ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] มังกรสองหัว MG OZ-13MS Gundam Epyon  (อ่าน 36665 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[แกะกล่อง ดองต่อ] มังกรสองหัว MG OZ-13MS Gundam Epyon
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:27:32 PM »

OZ-13MS Gundam Epyon

เทียบกล่องกันก่อน  กล่องบางแต่ใหญ่เหมือนเดิม

แผงมี 15 แผง  ต่อประมาณ 2.5 ชั่วโมง  ไม่ยาก  เพราะแผงคู่เยอะมาก

รอยหมุนเกจ........

ที่ให้เดาคือ  เอาไปออก Epyon เวอร์ชั่น น้ำตาแช่แข็งแหงๆ  เพราะภาพหลุดออกมาแว่บนึงแล้ว

เท่าที่ดู  ส่วนที่เปลี่ยนได้สำหรับเวอร์ชั่นน้ำตาแช่แข็งคือ  หน้ากาก  กระโปรงหลัง  และอาวุธ

ในเวอร์ชั่น  น้ำตาแช่แข็ง ที่เป้นนิยาย อู๋เฟยสร้าง Epyon จากแปลนที่ เทรซทิ้งเอาใว้ให้  กลายเป้นมังกร 3 หัว
เท่าที่ดู  หัวที่ 3 จะอยู่ด้านหลังเหมือน Altron และใช้อาวุธเป็นสามง่าม แทนที่อาวุธเก่า
ชิ้นที่เปลี่ยนมี  หน้า เขา กระโปรงหลัง

ตอนต่อ  อารมณ์ประมาณว่า ลุง!!!   เล่นงี้เลยหรือลุง  วางแผนเอาใว้แล้วสินะ!!! 555

ปีกกางได้แบบเวอร์คา เรียบร้อย!!!

ถามว่าเก็บใหม......  ถ้าออก......  ส่วนตัวขอคิดดูก่อน
................  หวังว่าคงไม่ออกบ้าๆแบบ VS Astray เป็นพอ  รอดูสโนวไวท์ กับวอร์ล็อคอยู่  ไม่รู้เมื่อใหร่จะเปิดตัวซักที...........

หน้าตรง

หน้าอกชิ้นใส

หัวโอเคนะ  คิดว่า..... 

ด้านข้าง

ฮีทล็อท  เป็นบอลจอยย์ทุกอัน  หมุนได้อิสระ

ปีกใหญ่  แต่บาง  ไม่หนักแบบแบบ D-Hell

ตัวปีกมีลูกเล่นเหมือนพี่เทพทองฟรีด้อม  คือดึงปีกลงแล้วที่เหลือมีกลไกกางได้เอง  แต่ลูกเล่นแข็งแรงทนทานดี เ พราะใช้กลไกไม่ซับซ้อนแบบพี่เทพ

ปีกไม่หนักมาก รับน้ำหนักได้โอเค

บีมซอร์ด  ให้สายไฟมา  แต่สายมันแข็งมาก  + ยาวเกินไปนิด  แต่ไม่กล้าตัด  ใว้ว่างๆไปหาสายนิ่มๆ มาเปลี่ยนดีกว่า

สายรำคาญมากอย่างที่บอก ว่ามันแข็งมาก  จัดท่าลำบาก แทนที่จะดี ทำให้เกะกะไปเลย  ไปหาสายถูกๆบางๆ  มาใส่เอาเองดีกว่า

แส้  ยกไม่ค่อยขึ้นนะ....  มันหนัก   ข้อต่อเยอะจริงแต่หลวมไปหน่อย  ถ้าเอากาวช้างทาๆเอาน่าจะพอช่วยได้

พอต่อกับ Action Base แล้วสวยมาก

แต่แส้ก็ยังหนัก  จนตกอยู่ดี.............

แอคชั่น

ส่วนตัว  ข้อต่อตรงเอวหลวมไป  เพราะใช้จอยย์ธรรมดา  รับน้ำหนักไม่ใหว  มักเทเอวไปด้านใดด้านนึงเสมอ  ก็ว่ามิน่าเวบรีวิวบางสำนักต้องเอาฐานมาจับปีกอีกที  เพื่อหยุงเอาใว้เพราะบอลจอยย์ที่เอวมันรับน้ำหนักไม่ใหว

คิดว่าคงต้องใช้ชุดแต่งจอยย์ ABS แทนที่จอยย์ยางเก่า ถึงจะหาย 

การแปรงร่าง  ข้อต่อพัฒนาไปใกลมาก

ตรงเป้า เป็นข้อต่อ 3 จังหวะ  หมุนให้ตรงขา  ไปอยู่บนหลังแบ็คแพคเลย  ของ 1/100 เก่าแค่หมุน 2 จังหวะ  และไม่มีหลวมอะไรเลยด้วย

แปรงร่าง  จ่าย 5 ร่าย Two-Head Dragon

หน้าหล่อมาก

ตรงจุดขา  ไปอยู่ด้านหลังพอดี  ทำให้ดูลงตัวมั่กๆ  แทนที่ 1/100 เก่าที่ดูแปลกๆ

ปีกมีกลไก  ถอยไปด้านหลังเหมือนกัน

ปากที่อ้าได้  และแส้ที่หนักจนร่วงเหมืิอนเดิม............

หน้าตามันน่ารักดีนะ ฮา.....   รวมๆชอบร่างนี้มากกว่าที่คิด  ตะก่อนว่ามันดูตลกๆ  ตอนนี้กลายเป็นน่ารักแทน

กรรมของตัวประกอบ!!

อูมามิ!!!

ข้อเสียอีกอันคือ  ตัวมันหนักมาก  แต่เสียบฐานแนว <----  เล่นๆไปบางทีมันหลุด.....

เทียบไซส์

เทียบกับ DH จะเห็นได้ว่าสูงกว่าหน่อยนึง

กับ WG 

เทียบไซส์    ราคา4800 เยน  แต่สูงเท่า WG ของโคโต ที่ราคา 4800 เยนเท่ากัน....  แต่เตี้ยกว่า G คอมปาจิ ที่ราคา 6800 เยน
...............  รู้สึกเหมือนของลุงราคาเริ่มขยับมาเรื่อยๆ  โคโตเริ่มไล่หลังมาเรื่อยๆแล้วนะลุง 

ยอดจองของ 1999 .....  โมเอะ ชนะเลิศ...............    ตามด้วยจิตวิญญาณเหล็กใหล กะ โมที่ยอดมันดีเพราะคนซื้อไปคนละ 3 กล่องเอาไปทำสีขาว- แดง - ดำ

รวมๆอย่างที่บอก  แส้หนักมา  จนตก  แต่แก้ได้ไม่ยากนัก

ตอนยืน  ปีกถึงพื้นพอดีเลยไม่ได้อะไรมาก  แต่พอเสียบฐานจะเห้นได้เลยว่าเอวรับน้ำหนักไม่ใหว....

ดาบ  สายพลังงานสายแข็งมาก  จนกลายเป้นเกะกะไป

ตอนไม่เสียบฐาน  ดูมันแกะกะ  รกๆรังๆ  แต่พอเสียบฐานแล้วสวยมั่กๆ

ร่างแปลง  ตอนแรกไม่ได้หวังอะไรกับมันเลย  แต่ของจริงทำได้ประทับใจมั่ก  เพราะมันดูฮาๆ + น่ารักมั่ก  แต่ต้องเสียบฐาน  แต่ร่วงจากฐานง่ายถ้าเสียบไม่ได้  ดั่งที่บอก

รวมๆ  ก็ถือว่าคุ้มดีกับการรอคอย  แต่ดูมันไม่ค่อยเหมือนเอเปี้ยนยังไงไม่รู้  เพราะรีดีไซนน์ไปเยอะมาก  แต่เป็นอีกตัวนึงที่คิดว่าสวยดีนะ 

หรือใครจะรอ เวอร์ชั่นน้ำตาแช่แข็งก็ไม่เลว  มังกร 3 หัว  แต่แค่นี้ก็หนักจะแย่แล้ว  ออก 3 หัวมาคงล้มง่ายแหงๆ

ถ้าออกมาสวย  ไม่มักง่ายแบบ VS Astray ก็คงเก็บเหล่ะ  เพราะเป็น Fanboy ภาคนี้  แต่ถ้าออกจริง  ยังไงก็ต้องออกครบ 5 ตัว  ออกแบบครึ่งๆกลางๆแบบ OO Q ก็คงไม่เก็บหล่ะ....

ร่างมังกรมัน Zoid ชัดๆ!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2011, 09:31:57 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: [แกะกล่อง ดองต่อ] มังกรสองหัว MG OZ-13MS Gundam Epyon
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:32:10 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ มาไวกว่า Dalong อีก  :iconvsign:

ออฟไลน์ asakurago

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
Re: [แกะกล่อง ดองต่อ] มังกรสองหัว MG OZ-13MS Gundam Epyon
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:36:40 PM »
เร็วมากเลย สวยดีครับ ขอบคุณที่นำมารีวิวครับ^^

ออฟไลน์ Four-Q

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:43:41 PM »
ตอนแปลงร่าง ส่วนตัวพับเก็บหรือแยกชิ้นส่วนออกไปหรือครับ
รีวิวได้ดีมากครับให้ 1 like
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2011, 09:45:49 PM โดย Four-Q »

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:48:37 PM »
รีวิวรวดเร็วทันใจ สวยนะแต่ไม่มีเงินซื้อ :iconcryjoy:
ล็อตแรกมันมีอะไรแถมมาบางหรือป่าวครับ?

ออฟไลน์ supermodel

• *
  • Like: 23
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:53:37 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากๆ ครับ เร็วมากเลย
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ PUCHIANGMAI

• TG STAFF
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:54:02 PM »
 :iconsmile:   รีวิวได้สุดยอดเช่นเคยครับ...ขอบคุณครับ
ปุ๊ เชียงใหม่...สนับสนุนโมไทย โมญี่ปุ่น โมจีน โมเกาหลี

ออฟไลน์ Voice

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:55:43 PM »
สอบถามเรื่องฉากหลังกับพื้นหน่อยครับ
ใช้เป็นกระดาษปริ้นใช่หรือป่าวครับ? หรือซื้อจากที่ไหนมา

ถ้าใช้เป็นกระดาษ เป็นกระดาษอะไรหรอครับ เห็นแล้วแจ่มมากมาย อยากมีมั่ง  :iconlike:

ออฟไลน์ jackal

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:10:50 PM »
สุดยอดครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวชัดๆ ช่วยให้ตัดสินใจเสียตังค์ได้ง่ายขึ้นอีกเยอะเลย :iconcryjoy:

ออฟไลน์ Stargazer

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:11:29 PM »
ขอบคุณสำหรับ Review มากเลยครับ
สวยมาก ๆ เลย :) ชอบร่างมังกร จัง ผมว่ามันดูน่ารัก แบบขี้อ้อนมาก ๆ เลย  :iconlove: 555

แต่หน้าตาดูไม่ค่อย ดุ เหมือน Epyon ใน anime เลย อันนี้แบบหล่อกว่ามากกว่า

ออฟไลน์ W

• *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:31:37 PM »
โอ้มาเร็วจริงๆครับ :iconsmile: ของผมสั่งไว้ของยังไม่มาเลย :iconsweat:

ออฟไลน์ powermax2

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:48:30 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิว Boxart +ตัว Epyon สวยงามมากไปดูที่ info เว็บดาลองในปกแมนนวลมี โลโก้ frozen teardrop ติดอยู่สงสัยจะเป็นไปตามที่ จขกท. คาดการณ์
ที่บ้านยังไม่มีซีรี่วิงสักตัว เจ้านี่กับเดทไซท์คงเป็น 2 ตัวแรกของซีรี่นี้ในบ้าน สิ้นเดือนจะไปสอย(ถ้ามันยังไม่หมดซะก่อนนะ)
ถ้าวันๆนึงได้จับมือคนที่เรารัก...นานเท่าจับเม้าส์ก็คงดี

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:56:08 PM »
แหล่มเลยครับตัวนี้  ดูดีกว่าต้นแบบจริงๆ แต่ร่างมังกรผมก็ว่ามันตลกๆอยู่ดี (ตั้งแต่ver.เก่าแล้ว)  ver.น้ำตาแช่แข็งนี่ ใครพอมีรูปตอนMSมั่งไม๊ครับ  อยากเห็นๆ

ออฟไลน์ saradin

• *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:35:57 PM »
รีวิวได้เร็วมากๆครับโดยรวมก็ดูดีมากๆเดี่ยวพรุ่งนี้จะไปลองๆเดินหาดูมั่งเผื่อได้มาซักกล่อง ขอขอบคุณที่เอามารีวิวให้ดูนะครับ  :iconvsign:
ปล.เห็นหัวที่สามของเวอร์ชั่นหักหลังเเล้ว ตอนเป็นร่างหุ่นมันจะเสื่อมขนาดไหนนะ กับไอ้หัวที่สามนี่ อุอุอุ :iconnasty:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:43:08 PM »
แปรงร่าง  จ่าย 5 ร่าย Two-Head Dragon

ใช่เมจิคหรือเปล่าครับนี้

ขอบคุณที่รีวิวให้ชมนะครับไวมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ dragonballyu

• *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:48:48 PM »
สวย หรู หรา ออฟชั่นเพียบ ขอบคุนที่นำมาให้ชมคับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ startup

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:49:05 PM »
น.น..น่ารักจริงๆด้วย  :iconcry:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 01:12:35 AM »

ใช่เมจิคหรือเปล่าครับนี้

เด็ก Magic เก่าครับ  เลิกไปหลังยุคโอเดสซี่  เพราะพอสงครามไพเรกเซี่ยนจบ  แล้วแนวการเล่นมันเปลี่ยนไป เลยเลิก

สอบถามเรื่องฉากหลังกับพื้นหน่อยครับ
ใช้เป็นกระดาษปริ้นใช่หรือป่าวครับ? หรือซื้อจากที่ไหนมา

ถ้าใช้เป็นกระดาษ เป็นกระดาษอะไรหรอครับ เห็นแล้วแจ่มมากมาย อยากมีมั่ง  :iconlike:

เป็นสินค้าสำเร็จรูปครับ  รีวิวที่นี่ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=19588.0

ล็อตแรกมันมีอะไรแถมมาบางหรือป่าวครับ?

ผมล็อต Jap ครับเลยไว  ล็อต HK ไม่แน่เหมือนกัน

ตอนแปลงร่าง ส่วนตัวพับเก็บหรือแยกชิ้นส่วนออกไปหรือครับ
รีวิวได้ดีมากครับให้ 1 like

พับเอาครับ

กลไก ง่ายๆ  แต่ได้ผล

หมุนไปจนกลางลำตัวเลย

มีตัวล็อคเล็กๆอยู่

โล่ ต้องเสียบกับตัวล็อคอีกที  พูดง่ายๆ  จะแปลงร่างต้องใช้อีก 1 ชิ้น

คอมีตัวล็อคอยู่  ดึงคอแต่ละปล้อง  จะทำให้ขยับได้อิสระ

คอขยับได้ทุกปล่้อง

ดูสมเป็นมังกรมากกว่าตัวเก่า

ด้านหลัง

ส่วนตัวว่าพี่แกปรับดีไซนน์ เผื่อภาคน้่ำตาแช่แข็งอ่ะแหล่ะ  เลยออกมาดูแปลกกว่าเวอร์ชั่น TV  ซึ่งส่วนตัวก็หวังว่าพวกสโนวไวท์มันจะดีไซน์ใหม่หมด  ถ้ามักง่ายเอาโครงเก่ามาหากินแบบ VS Astray ก็คงขอบายล่ะ

สโนวไวท์กับ วอร์ล็อค 

เคียวสวยนะ...........

มันจะกั็กไปถึงใหน...........

ฉากสู้กับ โมบิลดอล แมกกัวแนค

ทีลีโอล่ะโชว์กันจัง

เอเปี้ยน กับเอปี้ยน PI

โทรว่า โฟโบส  ขับ Scheherazade   ไม่รู้ว่าเป็นกันดั้มหรือเปล่า

ดูโอ กับ ไนน่า

แมกกัวแนค รีดีไซนน์

สงสัยแต่ว่ากระได  จงใจลืมวิงเซโร่ไม่คัสตอมหรือยังไงไม่รู้...............   

สงสัยคงรอจนนิยายจบก่อนมั้งกว่าจะให้เห็นตัวหุ่น  อย่างเฮวี่อาร์มตัวใหม่ในนิยายก็เห็นว่าออกมาแล้ว หรือคาโตกิง่านยุ่งเอาแต่ทำ คอมโพสิอสเวอร์คา อยู่ก็ไม่รู้  :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2011, 01:42:34 AM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 01:46:59 AM »
ดูรีวิวคุณนาโรแล้ว ตัดสินใจได้ทันทีว่าควรสอย Epyon ก่อน OO Raiser อ่ะครับ อิอิ  :iconjoy:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 05:27:30 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ นะครับ มาเร็วกว่า ดาลองอีกแน่ะ  :icongift: