ผู้เขียน หัวข้อ: Solar Robot Toy ตราบใดยังมีแสงอาทิตย์ ตราบนั้นชีวิตข้าไม่สิ้น  (อ่าน 9052 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
พอดีมีโอกาสได้ไปเดินสำเพ็งมาน่ะครับ เลยได้ไปเจอของที่คิดว่าน่าสนใจอยู่สองอย่างคือ หุ่นยนต์พลังแสงอาทิตย์ กับ รถพลังน้ำเกลือ ราคาก็ถูกเหลือเชื่อครับ 1xx ก็เลยจัดมาซะ วันนี้จะขอรีวิวเจ้าหุ่นยนต์ก่อนนะครับ

กล่อง หน้า - หลัง ก็ออกแบบมาได้ดูโอเคทีเดียว มีได้รางวัลโน่นนี่ (รางวัลของของแท้มั้ง) หุ่นแปลงร่างได้สามแบบเชียวรึ

แกะกล่อง ข้างในมีคู่มือ แผงสองแผง สติกเกอร์ เฟือง และโซลาเซลล์ติดมอเตอร์

ประกอบ วันเดียวไม่เสร็จ ตามสไตล์ผม MG ตัวนึง คนอื่น 3 ชม. ผม 3 เดือน พอดีกลับบ้านวันแม่เอามาประกอบที่บ้านด้วย สมัยก่อนต้องแอบ เดี๋ยวนี้ไม่ต้องแล้วโตจนมีลูก

หน้า ข้าง หลัง ก็ประมาณนี้ น่ารักดีนะ แต่ "ผ่ากลางมาเลย"

เอาล่ะลองแปลงร่าง Scorpion Mode แปลงยากมากมายต้องถอดเสียบ ถอดทีหลุดทั้งยวง กระเด็นไปทั่ว เกือบหายก็หลายที ในภาพแปลงร่างผิดนะครับ จริงๆ ต้องเอาปืนไว้หน้า ดันเอาไว้ข้างหลัง จริงๆ มันจะผิดไม่ได้หรอก แต่เกิดจากระบบพลังแสงอาทิตย์ที่มีปัญหา เลยต้องใช้กำลังบังคับกันกว่าจะเดินได้ ประกอบเข้าไปอีกทีเลยประกอบผิดซะงั้น

ดูๆ ไปร่างแมงป่องก็น่ารักดีนะ

เอ้าต่อไป Tank Mode กลับมาแปลงต่อที่บ้านตัวเองแล้ว

วิเคราะห์ในแง่มุมพลาโม

ก็โอเคนะถึงแม้จะผ่ากลางเยอะมาก แต่ก็ประกบติดกันสนิทไม่มีปัญหา พลาสติกก็ไม่บาง เผลอๆ จะดีกว่าของบันไดด้วยซ้ำ สติกเกอร์ก็เหนียวดีไม่หลุดง่าย แต่เน้นสติกเกอร์ไปหน่อย ไม่ค่อยแยกสีมาให้เลย

ด้านจุดขยับไม่ค่อยมี มีก็แปลกๆ ตามกลไกที่หุ่นต้องเดินเองได้ จึงให้อภัย

วิเคราะห์ในแง่มุม Transformers

แปลงได้สามร่างก็จริง แต่การแปลงใช้การถอดเสียบชิ้นส่วน จากที่เราประกอบไว้แน่น (ไม่แน่นก็ไม่ได้) การถอดเสียบจึงยาก ต้องใช้แรงเยอะ เมื่อต้องใช้แรงจึงทำให้เกิดการกระเด็น มีโอกาสที่ชิ้นส่วนจะหายสูงมาก โดยเฉพาะชิ้นส่วนเล็กๆ  ระบบการแปลงร่างเทียบกับ TF ของจริงไม่ได้เลย แม้แต่กับพลาโมที่แปลงร่างได้ก็เทียบไม่ได้ สรุปว่าแปลงร่างได้ห่วยมาก อยู่ร่างไหนควรอยู่ร่างนั้น อย่าไปแปลงเล่นเลยจะดีกว่า

วิเคราะห์ในแง่มุมของเล่น Solar Cell

มอเตอร์ทำงานได้ดี แต่ปัญหาอยู่ที่เฟืองที่ขนาดทำมาไม่พอดี เฟืองจึงไม่สบกัน เมื่อไม่สบหุ่นจึงไม่สามารถเดินได้ เมื่อเดินไม่ได้ จุดขายของความเป็น Solar Cell จึงกลายเป็นจุดอ่อนไปเลย  ผมปวดกบาลมากกว่าจะทำให้มันเดินได้ ด้วยการแหกอกบ้าง งอแกนเฟืองบ้างจึงเดินได้ ถึงจะเดินได้แล้วก็เดินได้ไม่ดีนัก เรียกว่าแค่เคลื่อนไหวได้จะดีกว่า และเดินได้เฉพาะร่างแมงป่อง ร่างหุ่นเดินไม่ได้ ตอนถืออยู่ในมือมอเตอร์ทำงาน แต่พอวางก็ไม่มีแรงพอจะทำให้ตัวเองเดินได้  ส่วนร่างรถถัง เนื่องจากการแปลงร่างบังคับให้ต้องประกบกันแน่น จึงไม่สามารถทำให้รถถังวิ่งได้เลย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คาดว่าปัญหาเหล่านี้จะเป็นที่งานก๊อบของจีนเท่านั้น ของแท้ที่เขาถ่ายไว้ในยูทูปก็ขยับได้ดีไม่มีปัญหา

ลองดูอันนี้ของผม ง่อยมาก

http://www.youtube.com/watch?v=KW6idnv3biM&feature=player_embedded

ดูของฝรั่งเขา ลื่น ไม่มีปัญหา
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=wc2EZnjDark

สรุปว่ามันน่าจะโอเคมาก สำหรับการเป็นของเล่นที่ทำอะไรได้ทั้งการเป็นพลาโม Transformers และของเล่นพลังแสงอาทิตย์ แต่ถ้าอยากได้ก็ไปซื้อของแท้เหอะครับ รู้สึกจะ 7 ดอลกว่าเท่านั้น ในไทยมีนำเข้ามาหรือเปล่าไม่รู้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2011, 02:31:37 PM โดย bluewhale »

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
ของจีนนี่นึกว่ามันเต้นแรปอยู่นะนั่น (ฮา)

เอาจริงๆก็อยากเอาเฉพาะแผงโซล่ามาลองติดกับพวกใช้ถ่านในบ้านดูเหมือนกันนะ เช่นที่โกนหนวดไฟฟ้า รีโมท อะไรเทือกนี้เผื่อประหยัดค่าถ่านระยะยาว(ฮา)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ kira_freedom

• Verified User
  • *
  • Like: -34
  • สิ้นหวังล้าววว~
ซื้อมาจากไหนครับสะพานเหล็กมีขายไหมจะซื้อแผงโซล่าอ่ะ

• *
ซื้อมาจากไหนครับสะพานเหล็กมีขายไหมจะซื้อแผงโซล่าอ่ะ

สำเพ็งครับ

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
ของจีนนี่นึกว่ามันเต้นแรปอยู่นะนั่น (ฮา)

เอาจริงๆก็อยากเอาเฉพาะแผงโซล่ามาลองติดกับพวกใช้ถ่านในบ้านดูเหมือนกันนะ เช่นที่โกนหนวดไฟฟ้า รีโมท อะไรเทือกนี้เผื่อประหยัดค่าถ่านระยะยาว(ฮา)
เวลาจะใช้ที่ต้องเดินออกไปยืนตากแดดนอกบ้าน(หัวเราะ)
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ขอบคุณที่รีวิวให้ชม สงสัยต้องหาเวลาไปเดินสำเพ็งบ้างละ ของเเบบนี้ชอบๆ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54

เวลาจะใช้ที่ต้องเดินออกไปยืนตากแดดนอกบ้าน(หัวเราะ)

ใช้แสงสว่างในห้องก็พอมั้ง เห็นของฝรั่งมันก็โชว์ในห้องนิ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ maew41797

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สำเพ็งผมก็เดินบ่อยไม่ยักกะเห็น รบกวนขอลายแทงร้านด้วยครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
สภาพแท็งโหมด อย่างกับบาคุกันเลย :iconlol:

• *
สำเพ็งผมก็เดินบ่อยไม่ยักกะเห็น รบกวนขอลายแทงร้านด้วยครับ

เริ่มจากแบ๊งกรุงเทพสาขาสำเพ็งนะครับ ให้แบ๊งอยู่ซ้ายมือ เดินมาเรื่อยๆ ก่อนจะออกเยาวราชจะมีร้านขายของเล่นอยู่มากมายครับ แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าร้านไหน

ออฟไลน์ piawjojo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
รถถัง กับ แมงป่องน่ารักจัง น่าเอามาแปลงเป็นrcนะครับเนี่ย กล่องละ100กว่าๆนี่ซื้อ3กล่องไปเลยสิครับต่อมันกล่องระแบบไปเลยไม่ต้องถอด...อยากได้มั่งจัง :iconlove: