ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนที่ใช้แอร์บรัชครับ  (อ่าน 9952 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaTORZ

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามคนที่ใช้แอร์บรัชครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 11:40:33 PM »
รบกวนถามนิดนึงครับ

สำหรับคนที่ใช้แอร์บรัช พ่นโมเดล ใช้แรงดันลมประมาณเท่าไหร่หรือครับ แล้วก็ระยะห่าง เท่าไหร่กันบ้างอะครับ

แล้วก็พ่น แบบมุมกว้าง กับพ่นแบบรีดเป็นเส้น ใช้แรงดันลมเท่ากันรึเปล่าครับ

ส่วนตัวผมมี ปั๊มเล็กๆ ได้แรงลมประมาณ 0.3bar กับแอร์บรัชนอซเซิลกว้าง 0.3mm จะใช้ด้วยกันไหวไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: สอบถามคนที่ใช้แอร์บรัชครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 10:13:12 AM »
ปั๊มลมกับเเอร์บรัชก็ใช้ได้นะ เพราะเเอร์บรัชมันใช้เเรงดันลม ไม่มากหรอกครับ

ส่วนเีรื่องว่า ใช้เเรงดันลมเท่าไหร่ในการพ่น ตรงนี้ ใช้ไม่เท่ากันทุกคนหรอกครับ เเล้วเเต่ความชอบส่วนตัวเรย

พ่นไปเรื่อยๆ เเล้วจะรู้เองนะ ว่าเราชอบเเบบไหน

บางคนชอบพ่นเเรงๆ บางคนชอบพ่นเบาๆ 

เเนะนำให้ไปดูคลิปวีดีโอ สอนต่อ สอนพ่นสีโมนะครับ เเล้วจะเข้าใจเอง

ส่วนพ่นเเบบกว้างๆ จะใช้ลมเยอะคับ พ่นรีด ใช้ลมเบาคับ

ออฟไลน์ piawjojo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
Re: สอบถามคนที่ใช้แอร์บรัชครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 08:00:54 PM »
แรงลมเท่าไรไม่รู้เหมือนกันครับไช้ปั้มpumaถังใหญ่ ตอนพ่นทำไฮไลท์หรือพ่นรีดผมจะผสมสีแบบจางมากแบบให้ติดทีละนิดๆแล้วใช้ลมเบาระยะพ่นก็จากชิ้นงานถึงปากแอร์บรัชก็ประมาณขวดยาคูล1ขวดครึ่งประมาณนั้นครับ  ส่วนพ่นคลุมก็ผสมสีปรกติ1ต่อ3ลมแรงขึ้นมาจากข้างบนหน่อยระยะพ่นก็ประมาณ2กระป๋องโค้กครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:04:53 PM »
ธรรมดาผมใช้ 0.3 ~ 0.45 อ่ะครับ  น่าจะประมาณนั้น  เพราะเวลาปรับไม่ได้ดูปน้าปัดเหมือนกัน  เปลี่ยนไปตามความหนืดของสี

ถ้าเหลวมาก  ก้ต้องปรับลมอ่อนลง หนืดไปก็อัดแรงดันเพิ่ม

แต่ธรรมดา  น่าจะอยู่ที่ 0.4  ธรรมดาผมชอบใช้แรงกว่าชาวบ้าน  พ่นจะพ่นสีออกมาเยอะกว่า  ทำงานไวกว่า  แต่ถ้ามือไม่เร็วพอ สีจะกอง หรือพ้นเยิ้มง่าย  ประมาณว่าเสี่ยงกว่า

เวลาล้างแอร์บรัช จะอัดไป0.45 เลย  จะได้หมดไวๆ

ถ้าพ่นไฮไลท์  ลมก็อ่อนมาหน่อย  อาจต่ำกว่า 0.3 กรณีชิ้นงานเล็กมากๆ

ส่วนระยะห่าง  ไม่แน่ใจ  แล้วแต่แรงดันลมเหมือนกัน  ไม่แน่นอน  ลองพ่นบ่อยๆจะชินมือไปเอง

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:29:06 PM »
4-5 bar แรงสะใจ
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ TaTORZ

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 10:21:57 PM »
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ วันไหนอากาศดีๆคงได้ลองตามที่แนะนำมาครับ ส่วนช่วงนี้ฝนตกทุกวัน  :iconcry:

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 03:05:01 PM »
ผมไม่เคยดูหน้าปัดเหมือนกันนะ ปรับเอาตามความรู้สึกครับ แต่น่าจะอยู่ในช่วง 2-4 Bar  โมตัวใหญ่พื้นที่กว้างก็ปรับแรงหน่อยครับ