ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการ วอช ครับ  (อ่าน 4579 ครั้ง)

ออฟไลน์ daart2499

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามการ วอช ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:23:00 PM »
 :iconlike: ขอความกรุณาท่านผู้เชี่ยวชาญให้คำชี้แนะด้วยนะครับ  มือใหม่ครับบบบบบ

อยากถามว่า หลังจากทำสีโมด้วยสีกระป๋องแล้ว ผมอยากตัดเส้นด้วยวิธี วอช

ถามเพื่อครายความสงใส สามข้อนะครับ

1 วอช ด้วยสี อินาเมล ผสมกับตัวทำละลาย คือ น้ำมันไฟแช็กรอนสัน, ทินเนอร์ X-20, น้ำมันไฟแช็กซิปโป อยางใดอย่างหนึ่งใช่หรือไม่ครับม

2 การลบสีที่เลอะ ทำโดยการใช้สำลีชุบตัวทำละลาย แล้วเช็ดออก

3 ตัวทำละลาย ทั้งสามประเภท น้ำมันไฟแช็กรอนสัน, ทินเนอร์ X-20, น้ำมันไฟแช็กซิปโป จะมีผลต่อสีที่เราพึ่งทำเสร็จไปหรือป่าวครับ (เช็ดคราบที่เลอะจารการ วอช แล้วสีที่พ่นจะหลุดติดมาด้วยหรือป่าว)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ท่านใคมีคำชีแนะเพิ่มเติม นอกเหนือจากคำถามก็ขอบคุณมากกกกกกกเช่นกันครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 12:29:24 AM โดย K »

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: สอบถามการ วอช ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:50:48 PM »
:iconlike: ขอความกรุณาท่านผู้เชี่ยวชาญให้คำชี้แนะด้วยนะครับ  มือใหม่ครับบบบบบ

อยากถามว่า หลังจากทำสีโมด้วยสีกระป๋องแล้ว ผมอยากตัดเส้นด้วยวิธี วอช

ถามเพื่อครายความสงใส สามข้อนะครับ

1 วอช ด้วยสี อินาเมล ผสมกับตัวทำละลาย คือ น้ำมันไฟแช็กรอนสัน, ทินเนอร์ X-20, น้ำมันไฟแช็กซิปโป อยางใดอย่างหนึ่งใช่หรือไม่ครับม

ตามนั้นครับ

2 การลบสีที่เลอะ ทำโดยการใช้สำลีชุบตัวทำละลาย แล้วเช็ดออก

ไม่จำเป็นต้องสำลีครับ  ทิชชู่ก็ได้   แต่ทิชชู่เช็ดแรงๆระวังสีถลอก  แต่เช็ดออกง่ายกว่า + สะดวกกว่า

แต่ถ้าใช้ทิชชู่ อาจมีเศษทิชชู่ติดมาด้วย ต้องระวัง  ส่วนถ้าใช้สำลี ก็มีขนสำลีติดแทน

3 ตัวทำละลาย ทั้งสามประเภท น้ำมันไฟแช็กรอนสัน, ทินเนอร์ X-20, น้ำมันไฟแช็กซิปโป จะมีผลต่อสีที่เราพึ่งทำเสร็จไปหรือป่าวครับ (เช็ดคราบที่เลอะจารการ วอช แล้วสีที่พ่นจะหลุดติดมาด้วยหรือป่าว)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

น้ำมันไฟแช็ค  แห้งเร็ว  ถูก  โอกาศกัดพลาสติกแตกต่ำ  แต่มันแห้งไวมาก  เหมาะกับวอชอย่างเดียว ไม่เหมาะกับทา  เพราะทาแล้วจะเป็นปื้น

X-20 แห้งช้า แพง  เหมาะทั้งทา ทั้งดรายบรัช และเบ็ดเตล็ดเยอะมาก   แต่ถ้าวอชผสมเยอะอาจกัดพลาสติกแตกได้

ซิปโป้  แห้งไวเหมือนรอนสัน  กัดพลาสติกน้อยสุด  แต่แพงสุด

รวมๆ ผมแนะนำรอนสันนะ  สมดุลสุดแล้ว

ท่านใคมีคำชีแนะเพิ่มเติม นอกเหนือจากคำถามก็ขอบคุณมากกกกกกกเช่นกันครับผม

หาที่จับ  มาทำตอนวอชก็ดีนะครับ จะได้ไม่เลอะมาก สำหรับชิ้นเล็กๆ  

แล้วก็ก่อนวอช  ลองทดสอบความหนืดของสีกับทิชชู่ดู  เพราะเวลาวอชส่วนผสมก็สำคัญนะ  ถ้าสีข้นไป  จะใหลยาก  แต่ถ้าสีน้อยไป  ก็วอชไปแล้วเส้นจาง  และทินเนอร์แต่ละแบบก็ผสมไม่เหมือนกันด้วย

กับเวลาวอช  ให้ระวังพวกคราบเหลือๆด้วย  ถ้าพ่นเครียร์ไปแล้ว วอชไม่ออกนะ

ก่อนวอช ควรพ่นเครียร์  เพื่อกันสีถลอกเวลาเช็ด  แต่พ่นเครียร์ไปแล้ว  ควรรอให้เครียร์แห้งสนิทก่อน ซัก 2-3 ชั่วโมง   ไม่งั้นถ้าเครียร์แห้งไม่สนิท แล้วไปวอช  สีมันจะซึม เช็ดไม่ออก....  โดนมาแล้ว

เวลาวอช  ไม่ควรเยิ้มมาก  อย่างที่บอกว่าตัวทำละลายพวกนี้ มีโอกาศกัดพลาสติกแตกได้นะเออ

บางจุด  ร่องไม่ลึก  วอชไปก็ไม่ติดหรอก  กันดั้มมาร์คเกอร์โลด

สุดท้าย  ลองทำดู  ไม่ยากอย่างที่คิด  ถ้าชำนาญแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 09:09:58 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ slimpop

• Verified User
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:53:42 PM »
ไม่เชี่ยวชาญนะครับ แต่พอตอบได้บ้าง
- ใช่ครับ
- ใช่ครับ ใช้คอทตอนบัทก้ได้ครับ หัวจะได้เล็กลง ซอกซอนตามมุมได้ดีกว่า
- หลังจากพ่นสีแล้วพ่นตามด้วยเคลียร์มันซักรอบสองรอบก่อนครับ จะได้เคลือบผิวชั้นที่ทำสีไป แล้วค่อยวอชครับ จะได้ลบสีที่เกินออกมาได้ง่ายด้วย

ออฟไลน์ daart2499

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:17:00 PM »
 :iconlike:

ว้าวๆๆ    ขอบคุณทุกท่านครับ  ผมจะจดจำทุกคำตอบ และจะรีบนำคำชี้แนะ ไปใช้ให้เกิดประโยช์อย่างแร่งด่วนที่สุดครับบบบ

ปกติ ต่อดิบๆ เลยครับไม่ตัดเส้นไม่ได้ทำอะไรเลย ต่ออย่างเดียวจิงๆ คับ 555  อยากจะลองทำสี  อยากจะตัดเส้นบ้างอะครับ

ขอบคุณครับ   ขอบคุณหลายๆคาบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 10:02:15 PM โดย K »