ผู้เขียน หัวข้อ: [ส่งงาน SD BB หัวโต] SD Z'Gok หมายเลข 03  (อ่าน 8905 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
[ส่งงาน SD BB หัวโต] SD Z'Gok หมายเลข 03
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 02:49:00 PM »
[SD Z'Gok] Z'Gok หมายเลข 03

:iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ผลงานครั้งนี้มาจากการที่ผมได้มีโอกาสไปเดินป่ากันทั้งครอบครัว ช่วงเดือน กรกฎาคม

ผมได้เห็นสภาพป่าไม้ที่สมบรูณ์ มีมอส มีไลเคน อากาศสดชื่นสุดๆ

เดินไปอีกจุดก็จะเจอลำธารเล็กๆ และสารพัดต้นไม้น้อยใหญ่ ผมเลยตั้งใจว่า

จะพยายามจำลองความรู้สึกนี้มาให้ได้
 :iconhappy: :iconhappy: :iconhappy: :iconhappy:

โมคราวนี้ผมได้เลือก Z'Gok ครับ เพราะ พวก Zaku ไปปลูกต้นไม้กันอยู่ อิอิ ล้อเล่นครับ :iconnasty:

เพราะการสำรวจป่าของ Z'Gok ครั้งนี้อาจจะต้องมีการดำน้ำ ลุยดินด้วย

ผมเลยได้ฝึกการทำไดโอราม่า และการทำ Weathering ในครั้งนี้ครับ  :iconpunch: :iconpunch:

Z'Gok หมายเลข 03 ตัวนี้เป็น Z'Gok ที่ไม่ได้ติดอาวุธ และหลงป่ามาได้สามวันแล้ว

จึงมีสภาพเปื้อนโคลน ตะไคร่ ไลเคน เกาะ สีถลอก

ฉากพวกหิน และพื้นทำด้วยกระดาษไม่ใช้แล้วปั้นแป๊ะๆ แล้วพอกด้วยปูนปลาสเตอร์

เก็บลายละเอียดด้วยดินกระดาษ ลงสีด้วยสีโปสเตอร์ และพ่นเคลียร์เงาอีกที่ครับ

Z'Gok เดินมาสามวัน จะเข้าวันที่สี่แล้ว

ด้านหลังของZ'Gok หมายเลข 03

เลข 03 ทาสีด้วยสีโปสเตอร์ครับ เห็นแล้วน่าสนใจเลยลองดูบ้าง ครับ

อยากกลับบ้านแล้ว T^T

ดูภาพกันหลายๆมุมครับ ^_^

ในระหว่างที่รอกล้องจากน้อง ผมก็เล่น Z'Gok ซ่ะถลอกไปเล็กน้อยครับ TAT

ในฉากของผมก็ได้ลองทำลูกเล่นให้ Z'Gok เข้าไปติดอยู่ในดินได้ด้วยครับ

กว่า Z'Gok จะออกมาได้ใช้เวลานานมากๆ ทำให้คราบเปื้อนดินส่วนใหญ่ไปอยู่ด้านหลังครับ

สีที่ผมใช้ในการทำคราบ ใช้สีอะครีลิคส้มกับดำผสมกันให้ได้สีน้ำตาล ทาแห้งๆ
แล้วทาเปียกๆ ก็ออกมาได้แบบนี้ครับ สีเขียวที่เห็นเป็นสีโปสเตอร์ครับ

ภาพบนนี้ พยายามจำลอง มอส ที่เห็นในป่ามาครับ ผมใช้ปูนปลาสเตอร์ที่แห้งแล้ว

ทุบให้ละเอียด ผสมสีโปสเตอร์ให้ได้สีเขียว แล้วเอาผงปูนที่ทุบผสมแล้วทา
เวลาสีแห้งสีจะซีดออกขาวๆ ต้องทาด้วยสีเขียวทับอีกที่ ผลก็ออกมาตามรูปครับ

นอนหลับสนิทติดแหงก

กุ้ Z'Gok หมายเลข 03 ออกมาได้แล้ว เย้ๆ

Z'Gok ตัวนี้ ก่อนหน้านี้เป็น Char'Z'Gok ครับผมเลยจับมาทำสีด้วยแอร์บรัช
ทำสีด้วยแอร์บรัชให้ดูพอใช้ได้ แล้วมาทำคราบโคลนให้อีกทีครับ

หัวของเจ้า  Z'Gok เปื้อนๆ

พยายามทำให้เหมือนโดนโคลนเกาะ

เวลาที่ผมเล่นเจ้าหุ่น Z'Gok มันจะต้องออกแนว บีบอยตลอดครับ โยววว

ตัวเต็มๆของ Z'Gok

ภาพ Z'Gok ที่ถ่ายโดยเปิดแฟลชครับ

พอใช้แฟลชแล้ว ผมก็ว่าดูดีไปอีกแบบ ครับ

ภาพถ่ายเล่นครับ ตอน Z'Gok เล็ก Z'Gok ใหญ่

เมื่อ Z'Gok ออกจากป่าได้ไม่นาน ไม่มีพลังงานที่จะไปตอนแล้วได้ล้มดับไป
จนกระทั้งได้มี Z'Gok น้อยสีแดง เล็กหลายเท่ามาเจอ เจ้า Z'Gok น้อยได้แบ่งพลังงานให้

ทำให้ Z'Gok ใหญ่ได้ลืมตาตืนขึ้นอีกครั้ง

และ Z'Gok เล็ก Z'Gok ใหญ่ ก็ได้เดินทางไปด้วยกัน

!!!!!

และ Z'Gok ใหญ่ก็ได้เจอเพือนใหม่ทั้งสาม จบตอนครับ

สลับด้านตา ให้เป็นตายิ้ม ผมชอบที่จะเห็นโมเดลอารมณ์ดี อิอิ

ตอนนี้เจ้า Z'Gok ก็ออกจากป่าได้แล้ว แต่คราบเปื้อนโคลนยังคงอยู่ต่อไป

ถ้ามีอะไรผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วยนะครับ เชิญแนะนำติชมกันได้ตามสบาย
จะได้เอามาปรับปรุงในการทำโมเดลครั้งต่อๆไปครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ

:iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish:

กราบแม่เรียบร้อย และเอาโมมาลงวันนี้ช่างลงตัวจริงๆ

งานที่กำลังทำครับ กันพลาตัวเล็กมากๆ ทำได้สิบกว่าตัวแล้วครับ

จบจริงๆแล้วครับ สวัสดีครับ ^/l\^

:iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ supermodel

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
    • Facebook
Re: [ส่งงาน SD BB หัวโต] SD Z'Gok หมายเลข 03
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 03:13:27 PM »
ไอเดียเยี่ยมมากครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: [ส่งงาน SD BB หัวโต] SD Z'Gok หมายเลข 03
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 06:03:35 PM »
น่ารักมากๆเบยครับ เจ้าตัวนี้เลือกมาได้เหมาะกับธีมที่ทำจริงๆครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 06:27:11 PM »
งานน่ารักมากครับ การนำเสนอ และความคิดสร้างสรรค์ เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว
ของ คุณ Off เลยครับ ดูแล้วให้ความรู้สึกสบายๆ ดูกันเพลินเลยครับ

ในส่วนของงานการเวเธอริ่ง คราบรอยต่างๆ รวมไปจนถึงการจำลองบรรยากาศของป่า
ทำออกมาดูสนุกดีครับ ลุยป่ามันก็ต้องมีเลอะแบบนี้ละครับ
ขอบคุณสำหรับงานน่ารักๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ dragonballyu

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 06:59:31 PM »
น่ารักมากมายเลยครับ  :iconlike: :iconwish:

ออฟไลน์ Kid_D

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 09:31:03 PM »
เดินตกบ่อโคลนมาแน่ๆเลย

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 02:24:40 PM »
น่ารักมากๆ้เลยครับ  :iconvsign:
Thailand only !!

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 08:44:30 PM »
ฉากตอนจมโคลน ไอเดียดีมาก ทำได้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 09:43:32 AM »
 :iconvsign: นำไอเดียมาใช้ในการทำฉากจำลองได้ดีมากเลยครับ ทำคราบโคลนได้สมจริงมากๆครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 02:54:06 PM »
น่ารักดีครับ ตอนแรกดูๆว่าเปื้อนโคลนไปปล่าวแต่พอเห็นจมดินอยู่นี่ฮาเลยครับ

ออฟไลน์ Yoon_A

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 03:26:47 PM »
ไอเดียเข้าท่า และสวยดีครับ ชื่นชมเลย
อยู่ในโลกไซเบอร์ ทุกอย่างเป็นของเรา คึกคะนองจนลืมสำนวนมนุษย์ โพสต์อย่างไร้สติ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 06:04:35 PM »
ขอบคุณทุกๆความเห็นและคำแนะนำมากๆเลยครับ
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

แบบตอนตกบ่อโคลน
ได้ไอเดียมาจาก ตอนเดินป่าแล้วขากางเกงตัวเองเละครับ
ก็เลยมองว่า Z'Gok ก็คงน่าจะเละแบบนี้เหมือนกันแน่ๆเลย
 :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:

ออฟไลน์ kabuto

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • กันดั้ม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 09:17:26 AM »
สวยมากไอเดียแจ่มจริง :iconvsign:

ออฟไลน์ Tee3893

• Like: 27
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 09:44:30 AM »
มันดูง่ายๆแต่สวยอย่างประหลาดดีอะครับ