ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอาเดือยที่หักคารูออกยังไงดีครับ  (อ่าน 5995 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impotep

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
จะเอาเดือยที่หักคารูออกยังไงดีครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 01:42:07 PM »
ไม่รู้ว่าผมเรียกถูกไหมนะครับ พอดีผมซื้อ L-gaim ตัว 1/144 HG มาล่ะ แกะแล้วต่อเรียบร้อย แต่ต้องบอกว่าพลาสติกห่วยมากๆ เปราะมากถ้าออกแรงมากไปก็ "หัก" ซะ แถมชิ้นส่วนที่ให้มาดันไม่ครบด้วย คือสายพลังงานที่ต่อบริเวณท้องของหุ่นไปยังปืนนั้น มีให้แค่ 2 เส้น แต่จริงๆต้องให้มา 3 เส้นถึงจะครบนะ นอกจากนี้เดือยที่ยื่นมาออกมาของปืนเพื่อให้นำเอาสายพลังงานจากท้องไปต่อกับปืนนั้น อ่อนมากๆ ขยับสายแค่ไม่กี่ครั้ง เดือยหักคาสายพลังงานเลย เซ็งเป็ด เอาไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

เข้าประเด็นเลยครับ ไม่รู้ว่ารูปจะขึ้นไหมนะครับ ถ้าไม่ขึ้นรบกวนช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
ตามรูปข้างต้นนะครับ เดือยของเวเบอร์หักคาในข้อมือนะครับ พอจะมีวิธีเอาออกมาบ้างไหมครับ ถ้าให้แ้ไขโดยการติดกาว มันก็ได้นะครับแต่ดูยังไงๆก็ไม่รู้ อยากเอาเดือยออกมาก่อน แล้วเดี๋ยวค่อยหาวิธีซ่อมแซมเอาทีหลังนะครับ

อยากถามพี่ๆน้องๆ เพื่อนในเว็บนี้นะครับ ใครพอจะมีคำแนะนำสำหรับวิธีการเอาเดือยดังกล่าวออกนะครับ
ขอบคุณหลายๆเลยครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
Re: จะเอาเดือยที่หักคารูออกยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 01:58:35 PM »
แบบว่าพยามช่วยแก้รูปอะนะ เพราะผมมองไม่เห็น แต่ทำไม่เป็น เอาเป็นว่า

กรณีที่ต้องการเอาเดือยออกจากรู มีหลายวิธี
1. คว้านเดือยทิ้งไปเลยเอาอารท์ไนฟ์ ไม่ก็สว่านทะลวงแกนที่ค้างอยู่ คว้านเอาแกนออกมา ซึ่งแกนมักจะออกมาไม่เหมือนเดิมและต้องทิ้ง

2. อีกวิธีที่ผมนิยมใช้คือ ใช้สว่านดอกเล็กๆ ประมาณเข็มเจาะรูที่อีกด้าน แล้วดันออกมา วิธีี้เหมาะกับจอยท์ยาง แต่กับพวกABSที่เป็นโครงโมเดล ปัจจุบันมันต้องใช้แรงพอสมควร บางทีผมจะเจาะรูใหญ่หน่อยแล้วค่อยเอาอีโป้ปิดรูที่เจาะทีหลัง วิธีนี้แกนจะไม่เสียรูปทรงสามารติดกาวกับชิ้นที่หักได้

แต่หลายครั้งเอาจริงๆผมก็เลือกวิธีแรก (โดยเฉพาะABS) แล้วทำแกนจากแผงพลาสติคแทนเลยเพราะจะฝังแกนเหล็กอยู่แ้ล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2011, 02:07:13 PM โดย bangbang04 »
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออนไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: จะเอาเดือยที่หักคารูออกยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 03:45:42 PM »
สายไม่ครบ ลองหาสายโทรศัพท์เก่า ๆ มาผ่าดู ข้างในมีสายเล็ก 2-4 เส้น ดึงแกนทองแดงข้างในออกก็ใช้ได้แล้ว