ผู้เขียน หัวข้อ: WIP 40% ประกอบลำตัวกับปีกแล้ว กับ F-4 J Phantom II 1/72  (อ่าน 8636 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
WIP 40% ประกอบลำตัวกับปีกแล้ว กับ F-4 J Phantom II 1/72
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 01:43:48 PM »
ขอนำเสนอการประกอบเครื่องบินบ้างครับ

เนื่องจากว่ากำลังต่อเรือบรรทุกเครื่องบิน Enterprise 1/350 อยู่ ท้อแท้ หมดพลังไปเยอะ ครั้นเอาเครื่องบินเก่า ๆ ที่ต่อค้างไว้อย่าง Mig 29 Falcrum มาทำต่อ รูปลอกของ Italeri ก็ดันเสื่อมสภาพอีก (เก็บไว้นานเกินไป) เบื่ออย่างมากครับ จึงไปคว้าตัวนี้มาทำ

เครื่องที่ว่านี้คือ เครื่องบินขับไล่ F-4 J Phantom II ขนาด 1/72 ของ Hasegawa ครับ สำหรับโมเดลตัวนี้นั้นเป็น limited edition ทำฝูงหางนกกะเรียน "Show time 100" ได้เพียงฝูงเดียวเท่านั้น เป็นตัว Mig Killer ด้วยครับ โด่งดังมากในสงครามเวียตนาม กล่องนี้ในขนาด 1/72 นั้นจะหาเล่นได้ยากมากในบ้านเรา แต่ถ้า 1/48 ยังพอเห็นอยู่บ้าง (1/48 ราคาเฉียด ๆ 2 พันบาทเลยทีเดียวครับ) ตัวนี้ผมได้มาเก็บไว้หลายปีแล้วครับ กะว่าจะต่อก็ไม่ได้ต่อเสียที (เพราะไปต่อเอฟ 4 ของฟูจิมิเข้า เลยหมดไฟ)

ชิ้นส่วนมหาศาลมากครับ แน่นคับกล่อง วันนี้ลองแกะประกอบดู ได้ห้องนักบินกับเก้าอี้นักบินมาแล้ว

แล้วจะมาอัพเดทเมื่อมีความก้าวหน้าครับ ต้องทำสลับกับ Big-E ด้วย

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 07:07:39 AM โดย kp505si »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: WIP 5% F-4 J Phantom II 1/72 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 02:28:21 PM »
ตัวโปรด เลยครับเนี้ย... :iconsmile:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
Re: WIP 5% F-4 J Phantom II 1/72 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 06:55:34 PM »
เป็นเครื่องบินขับไล่ที่คลาสสิคอีกลำหนึ่ง ที่เป็นลำโปรดของผมเลย
ผมเคยประกอบ F-4 Phontom กับเขาเหมือนกันเป็นขนาด 1/48
ของ Fujimi ซื้อที่ห้างเมอรี่คิงส์วงเวียนใหญ่ ต้องเก็บเงินอยู่นานเลย
กว่าจะซื้อได้

จำได้ว่าสนุกกับการประกอบมาก ทำแบบเอามัน ทาลายพราง โดยสีกันเซ่
ด้วยพู่กัน สุดท้ายก็ได้ผลงานออกมาในแบบเลอะๆ
ติดตามรอชมความคืบหน้าครับ   :icongift:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 10:56:13 PM »
อัพเดทครับ 15%แล้ว

ในคอกพิท (ห้องนักบิน) ของฮาเซกาว่านั้น ฮาเซกาว่าทำมาแบบเรียบ ๆ ไม่ไดเป็นปุ่มลายนูน ทั้ง ๆ ทิ่ชิ้นงานโมตัวนี้ของฮาเซกาว่า เหนือกว่าชาวบ้านเขาหลายขุม ผมจึงต้องใช้รูปลอก โดยห้องนักบินพ่นสีกันเซ่เบอร์ 73 Aircraft Gray ให้ทั่วครับ

เก้าอี้นักบิน ใช้สีเบอร์ 2 ทาเก้าอี้ เบาะนั่งและพนักพิงใช้สีเบอร์ 54 Khaki Green ส่วนเบาะรองศีรษะนั้นผมใช้สีเบอร์ 12 ครับ

กระนั้น ฮาเซกาว่าก็ยังให้เก้าอี้มาแบบเรียบ ๆ ซึ่งหากเป็นยี่ห้ออื่น ๆ เขาคงทำเข็มขัดนิรภัยติดมาให้ที่เบาะ (เหมือนกับ Academy, Revell, Italeri) เราจึงต้องพึ่งชุดแต่งกันครับ ชุดแต่งคราวนี้ เป็นยี่ห้อ True Detail  พี่ศักดา แห่งเมืองอุดรธานี มอบให้ผมมาใช้กับเอฟสี่ตัวนี้ หลายปีแล้ว ไม่ได้ใช้สักที ได้เวลาก็งัดเอามาใช้คราวนี้ครับ

มีทั้งเข็มขัด 5 จุด ห่วงร่มชูชีพ เมื่อทำสีเสร็จเรียบร้อยก็ใช้กาวตราช้างติดครับ

ลองยัดเข้าห้องนักบินดู

แล้วจะมาอัพเดทอีกนะครับ

ปล. ไม่เคยใช้ PE กับเครื่องบินมาก่อน นี่เป็นครั้งแรกเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2011, 06:23:59 AM โดย kp505si »

ออฟไลน์ ardes

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 3
Re: WIP 15% เพิ่มดีเทลในห้องนักบิน กับ F-4 J Phantom II 1/72
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 01:02:11 AM »
เห็นงานแต่ละชิ้นๆที่ออกมาแล้วอึ้งจริงๆครับ แค่เห็นผมก็ตาเขแล้วทำงานละเอียดๆแบบนี้ไม่ได้แน่นอน
จับแต่งานละเอียดๆแบบนี้กินอะไรบำรุงสายตาเป็นพิเศษรึเปล่าครับ หุหุ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
Re: WIP 15% เพิ่มดีเทลในห้องนักบิน กับ F-4 J Phantom II 1/72
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 07:55:03 AM »
เห็นรายละเอียดในห้องนักบินที่ คุณครู เพิ่มเติมเข้าไป ยิ่งทำให้อยากเห็นในแบบเต็มๆลำเลยล่ะครับ
ดูสมจริงมาก ผมติดตามชม WIP แต่ละขั้นตอนแล้ว นึกอยากจะกลับไปต่อโมเครื่องบินอีกบ้างจัง
ขอบคุณสำหรับการอัพเดต WIP และติดตามรอชมในครั้งต่อไปนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ momokung

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 21
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 07:58:33 AM »
งานครู ทั้งสวย ทั้งคม ทั้งเนี้ยบมากๆเลยครับ ขอติดตามชม และ เชียร์ อย่างใกล้ชิดนะครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ Boyzgundam

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:05:56 AM »
ต้องขอยกย่อง"พี่ครู"ด้วยจิตคารวะที่เพียรสร้างงานให้เราๆได้ชมกัน(เมื่อครั้งอดีตข้าพเจ้าสนใจงานแนวmilitalyมากติดตามข้อมูลอ่านประวัติจากหนังสือโมเดลเลอร์คลับ
ฮอบบี้โมเดล สงคราม สมรภูมิ ไม่ใช่พวกบ้าสงครามน๊ะ แต่อยากรู้มูลเหตุและอีกอย่างอ่านแล้วน่าติดตามวีรกรรมต่างๆ รวมถึงฝีมือการทำโมของคนไทยทัดเทียมต่างชาติเลยทีเดียว
 ในปัจจุบันก็เลิกทำหนังสือแนวนี้กันหมด แม้กระทั่งร้านที่ขายโมเดลแนวนี้ก็หายไปเกือบหมด) ผมว่าตัวโมน่ะหายาก.....แต่คนทำโมซิหายากกว่าครับ

ออฟไลน์ supermodel

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
    • Facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 09:36:41 PM »
สวยงามมากๆ ครับเดี๋ยวหาคนเล่นสเกลโมเดลยากมากๆ เลยครับ ขอบคุณที่นำมาให้ได้ชมและเก็บเกี่ยวเป็นความรู้ครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 07:07:00 AM »
มาอัพเดทกันต่อครับ ได้ไปราว ๆ 40% แล้ว

ต่อช่องรับอากาศเข้าด้านหน้า ต้องพ่นสีขาวเบอร์ 316 ก่อนแล้วถึงประกอบครับ ก็พ่นในแผงนี่เลย

โมเดลของฮาเซกาว่า มักจะต้องมีการเจาะรูมากมาย สังเกตดี ๆ นะครับก่อนจะประกอบ ผมใช้สว่านเจาะรูครับ (ตัวสว่านผมหายไปไหนก็ไม่รู้ครับ หาไม่เจอ ใช้ไม้ลูกชิ้น เอาดอกสว่านติดกาวตราช้างใช้แทนได้เหมือนกัน)

ประกอบปีกด้านล่าง กับด้านบนครับ

ประกอบปลายปีกทั้งสองข้าง เอฟ 4 แฟนท่อม จะมีปีกที่เป็นเอกลักษณ์เลยครับ คือมุมปีกทั้งสองช้างจะยกตัวขึ้นประมาณ 30 องศา

แล้วจะมาอัพเดทต่อนะครับ