ผู้เขียน หัวข้อ: VF-1 Valkyrie มาเป็นทีม จิ๋วแต่แจ๋ว  (อ่าน 14070 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
VF-1 Valkyrie มาเป็นทีม จิ๋วแต่แจ๋ว
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:01:04 PM »
สวัสดีครับ

ขอนำเสนองานขัดตาทัพครับ นั่นคือเครื่องบินตระกุล Valkyrie ในเรื่องมาครอสนั่นเอง มาในสเกล 1/144 ยี่ห้อ F-toy ครับ

สืบเนื่องจากผมไปเดินห้างสรรพสินค้าครับ โดยปกติก็จะเลียบ ๆ เคียง ๆ ไปดูของเล่นบ่อยมาก ผมเห็นเจ้ากล่องนี้มาจะสองปีแล้วล่ะ ราคากล่องละ 220 บาท แพงเอาเรื่อง (คงเป็นเพราะมันเป็นมาครอส) ก็ไม่ได้สนใจอะไร เมื่อวันจันทร์ ผมไปดูอีกครั้ง คราวนี้พี่แกลดราคา 50% เลย เหลือ 110 บาท ต่อกล่อง ไม่รอช้า ผมคว้ามาหมดเท่าที่มีเลย รวมได้ 5 กล่อง (ยังไม่ครบนะครับ)

ตัวโมเดลเป็นงานกึ่งสำเร็จรูป คือต้องเอามาประกอบเอาเองบ้างเป็นบางจุด และติดดีคอลน้ำเอง เรียกว่าไม่ต่างอะไรจากโมเดลเท่าไหร่นัก เพียงแต่สะดวกเพราะไม่ต้องทำสีหลักเอง ลวดลายเส้นบนตัวโมเดลสวยงามใช้ได้เลย มีแม้กระทั่งรอยรีเวต ถ้าไม่แคร์ในเรื่องรอยต่อ รอยประกอบที่มีให้เห็นเยอะ ผมไม่ซีเรียสตรงนี้ก็เลยผ่านไปได้ ไหน ๆ ก็ทำแล้ว ผมตัดสินใจวอชด้วยสีอีนาเมลทามิย่า สักหน่อยหนึ่ง ผลปรากฎว่าดีเกินคาด เส้นสายชัดขึ้นมามาก จากนั้นพ่นเคลียร์มันเบอร์ 46 ทับ ติดดีคอลน้ำให้เรียบร้อย รอให้แห้ง 1 วัน แล้วตามด้วยเคลียร์ด้านเป็นอันเสร็จงานครับ

ผมชอบเวทเธอริ่งเก่า ๆ หน่อย เพราะตั้งใจให้เป็นตัวที่ประจำการบนเรือบรรทุกเครื่องบิน มันเลยออกโทรม ๆ อย่างที่เห็นครับ

บินกันเป็นหมู่

แยกเป็นเครื่อง ๆ ไป เครื่องนี้สีเขียว ในเรื่องมอบให้ตำแหน่งนักบินกระจอก เอ๊ย นักบินทั่ว ๆ ไป

เครื่องนี้สีแดง รุ่น A คาดว่าพระเอกขับ

เครื่องสีแดงติดบูสเตอร์ พระเอกขับเช่นกัน ผมติดดีคอลหัวกะโหลกกลับหัวกลับหาง เซ็งสุด ๆ แก้ไม่ทันแล้วครับ

เครื่องน้ำเงิน ของพ่อยอดชาย แม็กซิมิเลียน จีเนียส

เครื่อง VT-1 สำหรับฝึกบิน นักบินเด็กน้อย

ส่วนมากผมเก็บมาครอสสเกล 1/100 แต่ซีรีส์นี้ยกเว้นเอาไว้ ดูแล้วเพลินดี เก็บเอาไว้คู่กันได้แบบไม่เคอะเขินครับ ใกล้เคียง หยวน ๆ ไป

วันหน้ารอให้ผมประกอบมาครอสที่เหลือเสร็จก่อน ผมจะขอรีวิวมาครอสในตู้ทีละตัวให้เพื่อนสมาชิกแฟน ๆ มาครอสได้ดูกันนะครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2011, 08:19:02 AM โดย kp505si »

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
Re: VF-1 Valkyrie มาเป็นทีม จิ๋วแต่แจ๋ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:11:52 AM »
สวยดีอะ

รอรีวิวตัวใหญ่ๆเน้อ แบบว่าอยากได้แต่ม่ายมีตังค์ (ฮา)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

• *
Re: VF-1 Valkyrie มาเป็นทีม จิ๋วแต่แจ๋ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:18:31 AM »
สวยดีอะ

รอรีวิวตัวใหญ่ๆเน้อ แบบว่าอยากได้แต่ม่ายมีตังค์ (ฮา)

ขอบคุณมากครับ

ตัวใหญ่ ๆ ในตู้นี่ 1/100 ทั้งนั้นครับ ขนาดเท่า ๆ กับ HGUC ราคาก็พอ ๆ กันกับ HGUC ทั้งนั้นเลยครับ แพงที่สุดนี่รู้สึกจะตัวละ 1,000 ครับ คุณเครื่องสีน้ำเงินจากมาครอสฟรอนเทียร์นี่แหละ นอกนั้นก็หลักร้อยกลาง ๆ ทั้งนั้นครับ ใจอยากได้ DX ตัวใหญ่ ๆ แต่ไม่มีตังค์เหมือนกันครับ

อ้อ มีแพงอยู่ตัวนึงครับ VF-1S ตัวเหลือง ๆ ของรอย ฟอคเกอร์ มันเป็น Hi-metal ตอนซื้อนี่หน้ามืดจัด ขาย Armored Core ไปตั้งสองกล่องเพื่อเจ้านี่ตัวเดียว อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2011, 08:20:37 AM โดย kp505si »

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:20:41 AM »
ถึงจะเป็นงานโมเดลแบบประกอบเสร็จ แต่พอ คุณครู เพิ่มเติมในส่วนของการวอช และเวเธอริ่งเข้าไป
ผมว่าดูดีมากเลยนะครับ

Valkyrie Fighter จาก Super Dimension Fortress Macross หรือ ป้อมปราการเหิรฟ้ามาครอส
ผมว่าดูเหมือนกับเครื่องบินของจริงมากที่สุดแล้วละครับ (คล้ายกับ F-14 Tomcat ต่างตรงที่ VF
ไม่มีแพนหางระนาบ)

เมื่อก่อนผมเองเคยมีโมเดลมาครอส ภาคแรก ของอาราอิ ที่ทำออกเป็นชุค Action Series ครับ
ประมาณว่าจะมีโมเดลหลักที่เป็น VF ในแบบ Fighter Mode, Gerwalk Mode หรือ Batroid Mode
แล้วก็จำลองบรรยากาศของโรงเก็บ โมเดลชุดนั้นผมประทับใจมากครับ แต่เพราะต้องย้ายบ้านบ่อย
ของสะสมพวกโมเดลหลายๆ ชิ้นก็มีหายไปบ้าง รู้สึกเสียดายมากเลยครับ
ขอบคุณ คุณครู สำหรับฝูงบิน VF ที่ทำมาให้ชม ถูกใจแฟนมาครอสอย่างผมจริงๆครับ  :icongift:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2011, 08:54:04 AM โดย Strike Freedom »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:28:52 AM »

มาครอสนี่เป็นขวัญใจวัยรุ่นอายุ 30 up เป็นอย่างมากครับ เหมือนเครื่องบินมาก ตอนเด็ก ๆ นี่ฝันใฝ่มากครับ แต่หาไม่ได้เลย อยู่ ตจว. ด้วย ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ พอโตขึ้นนี่ไขว่คว้าน่าดู

แต่ ผบ.ทบ. ของผมบอกว่า หุ่นอะไรก็ไม่รู้ ก้นแหลม ๆ หน้าตาเหลี่ยม ๆ ไม่เห็นเท่ห์เลย ทีเรารึ เห็นว่า มันเท่ห์ออกจะตายไป อิอิ  เหตุเพราะว่า ผบ.ทบ. แกโตมากับพวก กันดั้มวิง และ โปเกม่อน น่ะครับ  :icondizzy:

ออฟไลน์ Acid

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:46:02 AM »

มาครอสนี่เป็นขวัญใจวัยรุ่นอายุ 30 up เป็นอย่างมากครับ เหมือนเครื่องบินมาก ตอนเด็ก ๆ นี่ฝันใฝ่มากครับ แต่หาไม่ได้เลย อยู่ ตจว. ด้วย ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ พอโตขึ้นนี่ไขว่คว้าน่าดู

แต่ ผบ.ทบ. ของผมบอกว่า หุ่นอะไรก็ไม่รู้ ก้นแหลม ๆ หน้าตาเหลี่ยม ๆ ไม่เห็นเท่ห์เลย ทีเรารึ เห็นว่า มันเท่ห์ออกจะตายไป อิอิ  เหตุเพราะว่า ผบ.ทบ. แกโตมากับพวก กันดั้มวิง และ โปเกม่อน น่ะครับ  :icondizzy:

แม้กล่าวแบบนี้ พอคำนวณอายุได้เลยนะครับ  :iconnasty:

มาครอสรุ่นนี้ แบ่งฝูงบินตามสี เหมือน starwar ครับ เลยมีสีประจำเครื่องต่างกัน หลากหลาย ส่วน s-pilot ก็จะมีสีและเครื่องพิเศษออกไป ยังคิดถึงเรื่องนี้ เหมือนกัน :iconwish:

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:58:27 AM »
ใครสนใจเก็บให้ครบบ้าง

http://www.macrossworld.com/macross/models/_models_plastic.htm

ถ้าหาได้ตามราคาเยนไม่เท่าไรหรอก ส่วนใหญ่กล่องละไม่ถึงพันเยน
แต่เนื่องจากเป็นโบราณวัตถุ ราคาปัจจุบัน  :iconpanic: :iconpanic: :iconpanic:

ว่าแต่ Monster 1/100 ของ WAVE ไหงหายเงียบไปเลยล่ะ  :iconcryout: :iconcryout:

ออฟไลน์ lordopp

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
    • http://showaof.exteen.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 09:01:46 AM »
มาครอสพออยู่รวมเป็นหมู่ฝูงบินแล้วดูดีมีพลังจริงๆ

ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะครับ เห็นตอนวอชแล้วสงสัย ขอถามหน่อยนะครับว่า เรื่องโมแตกเนี่ย สาเหตุที่ทำให้แตกมันอยู่ที่ตัวทำละลายใช่มั้ยครับ(ผมเห็นในคิลปของชาวญี่ปุ่นใช้แต่ น้ำมันไฟแช็คมากกว่า x-20 และไม่เป็นอะไรด้วย)

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 09:45:23 AM »
มาครอสพออยู่รวมเป็นหมู่ฝูงบินแล้วดูดีมีพลังจริงๆ

ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะครับ เห็นตอนวอชแล้วสงสัย ขอถามหน่อยนะครับว่า เรื่องโมแตกเนี่ย สาเหตุที่ทำให้แตกมันอยู่ที่ตัวทำละลายใช่มั้ยครับ(ผมเห็นในคิลปของชาวญี่ปุ่นใช้แต่ น้ำมันไฟแช็คมากกว่า x-20 และไม่เป็นอะไรด้วย)

เข้าใจว่าเป็นที่ตัวทำละลายนะครับ ไม่ว่าจะเป็น X-20 หรือ Enamel Flow เพราะผมเคยเจอลักษณะนี้กับโมจีน ตอนนั้นสงสัยมากว่ามันจริงหรือไม่ เพราะผมต่อแต่โมทำสี เวลาวอชไม่มีปัญหา จึงเอามาลองกับโมจีนแบบไม่ทำสี ปรากฎว่ามันร้าวจริง ๆ ด้วยครับ

แต่มาครอสชุดนี้ F-toy พ่นสีมาแล้วครับ จึงวอชได้ไม่มีปัญหาใด ๆ แต่ผมก็ใช้น้ำมันไฟแช็คในการเช็ดครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Demon

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 21
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 11:12:57 AM »
แจ่มมากครับ...มาเป็นกองทัพเลย เห็นแล้วสงสัยต้องเอาที่ดองไว้ขุดมาทำบ้าง
Line ของ F Toy เนี่ยราคาใช้ได้เลย เคยเฉี่ยวไปหลายครั้งแล้วแต่ไม่กล้าซื้อ
(ผบ. บอกว่าที่กองไว้ที่บ้านทำให้เสร็จก่อนแล้วค่อยซื้อใหม่ แหนะพูดเหมือนสอนลูกตอนร้องเอาของเล่นเลย)
ยังงี้เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ชมกันบ้างดีก่า เจอผู้ร่วมอุดมการณ์แว้ว  :iconvsign:

ปล. ถ้าจำไม่ผิดเครื่องที่มีแถบสีเขียว น่าจะเป็นเครื่องของ Kakizaki ver.Movie ครับ

ลงให้แล้วนะครับ แต่อาจจะไม่ชัดและจุใจ
ยังไงก็ขออภัยด้วยครับ
::   ::
V   V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 09:41:23 PM โดย Demon »

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 11:44:17 AM »
ยังงี้เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ชมกันบ้างดีก่า เจอผู้ร่วมอุดมการณ์แว้ว  :iconvsign:
ปล. ถ้าจำไม่ผิดเครื่องที่มีแถบสีเขียว น่าจะเป็นเครื่องของ Kakizaki ver.Movie ครับ

คิดว่าใช่ครับ เป็นนักบินที่อยู่ในฝูงบินที่มี Ichijo Hikaru เป็นหัวหน้า เข้าฝูงบินมาพร้อมกันกับ
Maximilian Jenius ครับ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าหมอนี่จะตายตอนออกรบครับ

แล้วก็รอชมภาพถ่ายโมเดลมาครอส ที่จะนำมาฝากด้วยนะครับ แฟนๆ มาครอส ที่นี่มีเยอะอยู่
พอสมควรเลยละครับ  :iconjoy:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:08:14 PM »
VF-1 คาดเขียวเป็นของ คาคิซากิ 1ในทีมSkull ตายในการรบ ตายหลายแบบมาก ตั้งแต่โดนแรงระเบิดจากบาเรียของยานมาครอส จนโดนมิดไซล์ของมิเรียยิง(DYRL)

เป็นคนที่ทำให้ผมคิดว่า ลูก้าในฟรอนเทียร์จะไม่รอดหลายรอบแล้วเพราะสีเดียวกันอ่อนเหมือนกัน แต่ที่ไหนได้คนที่ตายดันเป็น...เฮ้อ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ JR S

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 19
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 07:22:01 PM »
จิวแต่แจว ผมก็ชอบมาครอสเหมือนกาน ที่บ้านก็มีอยู่เยอะ เยอธซะไม่มีที่ให้เก็บละ
วันหลังค่อยเอาตัวเก่าๆมารีวิวบางตัวอายุมากกว่าผมอีก

ออฟไลน์ Voice

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 11:55:02 PM »
สอบถามเรื่องสเกล 1/100 ของมาครอส สามารถหาซื้อได้ที่ไหนมั่งครับ
การทำสีจำเป็นมาก-น้อยแค่ไหนต่อสเกล 1/100 ของมาครอส
แล้วแนะนำโมเดลของค่ายไหนดี < เคยไล่หาอยู่พักนึง รู้ว่ามีหลายค่ายมาก  :iconsweat:

พอดีผมเก็บแต่ 1/100 อ่ะครับ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 12:41:39 AM »
^
^
^
ถ้า Macross ภาคแรก เว็บนอกพวก HLJ 1999 ไม่ก็ Ebay เลยครับ

บางตัีว Bandai เอามารีเมค รายละเอียดข้อต่อลดลง ไม่ใช้โพลิแคป อย่าง Phalanx หรือ Tomahawk ราคาต่ำกว่าพันเยนแน่
http://www.hlj.com/product/BAN953435
http://www.hlj.com/product/BAN953436

หลาย ๆ ตัว (ส่วนใหญ่) ไม่มีรีเมค มีแต่รุ่นโบราณวัตถุของ ARII หรือ IMAI ราคาเดิม 5-600 เยน
แต่ใน ebay ขายกันราคาพอ ๆ กับ MG  :iconpanic: :iconpanic:
http://shop.ebay.com/i.html?_from=R40&_trksid=m570.l2736&_nkw=macross+1%2F100

ถ้าอยากได้เทคโนโลยีหรู ๆ คงต้องไปเล่น Wave 1/72 รายละเอียดใกล้ ๆ MG แต่ยังไม่มีโครงใน
ออกมา 2 ตัว Tomahawk กับ Defender
http://www.1999.co.jp/eng/10110457
http://www.1999.co.jp/eng/10127718

เรื่องสีของ Bandai ทุกแผงสีเดียวกันหมดครับ เหมือนพวก Gundam 1/144 รุ่นโบราณนั่นแหละ
ส่วน ARII กับ IMAI มีสองสี คือสีพลาสติก กับสีโพลิแคป  :iconfreak: :iconfreak:

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 08:43:52 AM »
ทำสีสวยมากๆเลยครับ
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:
ดูจากขนาดของโมแล้ว น่ารัก น่าเล่นมากๆครับ
ชอบภาพหมู่ของมาครอสครับ เป็นชุดแล้วดูอลังการสุดๆ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconlol:

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 11:04:00 AM »
สอบถามเรื่องสเกล 1/100 ของมาครอส สามารถหาซื้อได้ที่ไหนมั่งครับ
การทำสีจำเป็นมาก-น้อยแค่ไหนต่อสเกล 1/100 ของมาครอส
แล้วแนะนำโมเดลของค่ายไหนดี < เคยไล่หาอยู่พักนึง รู้ว่ามีหลายค่ายมาก  :iconsweat:

พอดีผมเก็บแต่ 1/100 อ่ะครับ

1/100 มีของ Wave ครับ หลายตัวเหมือนกัน ตระกูล VF-0, VF-1 มีเกือบครบราคาก็เอาเรื่องเลยเหมือนกัน คือประมาณ 2800 เยน รายละเอียดสวยมากครับ แต่คงจำเป็นที่จะต้องทำสี หากว่าจะให้เหมือนนะครับ เวฟทำพลาสติกสีขาวมา ให้ดีคอลมาครบหมด แต่ดีคอลไม่ค่อยดีครับ หนาไปนิดนึง

ส่วนของบันไดกับอาริอินั้น เหมือนที่พี่ War-taker บอกไว้เลยครับ

ออฟไลน์ Gundam_iTTo

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 0
  • C.E. Alcohol Collector
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 04:17:00 PM »
เรือนเรศวร มาเข้าอู่ซ่อม แหลมฉบัง ไม่ทราบว่ามาประจำการ ด้วยหรือป่าวครับนี่
เห็น ทร. เดินในอู่ซ่อม เยอะเลยน่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 09:03:34 PM »
เรือนเรศวร มาเข้าอู่ซ่อม แหลมฉบัง ไม่ทราบว่ามาประจำการ ด้วยหรือป่าวครับนี่
เห็น ทร. เดินในอู่ซ่อม เยอะเลยน่ะครับ

ในฐานทัพเรือของผมนี่ ร.ล.นเรศวร ยังไม่เข้าประจำการครับ แต่มีโมขายนะครับ เป็นโมสัญชาติญี่ปุ่น ที่ญี่ปุ่น มีคนญี่ปุ่นเล่นเรือรบของกองทัพเรือไทยอยู่เป็นกลุ่ม ๆ ครับ ราคาเอาเรื่องเลย เกือบสี่พันเยน ลำเล็กนิดเดียว

เข้าใจว่า เรือหลวงนเรศวร กำลังเข้าสู่โหมการปรับปรุงเฟสแรกแล้ว คือปรับปรุงระบบอำนวยการรบใหม่ ติดตั้งท่อยิงอาวุธนำวิถีแนวตั้ง (VLS) ที่รอคอยมานานถึง 17 ปี เสียทีครับ (ผมรอโครงการอัพเกรดนี้มาตั้งแต่ปี 2537 ครับ) พอทำครบหมด ร.ล.นเรศวร จะเป็นเรือฟริเกตที่มีความสามารถเทียบเท่าเรือพิฆาตเลยทีเดียวครับผม

ที่อู่ของผม ตอนนี้มีแต่ลำนี้เป็นลำล่าสุดครับ ร.ล.เจ้าพระยา

ออฟไลน์ Demon

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 21
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 02:21:43 PM »
อ้างถึง
ส่วน ARII กับ IMAI มีสองสี คือสีพลาสติก กับสีโพลิแคป   
555...2 รายนี้เล่นผมหมดพลังมาแล้ว นี่ขนาด 1/100 VF-1J เครื่องพระเอกนะ
ถึงว่า มีคนพูดว่า เล่นไลน์นี้แล้วระวังจะหมดพลัง  :iconpale: