ลูกกันแน่ครับ แต่เอาสามพี่น้องก็แล้วกัน)

จัดท่าแบบใน ใบต่อ

เทียบขนาดกันครับ โฮะ โฮะ โฮะ

พอได้เอาของที่ทำนานแล้วมาดู เลยอยากทำให้มีขนาดที่เล่นกันได้สนุกยิ่งขึ้นผมเลยมาลองปั้นใหม่อีกทีด้วยดินกระดาษครับ

กันดั้มน้อยสามารถขยับได้หน่อยๆครับ (พ่นสีรองพื้นแล้วครับ)

ดูแล้วตามันลอยๆ กำลังมองว่าจะแก้ไขยังไงครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะ ด้วยขอรับ

เอามาถ่ายรูปกับ GP04 ครับ

ตอนนี้ก็กำลังปั้นๆ ขูดๆ ตัวพี่สาวอยู่ครับ ก็พยายามให้ขนาดใกล้เคียงกับ GP04 ครับ

ลองเอากันดั้มสองพี่น้อง (ดินกระดาษ)มาเทียบกันครับ

สุดท้าย เป็นการเอามาเล่นครับ

ทั้งสามพี่น้องพากันมาหา มันสมุนไพร (หัวมันวิเศษ) กันในป่า และได้มาเจอกับ ริวบิพอดี คุยกันไปคุยกันมาเลยตกลงช่วยกันหา

ในระหว่างที่หาก็มีได้เจอ ชาวบ้านแถวๆนั้นพอดี เลยช่วยๆกันหา ต่อๆไป

และในที่สุดก็เจอจนได้ มันสมุนไพร เย้ (เป็นแค่เหง้ากระชายครับกำลังจะเอาไปปลูก)

ก็จบแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: SD Gundam สามก๊ก สามพี่น้องกันดั้ม ปูนพลาสเตอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 03:30:35 PM »
  ทำเอง เล่นเอง ถ่ายรูปเอง คือสุดยอดเเห่งความสุนทรีย์  :icongift: น่ารักมากๆๆๆ ครับ

ออฟไลน์ isara1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -40
  • เด็กทำจับฉ่าย(หัดทำทุกอย่าง)
Re: SD Gundam สามก๊ก สามพี่น้องกันดั้ม ปูนพลาสเตอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 03:47:47 PM »
ไม่ทราบว่าใบไม้ที่อยู่ข้างๆคือใบไม้จากต้นอะไรครับ เป็นใบของต้นมันสมุนไพรป่าวครับ :iconlol:

ทำผลงานออกออกมาได้เยี่ยมเลยครับ  :icongift: นับถือๆ เก่งมากๆ

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 06:38:54 PM »
งานน่ารักดีครับ ดูแล้วรู้สึกสนุกดี เยี่ยมมากครับ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON