ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามครับ ทดลอง RM กับสีกระป๋อง  (อ่าน 3856 ครั้ง)

ออฟไลน์ lordopp

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
    • http://showaof.exteen.com
มีคำถามครับ ทดลอง RM กับสีกระป๋อง
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:08:15 AM »
ผมเป็นสายสีกระป๋องครับ บังพ่นตามปกติ แต่ถ้าจุดเล็กๆผมจะใช้วิธีพ่นสีใส่ถาดและเอาพู่กันแต้มๆ สะดวกดีแต่ทินเนอร์ระเหยเร็วมาก ผมเลยไปซื้อ RM มาทดลองดูครับ พ่นสีใส่ถาดและหยดลงไปปรากฏว่า เหมือนน้ำกับน้ำมัน สีไม่ยอมรวมกับตัวน้ำยา ทาไม่ติดด้วย :iconpale: คงเป็นเพราะสีคนละสูตรกันหรืออย่างไรครับ :iconfreak:

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
Re: มีคำถามครับ ทดลอง RM กับสีกระป๋อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 09:21:40 PM »
RMนี้ จากความเข้าใจของผมมันน่าจะไว้ใช้กับพวกสีสูตรอินาเมลน่ะ

เพราะเห็นพวกใช้พู่กันทาจะผสมตัวนี้เข้าไปเพื่อหน่วงให้สีแห้งช้า

แต่สีป๋องก็คงรู้อยู่ว่ามันผสมทินเนอร์ มันคนละสูตรเข้ากันไม่ได้อยู่แล้วครับ

ปล. ถ้าผิดพลาดรอผู้รู้ชี้แจงเพิ่มน่ะครับ
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ both

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • เพิ่งหัดทำสีฮับ
Re: มีคำถามครับ ทดลอง RM กับสีกระป๋อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 09:41:51 PM »
Rm เปนตัวหน่วงสีสำหรับสีสูตร ทินเนอร์ครับ ส่วนที่มันไม่ยอมรวมตัวกับน้ำยา ผมไม่ค่อยแน่ใจ เพราะไม่ค่อยใช้สีกระป๋องเท่าไหร่

ลองใช้ทินเนอร์ ผสมกับ สีกระป๋องที่พ่นลงมาใส่ถาดดูครับ ว่ามันรวมกันได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ ก็อาจเป็นคนละสูตรกันได้ครับ
ทำสีพู่กันตัดเส้น มือใหม่สุดๆ คับผม

ออฟไลน์ otomo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 02:43:56 PM »
RM ใช้กับสีสูตรทินเนอร์ครับ

สีกระป๋องส่วนใหญ่เป็นสูตรทินเนอร์  มักจะไม่มีปัญหา สามารถผสม RM ได้ (ผมเคยใช้อยู่บ้าง)

แต่สีกระป๋องบางยี่ห้อจะเป็นสีสูตร enamel  ส่วนใหญ่ก็พวกสีเงินโครเมียมอะไรแบบนั้น   ซึ่งสีพวกนี้ผสมกับ RM ไม่ได้แน่ๆ

ออฟไลน์ lordopp

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
    • http://showaof.exteen.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 05:29:04 PM »
อ่อ ไม่แน่ เพราะผมลองกับสี บรอส(ทองเหลือง) แต่ยังไม่ลองกับสีอื่นๆดูเลยครับ ขอบคุณนะครับจะลองทดลองดูอีกทีครับ