ผู้เขียน หัวข้อ: SD Wing Gundam EW ฉันจะฆ่าเธอ~  (อ่าน 10200 ครั้ง)

ออฟไลน์ NewtypeX

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -179
SD Wing Gundam EW ฉันจะฆ่าเธอ~
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:43:43 PM »
กลับมาอีกครั้งนะครับ คราวนี้เป็นงานพู่กันกับ SD wing gundam EW ซึ่งประทับใจที่ซื้อมาแล้วคุ้มหลายอย่างเช่น ข้อต่อใหม่ การแยกสี ไรก็ว่าไป แต่มาเสียที่ข้อต่อที่คอหลวมไปหน่อยกับตัวนี้ไม่มีบีมเซเบอร์แต่มีมีดอีโต้ขนาดใหญ่แทน  :iconlol: โอเคพล่ามมาพอละไปดูงานกันเลยดีกว่า
สีที่ใช้
Mr.color
ขาว=001+151
ฟ้า=080
ทอง=009
ดำ=002
Gundam marker
metallic Red,metallic Blue

ล็อกเป้า ยิงได้!!!

Bird Mode

มีดอีโต้แทนบีมเซเบอร์

ปิดท้ายด้วย

จบละครับ พบกับผมในงานพู่กันต่อไป เชิญติชมได้เลยครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
Re: SD Wing Gundam EW ฉันจะฆ่าเธอ~
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:51:45 PM »
ขาวนี้ทาบางจุดใช่ไหมครับ ตรงเท้ากะหน้าเหมือนไม่ได้ทา

สีฟ้ามันเยิ้มๆไปน่ะผมว่า แต่งานดีขึ้นเรื่อยๆจากที่ผ่านมาน่ะครับ

ค่อยๆเก็บงานให้เนียนทีละนิดๆแบบนี้ดีแล้ว :iconvsign:
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ supermodel

• *
  • Like: 23
    • Facebook
Re: SD Wing Gundam EW ฉันจะฆ่าเธอ~
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:58:34 PM »
ยังมีที่ทาไม่เรียบอยู่นะครับ ลองใช้ รีทาเดอมาย(ไม่รู้เขียนแบบนี้หรือเปล่านะครับ) ผสมลงในสีที่ทาสักนิดดูสิครับ ช่วยได้นะ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ NewtypeX

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -179
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 12:05:20 AM »
ขาวนี้ทาบางจุดใช่ไหมครับ ตรงเท้ากะหน้าเหมือนไม่ได้ทา

สีฟ้ามันเยิ้มๆไปน่ะผมว่า แต่งานดีขึ้นเรื่อยๆจากที่ผ่านมาน่ะครับ

ค่อยๆเก็บงานให้เนียนทีละนิดๆแบบนี้ดีแล้ว :iconvsign:
บางจุดที่ไม่ทาเพราะส่วนนั้นมันตัดเส้นเยอะครับ เลยทาเฉพาะส่วนที่ไม่ค่อยมีลายตัด

ยังมีที่ทาไม่เรียบอยู่นะครับ ลองใช้ รีทาเดอมาย(ไม่รู้เขียนแบบนี้หรือเปล่านะครับ) ผสมลงในสีที่ทาสักนิดดูสิครับ ช่วยได้นะ
อาจจะผสมน้อยไปหน่อยนะครับ เลยเหนบ้างบางจุด

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 06:53:24 PM »
ดูผลงานของน้องมาหลายตัวเเล้วเพราะผมเองก็ชอบทำสี sd เหมือนกาน ไม่ขอติเรื่องกานทำสีนะครับเพราะคนอื่นติไปเเล้ว ของติเรื่องการเผางานครับ น้องมีความตั้งใจในการทำสีมากๆเเต่น้องยังขาดความชำนาญ งานที่ออกมาเลยยังไม่สวยครับ เวลาเป็นสิ่งที่ทักคนมีเท่ากันครับ 24 ชม. ไม่ต้องรีบทำก็ได้ครับค่อยทำสี ค่อยศึกษาเทิคนิคครับ ไม่ใช่คิดจะเเค่ทำสีมาอวด ถ้าเราทำออกมาสวยจริงรับรองมรเเต่คนอยากชมงานเราครับ  :iconlike:
ปล.ที่ติเพราะผมก็ชอบ sd เหมือนกันครับเลยอยากช sd สวยๆจะเด็กรุ่นให่มๆครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 07:10:23 PM »
เก็บงานไม่เรียบร้อยนะครับ สู้ๆอีกนิด :iconsmile:

ออฟไลน์ patsawat

• Like: 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 07:11:36 PM »
ผมว่าสีดำมันดำไปอ่ะครับ น่าจะผสมขาวลงไปหน่อยหรือใช้สีเทาแก่ก็จะดีกว่านี้   ส่วนสีน้ำเงินกับแดงนี่บางจุด< หลายๆจุด >  ยังทาปิดพื้นโมไม่หมดเลยครับ บางที่ยังเห็นพื้นสีน้ำเงินของพลาสติกอยู่เลย <เข้าใจไหมหว่าผมก็พูดไม่ค่อยถูก > ส่วนสีทองกับน้ำเงิน ยังทาไม่เรียบนะครับ สีเป็นก้อนมากเลย    ลองฝึกไปเรื่อยๆอ่ะครับเดี๋ยวก้อจับจุดได้เองครับ ทำไปหลายๆตัวเดี๋ยวก็เก่งเอง  

ป.ล บางจุดที่ไม่ได้ตัดเส้นนี่เป็นเพราะว่าสีหนาเกินไปทำให้ตัดเส้นไม่ได้ใช่ไหมครับ  พอจิ้มปากกาลงไปสีก็จะขูดติดออกมากับปลายปากกา

ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ sazajung

• *
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 08:40:57 PM »
เท่าที่ดูผมว่าสีหนาไป เหมือนทารอบเดียวหนาๆหรือเปล่า แบบว่า RM น้อยไป ผมเองก็เพิ่งใช้พู่กันเหมือนกัน ตามที่หลายๆท่านบอกอ่ะแหล่ะครับ ทาบางๆทีละชั้นมันจะเรียบกว่า (แต่ถ้าพื้นที่กว้างๆผมใช้สีกระป๋องพ่นเอา555+  :iconnasty:  ) ทาบ่อยๆเดี๋ยวก็เก่งครับ   :iconsmile: 

ปล.ไม่ต้องรีบก็ได้ครับ ตัวก่อนผมทำตั้ง 4 เดือนแหน่ะ(นั่นก็ขี้เกียจเกิน   :iconnasty:  )

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 08:58:27 PM »
สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
ทำต่อไปเรื่อยๆ เราจะจับเคล็ดได้เอง
ผมเองก็ทาภู่กนเหมือนกัน แต่ทาได้แค่2ตัวเองครับ

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 09:06:50 PM »
ยังไม่เรียบหลายๆจุดมากน่ะครับ แล้วบางจุดสีหนามากๆ เวลาทาใจเย็นๆครับ ผสมสัดส่วนยังไงศึกษาแล้วค่อยๆทาไปครับ มาสายภู่กันถ้าใจร้อนอยากอวดผลงานอย่างเดียว
พี่บอกคำเดียวว่ามีแต่เจ๊งกับเจ๊งครับ การเลือกสีดูแปลกๆนะครับ อย่างสีดำสนิทไม่น่าจะเอามาคู่กับสีของวิงที่ออกแนวพาสเทลนะ น่าจะใช้เทาหรือไม่ก็ มิดไนท์บลู ไปเลย
บางชิ้นก็ทาไม่ทั่วอ่ะครับ อย่างที่ติดแขนทาสีดำ แต่พอหันข้างก็เห็นข้างใต้ว่าปล่อยขาวโล่งมาเลย จะทาทั้งที ทาให้มันทั้งชิ้นครับ

บางจุดที่ไม่ทาเพราะส่วนนั้นมันตัดเส้นเยอะครับ เลยทาเฉพาะส่วนที่ไม่ค่อยมีลายตัด

คิดแบบนี้ไม่ถูกเน้อ ทาให้หมดครับ แล้วเรื่องตัดเส้นมาว่ากันทีหลังครับ ว่าจะตัดอะไรแค่ไหน มันขึ้นอยู่กับขั้นตอนเก็บงานด้วยนะ
แล้วการปิดงานพู่กันถ้าให้ออกมาดีในกรณีของมือใหม่นี่ ผมว่าเคลียร์ด้าน ดีกว่าเคลียร์มันนะครับ ยิ่งใช้เคลียร์มันนี่เห็นสารพัดจะรอยที่เก็บไม่หมด รอยสีหนา รอยสีทาไม่ครบ แล้วสะท้อนไฟอีก
ยิ่งชัดเลยครับ

การนำเสนอนี่เคยบอกไปแล้วว่า พื้นกลังให้ใช้สีอ่อน ถ้าจะใช้เข้มก็น้ำเงินเข้มไม่ก็ดำสนิทไปเลย เอาสีม่วงสีแดงสีส้มอะไรมาใช้นี่ถ้าโฟกัส วัดแสงไม่เป็น สีเพี๊ยนเจ๊งอีกนะ
แล้วฉากนี่ขาดมาเลยครับ ใจเย็นๆ งานทำมาทั้งทีการนำเสนอที่ดีก็มีส่วนช่วยให้งานออกมาน่าชมนะครับ รีบขนาดเอากระดาษขาดมาทำเป็นฉากแบบนี้ ผลงานมันดูด้อยลงไปเลยนะ
เพราะมันสื่อถือเจตนาคนทำว่าไม่ได้ทำเพราะใจรัก หรือสนุกกับงาน แต่ทำเพราะอยากรีบเอามาลงให้คนเข้ามาชมกันเยอะๆ

ลองกลับไปนั่งๆนึกดูนะครับ ว่าจริงๆแล้วเล่นนี่เล่นเพราะสนุกหรือเปล่า ไม่อยากให้ได้ใจเพราะมีคนชมมีคนให้กำลังใจ แล้วจะเอางานเผาๆมาส่งแบบนี้มันจะทำให้เราดูไม่ดีนะ

ทำวันละชิ้นสองชิ้น วันละนิดละหน่อย พอสมบูรณ์แล้วค่อยโชว์จะดีกว่านี่เยอะครับ ผมเชื่ออย่างนั้นนะ

ปล. เพิ่มนิดนึง อาจจะตอบไม่ถูกใจน้องนะครับ แต่ขอตอบตามสิ่งที่มันน่าจะดีกว่านี้ละกัน ขออณุญาตกด Unlike ด้วยครั้งนึง ปกติพี่ไม่กดเลยนะ  แต่อยากให้จำแล้วเอาไปพัฒนานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2011, 09:09:29 PM โดย blu_berriez »

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 09:12:25 PM »
อ่ะ... เป็นกำลังให้ครับ สู้ต่อไป อย่างที่ผมเคยบอกไว้ครั้งก่อนๆว่า
หลักสำคัญของการทำงานพู่กันคือต้องใจเย็นครับ อย่าเห็นว่าทารอบแรก
ไม่ได้ดั่งใจ เอาวะ ***ละเลงเลยแล้วกัน ผลออกมาคือเละครับ
ต้องใจเย็นๆ ค่อยๆทาไปทีละชั้น บางๆ เวลาทาก็ทาทั้งตัวไปเลยครับ
ไม่ต้องเหนียมในส่วนพื้นที่ที่มีดีเทลเยอะ

แต่เท่าที่ดูมา ฝีมือก็พัฒนามาไกลกว่าตัวแรกๆมากแล้วครับ
ผมเชื่อว่างานหน้า น้องต้องทำออกมาได้ดูดีกว่านี้แน่นอนครับ

:iconsmile: :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2011, 09:14:17 PM โดย K »

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 10:07:13 PM »
ได้ข่าวว่าน้องชอบ IM หรือส่ง MSN ไปตื้อคนนู้นคนนี้ ให้กดโหวตให้บ้าง
ให้มาคอมเม้นต์บ้าง น้องทำไปเพื่ออะไรครับ หรือแค่ต้องการเรียกร้องความสนใจ

ถ้าอยากทำสีเป็นหรือทำได้มากกว่านี้ ต้องเริ่มที่ตัวน้องเอง
ต้องเริ่มที่ตัวน้องเอง เช่นตั้งใจและขยันทำสีให้บ่อยขึ้น ใส่ใจให้มากขึ่น
จะได้มีอะไรที่ดีกว่างานเดิมๆที่น้องทำไว้ ไม่งั้นจะไม่มีการพัฒนาอะไรเลย

ถ้าน้องมีการพัฒนาขึ้น คนอื่นๆเขาจะเห็นค่าของงานน้อง แล้วก็จะมาคอมเม้นต์ให้เองครับ
แล้วเราก็ไม่ต้องมานั่ง IM ตื้อให้พี่ๆเขามาโหวตมาตอบ
รู้ป่าวว่ามันเสียมารยาทนะ อายุแค่นี้ควรมีความเกรงใจเคารพผู้ใหญ่หน่อย

แล้วก็เวลาพูดจาทักทายพี่ๆ คนอื่นมีสัมมาคารวะหน่อยนะครับ พวกพี่ๆเค้าก็ไม่ใช่อายุน้อยๆกันแล้วนะ
หวังว่าคงเข้าใจที่พูดนะครับ
ด้วยความหวังดีนะครับ :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2011, 10:13:03 PM โดย wateya_rouge »
Thailand only !!

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 10:24:52 PM »
อย่างที่หลายท่านว่าน่ะแหล่ะ  สีดำเข้มไปนิด  กับตัดเส้นไม่ครบ 

แต่ส่วนตัวผมว่าอย่าไปซีเรียส  ทำโมถือว่าทำเป็นงานอดิเรด  ถือซะว่าเอาสนุก  เราลงแรงไปแค่ใหน  ผลลัพท์ก็ออกมาตามนั้น หรือเราพอใจแค่นี้ หยุดแค่นี้ก็ถือว่าโอเค

งานโม  แต่ละคนความชอบก็ไม่เหมือนกัน บางคนชอบไฮไลท์เข้มๆ  บางคนชอบสะอาด  บางคนตัดเส้นก็พอแล้ว

แต่การทำงาน บางครั้งก็สะท้อนตัวตนของเราออกมาเช่นกัน   ก็อย่างที่ว่า  เราพอใจแค่ใหน ก็ทำเท่านั้น ไม่มีงานใหนสวยเทพ  หรือห่วย ทุกอย่างมันอยู่ที่คนตัดสิน

ถ้าอยากพัฒนา ต้องเริ่มจากเปิดมุมมองซะก่อน  ว่าเราชอบแบบใหนอยากจบงานที่ใหน  อยากหยุดที่ใหน  อันใหนคือความชอบของเรา  แบบใหนที่เราคิดว่าสวย เท่  ทำโม โมของเรา   ลองศึกษางานจากพวกตามหนังสือฮอบบี้  หรือผลงานของคนอื่นๆดู เพื่อเป็นแนวทางในการพัฒนา  แต่ก็อย่างที่ว่า  ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน พอใจแค่ใหน ก็ทำแค่นั้นแหล่ะดีที่สุด งานศิลปะ  ยิ่งลงแรง ยิ่งปราณีต ยิ่งใส่ใจในลายละเอียด ผลลัพท์จะออกมาดีเอง

พยายามเข้าครับ  ทำเยอะๆ  แล้วมันดีขึ้นเรื่อยๆเอง  เหมือนเล่นเกมส์  มันก็ต้องฝึกหัดเล่นไปเรื่อยๆ ให้ชำนาญแล้วค่อยไปสู้กับบอส  ที่สำคัญคือจิตใจ  อย่าพึ่งท้อ  กด Continue มันเข้าไป  :iconlol:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ ong

• *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 11:11:06 PM »
สู้ๆครับน้อง

ออฟไลน์ mimzzz

• Like: 3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 09:06:27 AM »
ติเพิ่มจากคนอื่นละกันครับ

สีทองไม่เหมาะกับตัวนี้อ่ะครับ เหมาะกับงาน3ก๊กมากกว่า แต่ถ้าชอบแล้วก็ไม่ว่ากัน

ตัดเส้นหลายๆจุดหนาไปครับ

มือทำสีดำสนิท ทำให้รายละเอียดความเป็นมือหายไปเลยครับ เลยทำให้เหมือนมือโดเรม่อนมากกว่า

ไงก็สู้ต่อไปนะครับ  :iconvsign: