ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งงาน TG Model Contest of JUL+AUG 2011. "เอสดี บีบี หัวโต" SD Nightingale resin by Kid_D school  (อ่าน 10938 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kid_D

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
SD Nightingale modeled by Kid_D school

ดูWIPที่นี่--> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=21432.msg181446#msg181446

ลำดับการพ่นและสีที่ใช้
รองพื้นเทากั้นเซ่เบอร์1000 / รองพื้นขาว
สีเทา:  / ผสมขาวพ่นไฮไลท์
สีแดง:พ่นเหลืองทั้งชิ้น/พ่นขาวไล่ขอบบริเวณที่จะพ่นสีม่วง/พ่นสีม่วงอมแดง/พ่นเคลียร์มุกม่วงทับ/พ่นแดงเว้นส่วนขอบม่วงและส่วนนูนของชิ้นงาน/พ่นเคลียร์มุกชมพูทับสีแดงอีกที
(สีม่วงอมแดงใช้ สีไพรมารีของไกอา โดยผสม purple กับ megenta 1:1)
  แดง,เหลือง,ขาว,ดำ,มุก่มวง,มุกชมพู
สีไกอา ฟลูออเรสเซนต์ฟ้า,ไพรมารีม่วง,ไพรมารีมาเจนต้า
สีอินาเมล ตัดเส้นดำ,ทาสีเทา,เงิน,ทองใช้เพ้นท์
พ่นเคลียร์มันทับสองรอบ(ใช้ทินเนอร์แห้งช้า)

ฝ่าเท้ากั้นพ่น,ปลายเล็บใช้สีอินาเมลเทาทาถมในร่อง แล้วเช็ดออก / ฟันเนลพ่นด้วย เคลียร์แดงผสมผงมุกแดง

กั้นพ่นด้านใน(ทำมากได้น้อย-พอประกอบแล้วก็มองไม่เห็น-ขาดทุนแท้ๆ)

ไล่สี (ดูลำดับการพ่นที่WIPได้)

ด้านในปีกก็กั้นพ่น(ทำงานมาก ได้งานน้อยเช่นกัน) ทรัสเตอร์พ่นดำ/เงิน/ขาว/ฟลูออเรสเซนต์ฟ้าของไกอา

โล่ก็กั้นพ่นมากเช่นกัน

เน้นส่วนปลายของชิ้นงานให้เหลือบม่วง

ทรัสเตอร์หลังใช้สีอินาเมลทา

ดีคอลที่แถมมามีน้อย และไม่อยากติดพวกcautionไปบดบังการไล่สี

เปลี่ยนฉากเป็นสีเทา ทำให้สีโมเดลดูแดงเข้มขึ้น

มีมือขาวแบบกำมาด้วย

ครบแก๊งแล้ว

เสร็จซะที SD Projects

------------The End--------------

ขอบคุณที่รับชมและติดตามงานต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
Re: ส่งงาน TG Model Contest of JUL+AUG 2011. "เอสดี บีบี หัวโต" SD Nightingale resin by Kid_D school
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 03:52:43 PM »
 :iconvsign: งานสวยมากๆเลยครับ ติดดีคอลได้สวยอะครับ งามครับๆ ถ่ายรูปออกมาให้เเสงได้สวยมากๆเลยครับ :iconlove:

ออฟไลน์ baboonnity

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 20
  • facebook/Baboonmodel
    • http://www.facebook.com/Baboonmodel
Re: ส่งงาน TG Model Contest of JUL+AUG 2011. "เอสดี บีบี หัวโต" SD Nightingale resin by Kid_D school
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 04:40:53 PM »
งามมากครับ  :iconpanic:
www.facebook.com/Baboonmodel <<เชิญเข้าไปกดไลค์ร้านโมเดลเล็กๆของผมครับ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 05:43:07 PM »
สวยจริงๆครับ  :iconcryjoy:

ไม่รู้จะติหรือชมอะไรเลย ขอคาราวะท่านอาจารย์หนึ่งจอกครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ sazajung

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 08:37:09 PM »
สุดยอดครับ ชอบงานของคุณ Kid_D school มากเลยครับ จะติดตามต่อไปครับ   :iconsmile:

ออฟไลน์ GZsiin

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 12:49:20 AM »
สวยมากเลยครับ ขอถามนิดนะครับ ตรงที่เป็นสีเงินใช้สีเงินของอะไรครับ คือผมอยากได้สีเงินแบบนี้แต่ที่เจอมายังไม่เคยได้สีเงินแบบนี้เลย :iconlove:

ออฟไลน์ supermodel

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
    • Facebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 01:04:07 AM »
ไร้ที่ติเลยครับ สวยงามมากมาย
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ march09

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:26:38 AM »
สีสวยมากครับและชอบการเล่นสีไฮไลท์ให้เหลื่อมกันแปลกตาดี(แต่สวย)   ถ่ายรูปชัดมากไม่หลอกตาคนดู :iconvsign:
ให้ 1ไลท์ ไปเลยครับ :iconlike:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 01:04:30 PM »
สวยมากเลยครับ ขอถามนิดนะครับ ตรงที่เป็นสีเงินใช้สีเงินของอะไรครับ คือผมอยากได้สีเงินแบบนี้แต่ที่เจอมายังไม่เคยได้สีเงินแบบนี้เลย :iconlove:
สีเงินที่ทรัสเตอร์ปีก ใช้สีไกอา star bright duradium (สะกดถูกหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ)
โดยพ่นสีดำก่อนแล้วจึงพ่นสีเงินทับ
(ทีแรกใช้ ไกอาstar bright silver พอดูๆไปมันออกขาวไปหน่อย จึงเปลี่ยนมาใช้ duradiumแทน)
ในรูปจะเห็นแสงและเงาที่ตัวทรัสเตอร์ดูมีมิติมากขึ้นกว่าของจริง ,ชิ้นจริงออกสีเงินอมๆเทาหน่อย ไม่สว่างขาวเท่าไรนัก

ออฟไลน์ GZsiin

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 06:49:25 PM »
สีเงินที่ทรัสเตอร์ปีก ใช้สีไกอา star bright duradium (สะกดถูกหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ)
โดยพ่นสีดำก่อนแล้วจึงพ่นสีเงินทับ
(ทีแรกใช้ ไกอาstar bright silver พอดูๆไปมันออกขาวไปหน่อย จึงเปลี่ยนมาใช้ duradiumแทน)
ในรูปจะเห็นแสงและเงาที่ตัวทรัสเตอร์ดูมีมิติมากขึ้นกว่าของจริง ,ชิ้นจริงออกสีเงินอมๆเทาหน่อย ไม่สว่างขาวเท่าไรนัก
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองไปทำดู :iconlike:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:50:12 PM »
ขอถามเป็นความรู้นะครับ พวกเรซิ่น เนี้ย ต้องติดกาว หรือว่าอย่างไรครับ แล้วมันขยับได้หรือเปล่า..
เพราะมันแดงได้ใจจริงๆ ครับ (เกี่ยวกันมัยหว่า 555)
แล้ว ตัวนี้ กับ ของจีน ต่างกันมากมัยครับ พอดีมีอยุ่ 1 ตัว ยังมิได้ประกอบเลยครับ... :iconwinks:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:35:56 PM »
งานโหดสุดยอดมากๆเลยครับ  :iconsmile:
Thailand only !!

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:46:54 PM »
ชอบสีแดงที่ฟันเนลมากเลยครับ อยากเห็นเป็นสีนี้ทั้งตัวแล้วไฮไลท์ขอบเป็นสีม่วง น่าจะแหล่ม แต่ในภาพก็สวยสุดๆ แล้วครับ :iconcryjoy:
ปล. SD Project ยังขาด Unicorn กับ Sinanju นะค้าบบ :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 07:28:44 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 07:54:23 PM »
ชอบสีแดงที่ฟันเนลมากเลยครับ อยากเห็นเป็นสีนี้ทั้งตัวแล้วไฮไลท์ขอบเป็นสีม่วง น่าจะแหล่ม แต่ในภาพก็สวยสุดๆ แล้วครับ :iconcryjoy:
ปล. SD Project ยังขาด Unicorn กับ Sinanju นะค้าบบ :iconnasty:
อ้าว น่าจะแนะนำกันเนิ่นๆน้า...ฮ่าๆ          ที่จริง คิดว่าพ่นเคลียร์มุกน่าจะเอาอยู่(คือน่าจะแวววาวพอ)แต่พบว่ามันยังขับสีแดงไม่ขึ้นประกายอ่ะครับ แต่ก็ขี้เกียจแก้แล้ว   มาพ่นฟันเนลที่หลังโน่นจึงพบว่า เอาผงมุกแดงมาใส่กับเคลียร์แดงช่วยให้มันแดงกว่า (ในใจก็อยากให้มันออกประกายมุกแดง กับมุกม่วง)
ส่วน SD unicorn & sinanju กำลังเล็งๆอยู่  และตามด้วย MC SD Ex-s ด้วย :)

ขอถามเป็นความรู้นะครับ พวกเรซิ่น เนี้ย ต้องติดกาว หรือว่าอย่างไรครับ แล้วมันขยับได้หรือเปล่า..
เพราะมันแดงได้ใจจริงๆ ครับ (เกี่ยวกันมัยหว่า 555)
แล้ว ตัวนี้ กับ ของจีน ต่างกันมากมัยครับ พอดีมีอยุ่ 1 ตัว ยังมิได้ประกอบเลยครับ... :iconwinks:
ชิ้นส่วนเรซิ่นส่วนใหญ่ติดกาว บางส่วนเจาะฝังแกนลวด(ช่วยให้ประกอบง่ายขึ้น)และก็ทากาวด้วย
บางส่วนหมุนได้บ้าง สำหรับตัวนี้ส่วนที่ขยับได้คือไหล่ ข้อมือ ต้นขา ผมเลือกฝังแกนลวดทำให้มันยังหมุนได้ ส่วน ข้อเท้าใส่จ๊อยท์ยางPC ก็ขยับองศาได้นิดหน่อย
แต่ไม่ทราบว่าพลาโมของจีน MC นั้น เป็นอย่างไรครับ เพราะไม่ได้ซื้อมาลอง แต่เท่าที่สังเกตุคือมันมีชิ้นส่วนผ่ากลางหลายชิ้น(ผมไม่ค่อยชอบที่ต้องมาอุดขัดรอยประกบ...ไม่ค่อยเก่ง)

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 11:21:48 PM »
ไฮไล้ท์งาม ถ่ายรูปแจ่ม ละเอียดทุกจุด งานเป็นมาตรฐานจริงๆครับ :iconcryjoy: