ผู้เขียน หัวข้อ: 100% ปล่อยเรือลงน้ำแล้วครับ -WIP- USS.Arthur W. Radford 1/700  (อ่าน 17875 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
เสร็์จแล้วครับผม ติดตามต่อได้ในกระทู้ห้องโชว์อ๊อฟครับ

สวัสดีครับพี่น้อง ขอนำเสนอวิธีการทำโมเดลเรือรบ 1/700 ครับ เผื่อจะมีเพื่อนสมาชิกสนใจจะหามาลองทำบ้าง

รายงานความคืบหน้า 50% แล้วคร๊าบบบ น่าจะขึ้นประจำการได้ภายในสองสัปดาห์ต่อจากนี้ไป

สำหรับ Arthur W. Radford เรือติดเรด้าร์ระบบ AEMSS ซึ่งผมก็ยังไม่รู้ว่ามันทำงานยังไง เดี๋ยวต้องศึกษาก่อน

ตัวโมเป็นของดราก้อน รหัส 7031 เรือพิฆาตชั้น Spurance ดัดแปลงระบบเรด้าร์ AEMSS ในส่วนของเสาก๊าฟ ผมใช้ PE ของดราก้อนจากเรือพิฆาตชั้น Spurance มาติดแทนของเดิมที่เป็นพลาสติกและดูหนาเกินไป

ลำตัวเรือตกแต่งด้วยพลาสติกชีต

ตอนนี้แยกอาวุธออกมาเตรียมทำสี

Main Mast ครับ

เดี๋ยวจะมาอัพเดทให้เรื่อย ๆ ครับ

ปล. โมเดลเรือไม่ยากอย่างที่คิดครับ ลองลำเล็ก ๆ ดูสักลำหนึ่งก่อน แล้วจะรู้ว่าเรือก็สนุกเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2011, 10:10:12 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
Re: WIP USS.Arthur W. Radford 1/700 Full option ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:13:25 PM »
ที่เป็นเหมือนเสาอากาศนี้ เป็นทองเหลือง หรือโฟโต้เอช หรืออะไรหรอครับ สวยมาก

แล้วทำให้สมจริงขึ้นไปอีก
My Gyndam Gallery

• *
Re: WIP USS.Arthur W. Radford 1/700 Full option ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:18:17 PM »
ที่เป็นเหมือนเสาอากาศนี้ เป็นทองเหลือง หรือโฟโต้เอช หรืออะไรหรอครับ สวยมาก

แล้วทำให้สมจริงขึ้นไปอีก

เสาอากาศ หรือ Main mast หรือเสาก๊าฟท์ ทำมาจากโฟโต้เอชครับ

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:52:07 PM »
พลาสติกกับโลหะนี่ติดกันยังไงครับ
กาว?
เจาะรูฝัง?

กระเปาะสูงๆใหญ่ๆตรงกลางเรือนี่ดูแปลกๆแฮะ คืออะไรเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 11:54:34 PM โดย Buf-The-Great »
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 06:22:28 AM »
พลาสติกกับโลหะนี่ติดกันยังไงครับ
กาว?
เจาะรูฝัง?

กระเปาะสูงๆใหญ่ๆตรงกลางเรือนี่ดูแปลกๆแฮะ คืออะไรเหรอครับ

พลาสติกกับโฟโต้เอช (PE) ใช้กาว super glue ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ ผมใช้ยี่ห้อ Loctite เป็นขวด ๆ คล้าย ๆ ลิควิดเปเป้อ แต่เวลากาวยี่ห้อนี้หมดนี่ กาวตราช้างเป็นที่พึ่งอันดับหนึ่งครับ

กระเปาะสูง ๆ นั่นคือเสาเรด้าร์ AEMSS ครับ คือระบบตรวจการณ์และสั่งการระยะไกล เป็นการทดลองเทคโนโลยีครับ ไม่ได้เอาเข้าประจำการจริง จึงมีเพียงเรือลำนี้เท่านั้นที่ติดตั้งเสานี้ เป็นการทดสอบครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 07:34:58 AM »
รายละเอียดสุดยอดมากเลยครับ โดยเฉพาะการนำโฟโต้เอช มาใช้ทำให้ได้ความสมจริงเพิ่มขึ้นเยอะเลย
ติดตามรอชมความคืบหน้านะครับ คุณครู  :iconwish:

ในบรรดาสเกลโมเดล ในความคิดผม ผมว่าเรือรบ นี่แหละทำยากที่สุด ยิ่งถ้าจะให้สวยเหมือนของจริง
ก็ยิ่งยากเข้าไปใหญ่เลย แต่งานเรือรบของ คุณครู แต่ละลำสวยๆ ทั้งนั้นเลย
ขอบคุณที่ทำผลงานดีๆ มาให้ชมนะครับ  :icongift:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2011, 07:35:39 AM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ momokung

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 21
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 03:05:21 PM »
น่าติดตามชมมากๆเลยครับ ขอรอลุ้นชมผลงานติดขอบจอด้วยนะครับ :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 06:50:21 PM »
วันนี้ไปธุระที่รังสิตมา เลยแวะฟิวเจอร์พาร์คฯ หาซื้อสีรองพื้นไม่ได้เลยครับ ของผมหมดเกลี้ยงทั้งเบอร์ 500, 1000, 1200 กระทั่ง White Surface ก็หมด สงสัยต้องใช้สีรองพื้นเลย์แลนด์พ่นแทนเสียแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 10:50:06 PM »
วันนี้ 70% แล้วครับ

ตอนนี้ประกอบทุกชิ้นส่วนเอาไว้แล้ว รอประกอบเข้าด้วยกัน

ผมตัดสินใจใช้ PE สมอเรือจาก ชุดแต่ง Lion Roar แทนชิ้นส่วนที่เป็นพลาสติก เพราะดูแล้ว PE มีมิติดีกว่ามาก เลยต้องใช้สว่านเจาะหัวเรือแล้วร้อยสมอเข้าไป

ตรงหน้าสะพานเดินเรือ ทำแท่นติดเรด้าร์เพิ่ม เพราะของเดิมที่ให้มา ผิดขนาดอย่างมาก จึงทำขึ้นใหม่ครับ

ผมพ่นสีรองพื้นของกันเซ่ เป็นสี Mr.White 1000 ที่จริงไม่ได้ตั้งใจใช้สีนี้หรอกครับ แต่สีรองพื้น mr.surfacer มันหมดพอดี หาซื้อไม่ได้ เลยใช้ตัวนี้แทน

จากนั้นพ่นสีแนวน้ำ (Water line) ด้วยสีดำเบอร์ 33 พ่นสีดาดฟ้าด้วยสีเบอร์ 13 (Natural Gray) และสีลานจอด ฮ. เบอร์ 301 ครับ

ชิ้นส่วนต่าง ๆ ที่เตรียมแยกทำสีไว้ครับ ใส่ไม้จิ้มฟันจะได้ไม่หายไปไหน

แล้วจะมาอัพเดทเรื่อย ๆ ครับผม

• *
Re: 70% แล้วครับ -WIP- USS.Arthur W. Radford 1/700
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 07:36:26 AM »
งานละเอียดมากเลยครับ คุณครู โดยเฉพาะสมอเรือที่เป็น PE ขนาดเล็กกว่าเหรียญสลึงอีก
ติดตามรอชมตอนต่อไปครับ และขอบคุณสำหรับการอัพเตดความคืบหน้าครับ  :icongift:

• *
Re: 85% ใกล้ลงน้ำแล้วครับ -WIP- USS.Arthur W. Radford 1/700
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 10:28:12 AM »
85% แล้วครับ

พ่นสีดาดฟ้าเสร็จ ก็มาติดเทปกาวกันสี ผมใช้ทามิย่าตัดเป็นชิ้นเล็ก ๆ ติดให้ทั่วเลยก่อนที่จะพ่นสีตัวเรือใช้สีเบอร์ 35 ของกันเซ่ครับ

จากนั้นก็ติดดีคอลครับ

ดราก้อน ให้หมายเลข และเครื่องหมายต่าง ๆ ของเรือมาครบ แต่ที่เลวร้ายที่สุดคือ ดราก้อนไม่ให้เส้นดาดฟ้า วงกลมบริเวณลานจอด ฮ. มาเลย ไม่รู้จะประหยัดอะไรกันหนักหนา ซึ่งหากเป็นเรือลำอื่นในชั้นเดียวกันนี้ที่มีวางขาย (USS.Spruance) ดราก้อนจะให้เส้นลานจอด ฮ. มาครบเลยทีเดียว (ถึงแม้ลายเส้นจะผิดเพี้ยนไปอย่างไม่น่าให้อภัยก็ตาม) งานนี้ต้องเดือดร้อนจัดหา Decal เครื่องหมายทางเรือของบริษัท Gold Medal Model (GMM) มาติดตั้งแทน

แผ่นเล็กสุดด้านขวา เป็นของดราก้อน แผ่นใหญ่ของ GMM ครับ

เวลาติดก็ต้องโมดิฟายติดทีละเส้นอย่างนี้

กว่าจะครบ

จากนั้นรอให้ดีคอลแห้ง 1 วัน แล้วพ่นเคลียร์มันเบอร์ 46 ทับสักสองรอบครับ

จากนั้นมาดูปืนใหญ่เรือขนาด 5 นิ้ว (127 มม.)MK45 กัน
ปืนใหญ่เรือแบบนี้เป็นปืนใหญ่รุ่นเดียวกันกับที่ติดตั้งอยู่บน ร.ล.นเรศวร/ร.ล.ตากสิน ของ ทร.ไทย ตัวป้อมสวยมาก แต่ลำกล้องปืนใหญ่ไม่สวยเลย พี่แพนด้า (uma2554)ได้สนับสนุนภารกิจนี้ด้วยการส่งลำกล้องปืนรุ่นนี้ยี่ห้อ Master-model ผลิตในประเทศโปแลนด์มาให้ใช้แทนเพื่อความยิ่งใหญ่อลังการ ขอบคุณมาก ๆ ครับท่านพี่

ขนาดคนละเรื่องกันเลย

จากนั้นมาดู ฮ.ซีฮอว์ค ประจำเรือ ดราก้อนไม่ได้ให้ PE ใบพัดประธาน (Main Rotor) มาให้ จึงต้องดัดแปลงเองจากเศษ PE ที่เหลือ ๆ

ติด PE บันไดเรือตามจุดต่าง ๆ แทนชิ้นส่วนพลาสติก

ได้เท่านี้ก่อนนะครับ เหลืองานตกแต่งอีกเล็กน้อย

• *
Re: 85% ใกล้ลงน้ำแล้วครับ -WIP- USS.Arthur W. Radford 1/700
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 10:41:02 AM »
สุดยอดของความละเอียดเลยครับ ชิ้นส่วนเล็กๆ เยอะแยะไปหมด แต่ละขั้นตอนที่ คุณครู
นำมาให้ชมใน WIP ต้องใช้ความใจเย็นและความละเอียด ในการประกอบอย่างมากเลย

ทั้ง PE และดีคอล ที่นำมาตกแต่ง รวมไปถึง ฮ.ซีฮอว์ค ที่เล็กซะขนาดนั้น คุณครู ก็ไม่
มองข้ามใส่ใจในทุกรายละเอียด ทำเสร็จเรียบร้อยเมื่อไหร่คงหายเหนื่อยแน่ครับ
ติดตามรอชมตอนลงน้ำครับ และขอบคุณอีกครั้งสำหรับ WIP ดีๆที่น่าติดตามแบบนี้ครับ  :icongift:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 10:48:06 AM โดย Strike Freedom »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 10:51:41 AM »
ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่ ที่ลงอย่างละเอียดนั้น เพื่อต้องการให้ผู้ที่สนใจอยากจะลองเล่นดูบ้างนั้น พอจะทราบแนวทางว่าควรทำอย่างไร และกว่าจะได้มีที่มาที่ไปอย่างไรครับ เพราะเคยคุยกับเพื่อนสมาชิกหลายท่านว่าไม่รู้จะเริ่มจากไหน บางทีเห็นเรือกล่องสวย ๆ อยากซื้อแต่ไม่รู้ว่าจะลงมือกับมันอย่างไร เผื่อเป็นแนวทางครับ

เพราะตัวผมเองนั้น กว่าจะต่อกันดั้มเป็น (ผมต่อกันดั้มเป็นที่หลังเรือนะครับพี่ อิอิ) ผมก็ได้แนวทางจากกระทู้ที่เพื่อน ๆ พี่ ๆ ใน TG แห่งนี้ทำเอาไว้เช่นกันครับ

ขอบคุณครับผม

buggy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:31:05 AM »
ติดตามชมผลงานแนวนี้ตามเคย ตัวนี้ท่าจะสุดยอด

ปล. Main rotor แปลไทยว่า ใบพัดประธานจริงๆเหรอครับ??

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 12:25:06 PM »
ติดตามชมผลงานแนวนี้ตามเคย ตัวนี้ท่าจะสุดยอด

ปล. Main rotor แปลไทยว่า ใบพัดประธานจริงๆเหรอครับ??

เรียกว่าใบพัดประธานจริง ๆ ครับ ผมเองเห็นหนังสือเกี่ยวกับอาวุธ (สงคราม/สมรภูมิ/แทงโก้) เรียกโรเตอร์หลักของ ฮ. ว่าใบพัดประธานมานานแล้วครับ ก็เลยนำมาใช้

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ walther

• *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 02:27:37 PM »
คุณครูใช้กล้องอะไรถ่ายรูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 03:00:44 PM โดย walther »

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 12:38:30 PM »
คุณครูใช้กล้องอะไรถ่ายรูปครับ

กล้อง Ricoh GX-200 ครับผม

ออฟไลน์ Destinysza

• *
  • Like: -10
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 05:21:30 PM »
อยากเห็นตอน เสร๊จจังเลยครับบ สู้ๆ ครับ คุณครู ^^

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 12:06:05 PM »
อัพเดทขั้นตอนที่ 97% เหลืออีก 3% สำหรับการเก็บรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ

เรือลำนี้ จะมี Catwalk เดินรอบสะพานเดินเรือมาให้ด้วย จะสังเกตุว่า ของจริงจะมี Support (เสาค้ำน้ำหนัก)ค้ำไว้ จึงต้องทำเพิ่มขึ้นมา ผมใช้แท่งทองเหลืองขนาด 0.2 มม. พ่นสีเบอร์ 35 แล้วตัดเป็นท่อน ๆ ให้พอดีกับระยะ ดังภาพครับ

ค่อย ๆ ติดใจเย็น ๆ

ติดตั้งเรือยนต์ ตกแต่งเล็ก ๆ น้อย ทำเป็นทุ่นเทียบเรือกับเสื้อชูชีพแขวนราวไว้

ต่อไปก็ติดลูกเรือ ผมใช้ชุดแต่งลูกเรือบรรทุกเครื่องบินอเมริกันของ Eduard 1/700 แผงหนึ่งมี 400 ตัว (อันที่จริงมันใช้ไม่ได้นะครับ เพราะมันคนละชุดกัน แต่ผมหยวน ๆ เอา ไม่อยากปล่อยให้เรือโล่ง) ค่อย ๆ ติด

ต่อไปก็ติดราวเรือให้ทั่วลำ จุดไหนติดยากให้แยกชิ้นส่วนติดต่างหากแล้วเอาไปใส่ทีหลังครับ

ตกแต่งเรือธงประมวล และธงชาติสหรัฐ ฯ เสียหน่อย ธงชาติสหรัฐฯ เรือมีมาให้ในกล่องนะครับ ส่วนธงประมวล (ธงสัญญาณ = Signal Flag) ผมใช้ชุดแต่งของ Lionroar ธงญี่ปุ่น ใช้แทนกันได้เป็นบางผืน เพราะเป็นสัญลักษณ์สากล ค่อย ๆ ติด

เหลือเพียงตกแต่งเล็กน้อย คืนนี้น่าจะเสร็จเรียบร้อยครับผม

ออฟไลน์ momokung

• *
  • Like: 21
Re: 97% คืนนี้ปล่อยเรือลงน้ำแน่นอนครับ -WIP- USS.Arthur W. Radford 1/700
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 01:53:20 PM »
ผลงานสวย และเนี๊ยบมากเลยครับ :iconwish: